ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถเงินผ่อนจะได้บริการหลังการขายที่ดีกว่าซื้อเงินสดหรือไม่ค่ะ  (อ่าน 4504 ครั้ง)

ออฟไลน์ n.pueng

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจว่า ควรจะซื้อรถเงินผ่อนหรือเงินสดดี (เรื่องเงินไม่มีปัีญหาคะ พอที่จะจ่ายสดได้เลย)
แต่เพื่อนบางคน บอกให้ซื้อผ่อน เพราะจะได้บริการหลังการขายที่ดีกว่า และให้ผ่อนกับ
ศูนย์ขายรถที่จัดไฟแนนซ์เองด้วย (ถึงแม้ดอกเบี้ยจะแพงกว่าไฟแนนซ์อื่น ๆ) เมื่อรถมีปัญหา
จะได้รับการแก้ไขที่ดีกว่า หากซื้อสด แล้วรถมีปัญหาจะพูดและต่อรองกับศูนย์ยาก
อยากเรียนถาม

1. หากซื้อรถเงินผ่อน เกิดรถมีปัญหาอะไรในช่วงแรก ๆ จะได้รับการใส่ใจมากกว่าซื้อสด
จริงหรือไม่ค่ะ  (หากผ่อนคิดว่าจะผ่อนปีเดียวคะ เพื่อรถเกิดปัญหาอะไร)
2. หากซื้อผ่อน ควรผ่อนกับไฟแนนซ์ที่ศูนย์ขายรถจัีดเอง (ดอก 2.59) กับ ไฟแนนซ์นอก (ดอก 1.99)
3. ขอแชร์ประสบการณ์จากเพื่อน ๆ  ที่ซื้อรถทั้งสดและผ่อน ถึงบริการหลังการขายค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
ส่วนตัวผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ
ผมเห็นบางศูนย์เค้าว่าบริการดี ก็มีทั้งคนซื้อสดและผ่อนคละกันไป ก็พอใจทุกคนครับ

ส่วนศูนย์จริง ๆ เค้าก็ได้เงินสดไปแล้วล่ะครับ ถ้าไม่มี ลีสซิ่งของตัวเอง
เพราะศูนย์ก็ได้เงินสด ๆ จากไฟแนนซ์ไปแล้วตอนเราออกรถ ส่วนเราไปผ่อนกับไฟแนนซ์เอา

ผมว่าช่างคงไม่ได้มาดูเอกสารนะครับว่าเรา ซื้อสดหรือผ่อน เพื่อให้บริการกับเรา

น่าจะเป็นช่วงแรกมากกว่าครับที่เซลจะชอบคนซื้อเงินผ่อนมากกว่า เพราะอาจจะได้ ติ๊ปเล็ก ๆ น้อย ๆ จากไฟแนนซ์ ของแถมเล็กน้อยอาจมากกว่า
แต่บริการหลังการขายผมคิดว่ายังไงก็ไม่น่าเกี่ยว

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

1. ไม่เกี่ยวเลยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มันอยู่ที่ใจของพนักงานนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
มันคนละส่วนกันนะถ้าหลังการขายแล้วนะครับ ถ้าก่อนการขายซื้อแบบผ่อนของแถมเยอะกว่าแค่นั้นเอง  ส่วนบริการหลังการขายขึ้นอยู่กับศูนย์นั้นๆ มากกว่า ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

เข้าใจว่ารถ จขกท ซื้อกับ mbth นะครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะไม่มีปัญหากับรถยุโรป เพราะคนส่วนใหญ่มักซื้อด้วยเงินสด ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นที่ซื้อด้วยเงินผ่อน ตัดเรื่องบริการหลังการขายด้วยเงินสดหรือผ่อนได้เลยครับ หรือถ้ากลัวก็ซื้อแบบผ่อน 12 งวด สิครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่เกี่ยวกันเลยครับ ถ้ายังงั้นก็แสดงว่าซื้อรถศูนย์ไหนต้องไปเข้าศูนย์นั้นตลอด ซึ่งไม่ใช่เลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ prai

ยังไงถ้าออกกับผู้ถือสิทธิ์ เมอร์เซเดส ซีคลาส ก็มีรับประกัน 3 ปีไม่จำกัดระยะทางครับ หมดห่วงไปได้ 3 ปีครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
แผนกขายกับแผนกบริการเขาแยกกันทำงานครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ไม่เกี่ยวกันเลยครับ

จริงๆมันอยู่ที่ศูนย์บริการนั้นๆมากกว่าว่าจะดูแลลูกค้าดีแค่ไหนครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ