ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถเก๋งใชัทัวไป และขับพาผู้ใหญ่5คน จาก กทม ไป ปาย  (อ่าน 8103 ครั้ง)

ออฟไลน์ alonsoog

• Newbie
  • *
จะซื้อรถเก๋งใชัทัวไปในเมือง  และขับพาผู้ใหญ่5คน จาก กทม ไป ปาย  ไปเขาค้อ    ไป สังขละบุรี   ขอคำแนะนำด้วย

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

เอ่อ.......ผู้ใหญ่ 5 คนนี่
SUV 7 ที่นั่ง หรือ MPV 7 ที่นั่งดีกว่ามั้ยครับ
สะดวกสบายขึ้นอีกนิดนะ

ตัวเลือกที่คู่ควร
- Honda Freed ใช้ทั่วไปได้ ออกต่างจัวหวัดพอไหว
- Captiva SUV ไม่ใหญ่โตมาก 7 ที่นั่งได้ ออกต่างจังหวัดสบายๆ ในเมืองพอได้

แต่.........ผมไม่รู้งบประมาณนะสิ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• Newbie
  • *
สมาชิกในบ้านมีผุ้ใหญ่ 4  ( อีกคนเป็นเด็กม5แต่ตัวเท่าเด็กม1  )
งบไม่เกิน2m   เน้นขับขึ้นเขา   เสียงเงียบ

ออฟไลน์ PAN

ดูๆแล้วเหมาะกับCaptiva ดีเซล ที่กำลังจะออกนะครับ เพราะขึ้นเขาด้วย แต่ถ้าเอาสบายๆ ลองดู Hyundai H-1ไหมครับ :D

• Newbie
  • *
teana 2500cc ใหวใหมฮะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

รายละเอียดเท่านี้ Camry Hybrid หรือ Prius ก็ยังตอบได้ครับ

ออฟไลน์ burutrad

teana 2500cc ใหวใหมฮะ

คิดเหมือนกันเลยครับ...

ออฟไลน์ Satanic za'

คำว่า ขับพาผู้ใหญ่ไป หมายความว่า ถ้ารวมคนขับด้วยก็ 6 คนใช่ไหมครับ ถ้างั้นคงต้องเป็นพวกรถ 7 ที่นั่งแล้วมั้งครับ

ผมอยากทราบว่า ที่ไปนี่ ต้องไปบ่อยๆหรือเปล่า แล้วปกติใช้งานแถวไหน หรือว่าต้องเดินทางไปปายเป็นประจำ

ถ้าต้องใช้รถในเมืองเป็นประจำ โดยสารแค่ไม่กี่ท่าน นานๆครั้งเดินทางไกลทีนึง ผมแนะนำให้ซื้อรถที่เหมาะกับการใช้งานของ จขกท ดีกว่า เช่น prius หรืออะไรก็แล้วแต่ แล้วตอนที่ขับไปปาย เช่ารถเอาก็ได้ครับ

ปล รายละเอียดที่ จขกท ให้น้อยไปหน่อย

• Newbie
  • *
 จ- เสาร์   ขับรถจากบ้านที่ mototway ไปทำงานที่ตากสิน ไปกลับทุกวัน
ทุกเดือน จะขับพาครอบครัว รวม 5คน ไปเที่ยว ตจว    ครอบครัวชอบเที่ยว resort ภูเขา  เน้นสบาย

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
แนะนำปีนไปเล่น MPV เพราะ 5คน SUV กับ ซีดาน ไม่เหมาะคนผุ้ใหญ่ 5 คน

ซางยอง สตาร์วิก 11 ที่นั่งเบาะฟูไซน์

เอาขึ้น ปาย ฝาย อ่างขาง อินทานนท์ แม่สะลอง ดอยเต๋า พันโค้ง  น่าน-พะเยา ไม่มีปัญหา

ปวดกระบาลสุดก็ฝาย-อ่างขาง ครับ

ผู้ใหญ่ 5 คน นั่งสบายขนของได้เพียบ

เครื่องดีเซล2700+เกียร์ 6 สปีด เทคโนโลยี benz

160+ km/h  สบายๆๆครับ  นอกเมือง กินน้ำมัน 15 km/L ขับที่ 110 km/h ในเมือง เหลือ 10เกือบ 11

ราคา 1.79MB  ครับ

ยืนยันจากข้อมูลจริง เพราะผมใช้อยู่

เอาเก๋ง จริง เทียน่า ครับ คุ้มสุด!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2011, 14:17:57 โดย อึนอึนมึนมึน »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
captiva ใหม่เลยครับผมว่า

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รถเก๋ง เน้นเรี่ยวแรงและประหยัดลองมอง Camry Hybrid เพราะผมว่ารถเก๋งนั่ง5คน ทางไกลยังไงก็ไม่มีคันไหนนั่งสบายหรอกครับ คนกลางของแถวหลังนะแหละจะเมื่อยที่สุด

ไม่ก็ลองมอง spacewagon ไม่ก็ H-1 ไปเลยนั่งสบายกว่าแน่ๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
ถ้ายังยืนยันว่าอยากได้เก๋ง ก็คงน่าจะเป็น Nissan Teana, Honda Accord, Toyota Camry เทือกนี้นะครับ

แต่ถ้าไม่ยึดติดว่าต้องเป็นรถเก๋ง ผมว่า Captiva Diesel ตัวใหม่ ก็น่าจะเวิร์คมากเลย ขับลุยได้นิดหน่อยด้วย

ผมว่า Hyundai H-1, Ssangyong Stavic, Mitsubishi Space Wagon มันใหญ่ไปสำหรับกรณีที่คุณ จขกท. ใช้ขับคนเดียวอ่ะครับ มันจะสิ้นเปลืองเปล่า ๆ

ออฟไลน์ YenChar

Space Wagon

ออฟไลน์ TorTy

Space Wagon
ไม่ได้กวนนะครับแต่ส่วนตัวมองว่าเป็น MPV ที่สวยมากๆรุ่นนึงเลยแต่รับไม่ได้กับอัตรกินน้ำมันที่ถือว่าดุมากรวมทั้งอายุลากมายาวมากแล้ว
นาทีนี้ถ้าชอบขึ้นเที่ยวไกลๆมีขึ้นเขาบ้างต้องดีเซลแล้วแหละครับจะได้ขับสบายๆหน่อยผมว่ารอ Captiva diesel ดีกว่าเห็นว่าเดือนหน้าจะเปิดตัวแล้ว
ศูนย์บางที่รับจองแล้วด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TTL

ถ้าอยากจะเอารถเก่งจริงๆนะครับ จะแนะนำAccordครับ พวงมาลัย ฟีลลิ่งต่างๆขับขึ้นเขาแล้วผมว่าน่าจะสนุกเลยหละครับ

เบาะนั่งก็okครับ ไม่ได้แย่แล้วก็ไม่ได้ดีเลิศครับ ส่วนอีักตัวเลือกนึงก็Teanaครับ นั่งสบายขับสบายครับแต่การสุนทรีย์ในการมุดสู้Hondaไม่ได้ครับ

แต่ท้ายสุดแล้วผมก็อยากจะแนะนำCaptiva Dieselอีกเสียงครับ ผมว่าเหมาะเลยที่เดียวถ้าชอบขึ้นเขาบ่อยๆนะครับ..ลองคิดดูนะครับ

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามาทาง captiva อีกคน

ออฟไลน์ H.

Captiva , PJS น่าจะเหมาะนะครับ ดีกว่าให้นั่งคุดคู้กันในห้องโดยสาร แบบนั้นคงไม่มีความสุข
H.

ออฟไลน์ เฮียหลี

Captiva  เลยครับ 7 ที่นั่งสบายๆ  :D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
โจทย์นี้ผมนึกถึง Pajero Sport กับ Fortuner อ่ะครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Fly to dream

Hyundai H-1 ครับ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าจะไว้ขับไปเที่ยว ตจว 5 คนขึ้นไป H-1 ก็ดีนะครับ เครื่องแรง อัตราสิ้นเปลืองก็โอเคอยู่ แถมภายในกว้างมากๆ
ถ้าคิดว่าัรับได้กับการขับรถตู้ไปทำงานคนเดียวในวันธรรมดาก็โอเคนะครับ ตอนนี้ใช้อยู่ แต่เวลาขับคนเดียวมันรู้สึกหวิวๆยังไงมะรู
ขับกลางคืนคนเดียว กลัวเหลือบไปแล้วเห็นใครมะรูนั่งอยู่เบาะหลัง 555+

ถ้ากะว่าต้องขับคนเดียวด้วย ผมว่ารอ Captiva MC Diesel อีกเสียงครับ ปลายปีนี้ก็น่าจะมาแล้ว

แต่ถ้าจะเอารถเก๋ง จัด Teana 250XV ไปเลยครับ นั่งสบายด้วย มีญาติใช้อยู่ เขาก็บอกไช้ดีมาก

แต่คิดว่า Accord น่าจะขับสนุกกว่า+ประหยัดกว่าครับ ถึงเครื่องจะแรงสู้ไม่ได้ก็เถอะ

ออฟไลน์ Cross MPV

เชียร์ H-1 อีกเสียงครับ
เป็นรถตู้ที่แรงพอๆกับกระบะบ้าพลัง
ประหยัดพอๆกับกระบะดีเซลทั่วไป

แถมนั่งสบายหลายที่นั่ง ตัวท็อปมีจอดีวีดีดูหนัง
หรือจะหมุนเก้าอี้เข้าหากันสนทนาตามประสาผู้ใหญ่ได้
เบาะคนขับนั่งในตำแหน่งเก๋ง ไม่ขี่ล้อ ตัวรถใหญ่แต่วงเลี้ยวแคบ

ตัวรถสูง ประตูสไลด์ 2 ข้างลงง่าย (ติดประตูดูดตามร้านทั่วไปก็ได้)
สามารถเข้าห้างที่จำกัดความสูง 2 เมตรได้ด้วย

เท่าที่นึกออกก็มีแค่นี้ครับ คันอื่นๆ ยังให้ได้ไม่มากเท่านี้

ข้อเสีย - คันใหญ่กว่าคันอื่นๆ ในตัวเลือก
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
งบตั้ง 2m ถ้าไม่กลัวรถจดประกอบก้อเล่นได้เลย alphard / vellfire เห็นแถวถนนเอกชัย ปี 2010-2011
1.8-2.1m ครับ

จัดไฟแนนซ์ได้ด้วยนะ