ผู้เขียน หัวข้อ: อ่างเครื่องรั่วเป็นอัตรายมากมั้ยครับ  (อ่าน 7747 ครั้ง)

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
พอดีวันนี้เอารถไปเข้าศูนย์เช็คไปหลายอย่างเลย หมดไปเกือบ6พัน แล้วมันมีรายการแจ้งเพิ่ม เป็นอ่างเครื่องรั่วกับน้ำมันอะไรซักอย่างแล้วมันใช้เวลาซ่อมประมาณ2วัน แต่ผมต้องใช้รถวันพรุ่งนี้เลยยังไม่ได้ซ่อม เลยอยากรู้ว่ามันอันตรายมากหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
Re: อ่างเครื่องรั่วเป็นอัตรายมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 00:25:57 »
อันตรายรึเปล่าไม่ทราบเหมือนกัน

แต่คราวหน้าอยากแนะนำให้เอาเข้าร้านนอกศูนย์ที่ไว้ใจได้ แล้วเชคก่อน

เพราะว่าเคยเจอมาอยู่ อะไรที่ยังไม่พัง แต่สภาพเก่าหน่อยศูนย์บางศูนย์จะถือโอกาสเปลี่ยนให้เราเลย

แนะนำว่าคราวหน้าบอกให้เค้าเชค แล้วแจ้งเราก่อนซ่อม เพราะต้องการจำกัดยอด จะได้จำกัดยอดได้ถูก

ออฟไลน์ aA

• **
Re: อ่างเครื่องรั่วเป็นอัตรายมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 00:34:35 »
ผมก็รู้สึกเหมือนเค้าจะฟันยังไงไม่รู้ สงสัยต้องไปลองเช็คที่อื่นดูแล้ว แต่ถ้ามันรั่วจริงๆนี่สิ มันจะเป็นอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 00:40:44 »
เราก็ไม่ทราบเหมือนกันนะ
แต่ยังไงศูนย์แพงกว่าอยู่แล้ว จะมีพวกค่าบริการ และอื่นๆ

แต่ปกติถ้าเป็นเรา ถ้าจะเอาเข้าศูนย์คือแค่ตอนอยู่ในประกัน และเปลี่ยนถ่ายของเหลว
นอกนั้น น่าจะหาอู่ข้างนอกที่ไว้ใจได้ ซักทีนึงนะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2011, 00:42:39 โดย Envil »

ออฟไลน์ aA

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 01:12:22 »
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 09:26:48 »
ให้เขาชี้ให้ดูว่ามันรั่วตรงไหน

ออฟไลน์ Jose Padilla

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 09:52:27 »
เคยเข้าศูนย์แล้วศูนย์แจ้งมาเหมือนกันครับ ไม่ได้ทำที่ศูนย์ แต่เอาไปทำอู่ข้างนอกแทนครับ  ;D

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 10:07:29 »
รั่ว คือการซึมสะสมไปนานๆ หยดลงพื้นมัย น้ำมันเครื่องหายมัย รถส่วนมากจะซึมสะสมซะเยอะ ปะเก็นอ่าง กับปะเก็นฝาหน้า

หากน้ำมันเครื่องไม่หายมากมาย ก็แค่มันดูเลอะเทอะใต้ท้องรถแค่นั้นเอง ก็ขับได้ปกติ ก่อนเดินทางก็ดึงเหล็กวัดน้ำมันเครื่องสัก 3-7 วันหนก็ได้

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 08:44:18 »
ความเห็นผมนะ ให้ จขกท ลองก้มดูใต้ท้องรถตรงเครื่องยนต์ และพื้นที่จอดรถ
ถ้าน้ำมันเครื่องซึมตามแนวประเก็นของอ่าง และเห็นเหมือนรอยน้ำหยดๆๆ ตามพื้น อันนี้ไม่เป็นไรมากครับ ขับได้ sure
แต่ถ้าถึงขั้นน้ำมันเครื่องไหลเป็นทางยาวและเยอะ อันนี้อันตราย ควรเข้าอู่ซ่อมดีกว่า