ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังอยากจะเปลี่ยนวัสดุหลังคาโรงรถใหม่ ท่านใดมีประสบการณ์กับแผ่นเมทัลชีทบ้างครับ  (อ่าน 32145 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
สวัสดีครับ ถามเพื่อนๆ ในนี้แหละ

ความเดิม ตั้งแต่ทำหลังคาโรงจอดรถมาสี่ห้าปี ก็ออกแบบทำกันเองง่ายๆ ตอนนี้แผ่นกระเบื้องหลังคาเดิม
เริ่มมีการรั่วซึม และกันฝนได้ไม่ดีเท่าที่ควร จึงอยากจะเปลี่ยนจากวัสดุมุงหลังคาเดิมเป็นแผ่นเมทัลชีท
เพราะ เวลาฝนตกหนักๆ มันก็มีสาดรถเปียกบ้าง เลยอยากจะเปลี่ยนและต่อเติมในคราวเดียว

อยากถามว่ามีใครทำโรงรถด้วยหลังคาเมทัลชีทบ้างครับ ? และมีการรั่วซึมบ้างมัีย? ตามรอยต่อต่างๆ
ผมค่อนข้างสนใจวัสดุตัวนี้อยู่ครับ เนื่องจากมันบิดขอบ ทำครอบมุมอะไรได้มากกว่าหลังคากระเบื้องเดิม
น้ำหนักของตัววัสดุก็น้อยกว่า หรือท่านใดมีร้านแนะนำ(ราคาถูก)ก็ยิ่งดีครับ

ตั้งใจใช้โครงเหล็กเดิม เปลี่ยนวัสดุมุงครับ และต่อเติมโครงเหล็กนิดๆหน่อยๆ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ps. ลักษณะโครงหลังคาเดิมเรียบๆ ตามรูปครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ที่บ้านผมใช้ เมทัลชีพครับ

จำได้ว่ามี 2 แบบ แบบมาตราฐาน กับ สั่งทำ

อยากบอกว่า มันจะสะท้อนแสงแรงมากเลยนะครับ ช่วงแรกๆ ;)

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
เรื่องรั่วซึมนี่ปัญหาจะน้อยกว่ากระเบื้องลอนคู่แน่นอนครับ จากที่เห็นในรูป slope หลังคาคงจะลาดเอียงน้อยทำให้น้ำย้อนเข้าใต้หลังคา
เมทัลชีทสั่งให้โรงงานทำยาว 6 เมตรเลยก็ได้ครับจะได้ไม่มีรอยต่อที่ช่วงแป หากจะรั่วอีกทีก็คงเป็นวิธีการทำงานของช่างติดตั้งแล้วครับ ซึ่งมักจะรั่วที่หัวสกรู
ส่วนร้านที่แนะนำ ผมอยู่ต่างจังหวัดเลยให้ข้อมูลไม่ได้ครับ แต่หากเป็นที่เชียงใหม่ พอจะแนะนำได้อยู่ครับ
ร้านทั่วไปก็ ซีเมนต์ไทยโฮมมาร์ท ถ้ายี่ห้อดีหน่อยก็ ไลสาท ครับ

ออฟไลน์ gorilla

บ้านผมก็เมทัลชีททั้งหลังนะครับ

ข้อดี
- น้ำหนักเบา
- ติดตั้งเร็ว
- ไม่เป็นเชื้อราสีดำแบบกระเบื้องห้าห่วง
- แข็งแรงกว่าพวกกระเบื้องห้าห่วง ผมน้ำหนัก 90 ขึ้นไปเดินได้สบายๆ ถ้าเป็นกระเบื้องห้าห่วงรับน้ำหนักแบบผมไม่น่าจะไหว ตอนเด็กๆผมเคยเดินซนจนหลังคาแตกไปหลายแผ่น ขนาดตอนนั้นน้ำหนักน้อยกว่าตอนนี้ 2 เท่า

ข้อเสีย
- เสียงดังเวลาฝนตกครับ  เนื่องจากวัสดุของตัวมันเอง

ราคาผมไม่ทราบเหมือนกันครับ คุณพ่อเป็นคนจัดการ แต่ถูกว่าพวกซีแพคเยอะครับ เพราะด้วยโครงสร้างที่ไม่ต้องรับน้ำหนักมหาศาลและติดตั้งรวดเร็ว ทำให้ประหยัดค่าวัสดุและค่าแรงไปได้เยอะพอสมควร

เรื่องรั่วซึมก็อย่างที่คุณ SilverG บอกครับ บ้านผมก็ซึมนิดหน่อย แต่ยังไม่ได้ขึ้นตรวจสอบเลย คาดว่าน่าจะมาจากหัวสกรูครับ

บ้านที่สร้างใหม่ที่ออสเตรเลียนิยมพวกเมทัลชีทพอสมควรครับ ผมว่าอย่างน้อย 60% น่าจะได้ครับ (ใน Perth นะครับ) เพราะค่าแรงที่นี่สูงมาก  ใช้เมทัลชีทประหยัดไปได้เยอะเลย  อีกอย่างมันทำให้บ้านดูสมัยขึ้น และดัดรูปทรงเข้ากับตัวบ้านได้ง่าย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 09:01:42 โดย gorilla »

ออฟไลน์ apinui

ที่โรงงานผมใช้อยู่ .... เบาดีสวยงาม ....แต่

ฝนลงที เสียงดังมากครับ ...... และก็ นานๆไปก็จะขุ่นๆ ไม่ใสเหมือนตอนปีแรกๆ .....

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
metal sheetคือแผ่นโลหะรีดลอนครับ ทั้งแผ่นจะไม่มีรอยต่อสั่งยาวตามความต้องการได้เลย
มีรอยต่อตามยาวระหว่างแผ่นซึ่งไม่รั่วอยู่แล้วครับ

-เรื่องเสียง เดี๋ยวนี้ไม่เป็นปัญหาแล้วครับสั่งแบบกรุฉนวนที่ใต้ท้องสำเร็จรูปมาได้เลย มีแม้กระทั่งแบบแซนด์วิชฉนวนอยู่ตรงกลางmetal sheetประกบ2หน้า
-เรื่องสะท้อนแสง ถ้าสั่งแบบเคลือบสีจะสะท้อนน้อยกว่าแบบไม่เคลือบที่เป็นสีเงินๆแยะเลยครับ
-ที่มีปัญหาเรื่องขุ่นๆ อันนั้นไม่ใช่metal sheetครับ น่าจะเป็นแผ่นช่องแสงไฟเบอร์กลาส ซึ่งจะขุ่นเพราะรังสีUVครับ
-ลองเสิร์ชดูหลังคาmetal sheetแบรนด์roofwellของBSPดูก็ได้ครับ ผมใช้บ่อย[ผมทำงานออกแบบอาคารครับ]

ออฟไลน์ toonze

ใช้อยู่ครับ ไม่น่าเชื่อตอนพายุลง สงขลา มันยังอยู่ดี แต่หลังคาบ้านไปเป็น 10 แผ่นเลย

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ใช้ๆไปแล้วขุ่น ผมว่าน่าจะเป็นโพลีคาร์บอเนตนะครับ

ข้อดีของเมทัลชีต คือน้ำหนักของวัสดุจะไม่เป็นภาระต่อโครงสร้างมากนัก สามารถทิ้งระยะแปได้ห่างกว่าหลังคาทั่วไป ติดตั้งได้เร็ว
สามารถทำมุมลาดได้มากกว่าหลังคาอื่นๆเพราะความต่อเนื่องของวัสดุที่ทำเป็นแผ่นยาวไร้รอยต่อ
เรื่องเสียงเวลาฝนตก มันอยู่คู่กับเมทัลชีตมานานช้านานครับ ฉีดPUใต้ท้องเมทัลชีตก็ช่วยได้นิดหน่อย
อีกปัจจัยในเรื่องเสียงเวลาฝนตก คือความหนาของตัวเมทัลชีตครับ ถ้าเกรดทั่วไปจะบางเสียงยิ่งดัง แต่เกรดที่หนาๆหน่อยก็มีราคาแพงกว่า
แต่อย่างไรก็ควรจะทำใจไว้นิดหน่อยนะครับ ช่วยบรรเทาได้แต่ยังเสียงดังกว่ากระเบื้องทั่วๆไปแน่นอน
ของไลท์ซาทก็ดีครับ แต่ราคาก็แพงสาดดอยู่นะครับ    ;D

.-_-.

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านมากครับ

เรื่องเสียงดังไม่ค่อยซีเรียสครับ ปล่อยให้มันดังไป 5 5 5
นี่ลองโทรคุยกับเพื่อนเคี้ยง (เพิ่งเปิดร้านล้างรถ) ก็ได้คำแนะนำมาดีมากๆครับ เพราะเพื่อนหาร้านได้ถูก
คงทำแบบไม่แพงมากครับ งบน้อยครับ

บุกันความร้อนหรือฉีดโฟมคงไม่ต้อง เพราะเท่าที่อ่านๆ ศึกษาข้อมูล ตัวแผ่นเองก็กันความร้อนดีกว่ากระเบื้องรอนคู่เดิม
ที่ผมใช้อยู่แล้วน่ะครับ (แถมผมดันเจาะช่องแสงอีกตะหาก)

ตอนนี้เรียกช่างเข้ามาดูหน้างานอยู่ เพราะว่าตั้งใจจะไปซื้อของเอง แล้วให้ช่างเหมาค่าแรงน่ะครับ
ของเดิมตอนนี้ตกหนักๆ นี่เปียกหมด...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ johnlee

ใช้เมทัลชีทดีแล้วครับ เพราะรองรับความเอียงตั้งแต่ 4 องศาขึ้นไป ส่วนลอนคู่ ไม่รั่วต้อง15องศาขึ้นไปครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 2k

ลืมเอาคันขาวเข้าบ้านหรือเปล่าครับ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้โพลีคาร์บอเนตอยู่ครับ แสงผ่านใด้ดี ของเก่าเป็นเหล็กค่อนข้างทึบครับ
ตอนนี้ก็ใช่มา4-5ปีแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ว่าแต่อยากรู้ว่าคันสีขาวข้างนอกมาทำไรอ่ะ หรือว่าจะขยายโรงรถครับ ;D ;D ;D

คันขาวรถเพื่อนบ้านครับ แหม....เดี๋ยวรอผ่อน อิมกับมาร์ชหมดก่อนละกัน
ตอนนี้โรงรถจอดได้เท่านี้หล่ะครับ สองคัน กับจักรยานอีกคันก็แทบจะล้นแล้วครับ

จริงๆหลังคาเดิมผมสโลป 15 องศานะครับ แต่ใช้ไปนานๆ ฝนตกหนักมากๆ ก็มีรั่วตามรอยหมุดยึดแผ่นหลังคา(เรียกไม่ถูก)
ใจคือที่จะเปลี่ยนวัสดุจะทำปีกเสริม มุมเสริม แผ่นกระเบื้องไม่เวิร์ค และไหนๆก็เปลี่ยนแล้วเอาแผ่นเมทัลชีทเลยดีกว่า

ชอบอะไรเงินๆ เงาๆ จัง