ผู้เขียน หัวข้อ: BEETLE 1.6 ใครทดลองขับแล้วบ้างครับ ?  (อ่าน 5757 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
BEETLE 1.6 ใครทดลองขับแล้วบ้างครับ ?
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 21:22:12 »
กำลังสนใจ 1.6 ตัวทีขายอยู่กับไทยยานยนต์ครับ

เครื่องตัวนี้มีใครได้ลองบ้างครับ ? อยากรู้ว่าจะต่างกับ 2.0 ปี 2002 มากแค่ไหน อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง ?

ปัจจุบันใช้ตัวเก่าเครื่อง AEG 2.0 สี่่เกียร์ อยู่ครับ รถเริ่มเก่า และเห็นว่ากำลังจะเปลี่ยนโฉม เลยแวะไปถามกับโชว์รูมมา ราคาก็ถูกกว่าสมัยตอนซื้อ 2.0 l มากอยู่  ถ้ามันอัตราเร่งดีพอๆ กับ 2.0 อัตราสิ้นเปลืองพอ ๆกัน จะโดนใจมากเลย ฟังแต่เซลล์บอกว่าแรงกว่าเดิมผมก็ชักจะคล้อย ๆ ตาม

ใครเคยไปลองมาแล้วรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: BEETLE 1.6 ใครทดลองขับแล้วบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 21:27:59 »
ปีหน้า ตัวใหม่มาแล้วครับ

jaesz

Re: BEETLE 1.6 ใครทดลองขับแล้วบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 21:33:18 »

จะบอกตอนแรกว่าเห็นแล้วครับ แต่ยังไม่ได้สนใจมัน ตัวนี้ผมคงเก็บนะครับ แต่อยากใช้ด้วย

ตอนนี้มีทั้งตัวปี 69 ครับ จอดปลูกสาระแหน่อยู่ มันเหมือนงานศิลปะไปแล้วครับ ซื้อไว้ไม่ใช้แค่นั่งดูก็เพลินแล้ว

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 22:22:57 »

จอดปลูกสาระแหน่อยู่ มันเหมือนงานศิลปะไปแล้วครับ

5555+ เช่นกันครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ The Coup Channel

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 23:24:36 »
ถ้าถามถึงสมรรถนะ 1.6 ยังไงก็สู้ 2.0 ไม่ได้อยู่แล้วล่ะครับ
แต่ที่คุณจะได้ก็คือ โฉมไมเนอร์เชนจ์ ซึ่งมีการเปลี่ยนรูปลักษณ์ให้ดูสดใหม่ขึ้นเท่านั้น

ถ้าอยากจะซื้อใช้แทน แล้วเป็นคนไม่ได้เท้าหนัก ตัว 1.6 ก็น่าสนใจครับ
แต่จริงๆแล้ว 1.8T 150 แรงม้า น่าสนใจกว่าครับ ขับสนุกกว่า
แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องขับสนุก ก็แนะตัว 1.6 ครับ

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ยังไม่มีโอกาสได้ทดสอบนะครับ

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:45:32 »

จอดปลูกสาระแหน่อยู่ มันเหมือนงานศิลปะไปแล้วครับ

5555+ เช่นกันครับ

ทำไงได้ครับ ผมเป็นคนชอบปลูกพืช ปลูกผักด้วยสิ 555 ยินดีทีได้รู้จักชาวสวนสาระแหน่อีกท่านครับ

ถ้าถามถึงสมรรถนะ 1.6 ยังไงก็สู้ 2.0 ไม่ได้อยู่แล้วล่ะครับ
แต่ที่คุณจะได้ก็คือ โฉมไมเนอร์เชนจ์ ซึ่งมีการเปลี่ยนรูปลักษณ์ให้ดูสดใหม่ขึ้นเท่านั้น

ถ้าอยากจะซื้อใช้แทน แล้วเป็นคนไม่ได้เท้าหนัก ตัว 1.6 ก็น่าสนใจครับ
แต่จริงๆแล้ว 1.8T 150 แรงม้า น่าสนใจกว่าครับ ขับสนุกกว่า
แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องขับสนุก ก็แนะตัว 1.6 ครับ

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ยังไม่มีโอกาสได้ทดสอบนะครับ

ขอบคุณครับ สรุปว่ามันเป็นเครื่องตัวเก่าใช่ไหมครับคุณTOYD เจ้า 1.6 นี่ ไม่มีอะไรใหม่ ๆ ? ถ้าอย่างนั้น ผมจะได้เลือกเก็บเจ้า 2.0 ไว้ดีกว่า

1.8 turbo กับผมคงไม่ได้เจอกัน ผมไม่ค่อยขับรุนแรงครับ 2.0 นี่ก็เหลือใช้แล้วสำหรับรถหนักแค่ 1.3 ตัน

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 22:28:12 »
ผมอยากจะบอกว่า รุ่นนี้ของท่านภายในคงพลาสติกกรอบไปเยอะแล้ว
แต่....

การจะขายออกไปเพื่อจะไปเอา 1.6 มาที่เค้าปรับปรุงวัสดุใหม่ ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณก้อน่าสนใจ
แต่สำหรับผมนั้น ผมอยากให้เก็บตัวนี้ไว้ หากเครื่อง เกียร์งอแง (ซึ่งมันก้อยังซ่อมถูกและทนกว่า mini มากมาย)
มีเครื่อง 1.8 turbo ขายพร้อมเกียร์ราคาตั้งไว้อย่างแพงแล้วประมาณ 50K บวกลบ หรือ 2.0 ก้อถูกกว่า
ภายในก้อมีอะไหล่มาเพียบเพราะรถจดแระกอบทะลักมา

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 22:47:35 »
ผมอยากจะบอกว่า รุ่นนี้ของท่านภายในคงพลาสติกกรอบไปเยอะแล้ว
แต่....

การจะขายออกไปเพื่อจะไปเอา 1.6 มาที่เค้าปรับปรุงวัสดุใหม่ ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณก้อน่าสนใจ
แต่สำหรับผมนั้น ผมอยากให้เก็บตัวนี้ไว้ หากเครื่อง เกียร์งอแง (ซึ่งมันก้อยังซ่อมถูกและทนกว่า mini มากมาย)
มีเครื่อง 1.8 turbo ขายพร้อมเกียร์ราคาตั้งไว้อย่างแพงแล้วประมาณ 50K บวกลบ หรือ 2.0 ก้อถูกกว่า
ภายในก้อมีอะไหล่มาเพียบเพราะรถจดแระกอบทะลักมา

ขอบคุณครับ ภายใน ผมเคลือบไว้ตั้งแต่ออกรถแล้วครับ ไม่เหนี่ยว ไม่กรอบ ไม่แตก มีแต่ด้ามจับประตูที่ผมแรงเยอะไปนิด ดึงมันหักเอง อันนี้ผมรู้ตั้งแต่ ก่อนออกรถแล้ว เตรียมพร้อมโลด ไอ้ที่ปล่อยให้มันแตกคือ ท่อก้านวัดน้ำมัน ผมให้โรงกลึงดัดท่อ ทำท่อเหล็กเชื่อมแต้มเดือยเหมือนท่อพลาสติกแล้วก็ใช้งานยาวเลย

เกียร์ผมก็ถ่ายน้ำมันเกียร์ตั้งแต่สี่หมื่นโลแล้วครับ เรื่องวาล์วค้าง เกียร์คลัทช์ไหม้ คงไม่เกิดกับผมแล้วล่ะ ถ้าเกิดขึ้นมา Overhaul ง่าย ๆ ครับ มีแต่ตัวคลิปล๊อกที่ต้องงัดแล้วมันจะแตกตอนเติมน้ำมันเกียร์ ตัวละ 300 บาท ที่ผมยังนึกไม่ออกว่าจะเอาอะไรใช้แทน ตอนนี้เอาไอ้อันที่แง่งมันแตก หุ้มไว้แล้วรัดด้วยที่มัดเอนกประสงค์ไปแล้วครับ

เครื่อง 8V ก็มีดีในตัวมันครับทน อึด ประหยัด แต่ อืดไปหน่อย วิ่งขึ้นเขาจะแซงใครก็ต้อง Kickdown อย่างเดียว น่าเบื่อไปหน่อย ตอนแรกเซลล์บอกผมว่า 1.6 คือ เครื่องใหม่แล้ว แรงกว่าเดิม แต่ไม่มีรถให้ลอง ผมก็เลยมาหาข้อมูล แต่ไม่มีใครพูดถึงเครื่องตัวใหม่ มีแต่ 1.6 8V อีกนั่นแหละครับ

ด้วยข้อมูลที่มีตอนนี้ คาดว่าคงเก็บตัวนี้ดีกว่า อะไหล่ใหม่ถูก ๆ เครื่องเกียร์มีอะไรoverhaul คุ้มกว่า ลงเครื่องใหม่ผมว่ามันดูเกินไปหน่อย ไร้สาระไปหน่อยครับ 1.8T อะไหล่แพงเกิน

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 21:48:56 »
ไร้สาระเลยรึ ????

jaesz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 16:24:07 »
ไร้สาระเลยรึ ????

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ผมขับไม่เร็ว ตั้งแต่ได้เจ้านี่มาไม่เคยขับเกิน 140 เลย เวลาขับก็ไม่เคยเร่งแรงแซงแบบกระบะบ้าพลังอะไรแบบนั้นนะครับ