ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Volvo S60, S80 ครับ  (อ่าน 14680 ครั้ง)

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
ถามเรื่อง Volvo S60, S80 ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 08:06:36 »
ไม่ทราบมีใครขับ volvo บ้างไหมครับ พอดีมีญาติสนใจรถ volvo มือสอง ก็เลยให้เขาดูตัว s60 กับ s80 ครับ ทีนี้ผู้ที่จะซื้อไม่แน่ใจว่าควรจะซื้อ เครื่อง 2.5T หรือเครื่องดีเซลดี ไม่ทราบใครพอรู้ข้อดีข้อเสียหรือปัญหาจุกจิกของรถสองรุ่นนี้ไหมครับ และ Volvo ถ้าขับไปต่างจังหวัดไกลๆจะมีปัญหาหรือปล่าว?

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง Volvo S60, S80 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 08:53:40 »
ถ้างบถึงตัวดีเซล ย่อมดีกว่าแน่ครับ
2 ตัวนี้ ถ้าให้ผมเลือก ผมคงมอง S80 ครับ เพราะขนาดใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า
ลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมที่ volvomania ดูครับ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: ถามเรื่อง Volvo S60, S80 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:53:28 »
ขอตอบเพราะใช้ s80 อยู่ครับ

ของผมเป็นตัว 2.5 FT เบนซินครับใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรวิ่งทางไกลสบายๆครับสมรรถนะเหลือๆถ้าไม่พอจัด polestar ไปเลยครับเพิ่มอีกหน่อยแรงขึ้นอีกนิด แถมเติม E85 สบายใจน้ำมันถูก ;D

ตอนที่ซื้อยังไม่มีตัวดีเซลเลยไม่เคยได้ลองครับเคยขับแต่ xc70 ที่เป็นดีเซลตอนไปอังกฤษ ผมว่าไม่ค่อยเร้าใจสักเท่าไหร่ออกแนวอืดๆหน่อยๆ ขนาดเป็น 2.5 turbo แล้วด้วย ??? แต่มีแต่นะครับเพราะนั่งเต็มรถกับกระเป่าแถมกลัวตำรวจเลยไม่กล้าเหยียบ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:35:08 »
บ้านแฟนผมมี S60 ตัวก่อนตัวล่าสุดอยู่ หลังจากผ่านช่วง 5 ปีไป ปัญหาก็จะเริ่มมาเรื่อยๆ

แฟนบอกว่าซ่อมแต่ละทีโดนฟันหัวแบะล่าสุดเพิ่งไปซ่อมมาโดนไปอีกเกือบ 7 หมื่น(เกี่ยวกับเครื่องยนต์)

แล้วก็ซ่อมเล็กๆน้อยๆอีกเยอะพอสมควร โดยเฉพาะเสาค้ำกระโปรงท้าย เสียบ่อยมาก

แต่ข้อดีเท่าที่ผมเคยขับ รถมันแน่นๆดี ต่างกับ Accord G8 คนละเรื่องเลย เครื่องเสียงเจ๋งมาก

อัตราเร่งก็โอไม่อืดมาก พวงมาลัยหนักกว่า Accord G8 ถ้าขับในเมืองเลี้ยวบ่อยๆก็มีเมื่อยแขนเหมือนกัน

เบาะนั่งสบายมาก กลิ่นในห้องโดยสารมันเตะจมูกยังไงไม่รู้ ฮาาา อันนี้แล้วแต่ละคนนะคับ

ปล.เป็นตัวก่อนตัวใหม่นะครับ  ตัวใหม่ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าจะซ่อมบ่อยแค่ไหน แต่ค่าซ่อมคงไม่ต่างกัน T T

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:48:09 »

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 13:20:03 »
ขอตอบเพราะใช้ s80 เช่นกันครับ

ถ้าได้ไปอ่านใน Review ของคุณ Jimmy สิ่งที่คุณต้องเลือกระหว่างตัวดีเซลกับตัวเบนซิน คือ ความเร็ว กับ ความประหยัด ครับ

S80 2.5 FT เท่าที่ใช้ก็นั่งสบาย ถึงตอนนี้ใช้มา 8 เดือนก็ไม่มีอะไรจุกจิกนะครับ เิติม E85 ได้ก็ประหยัดเงินไปพอสมควร แต่คงไม่ประหยัดเท่าดีเซล

ถ้าไปจูน Polestar ก็ขับมันส์ขึ้นไปอีก กดนิดเดียวเป็นพุ่งเลยครับ แต่ก็กินกว่าเดิม (ถ้าไม่กด แต่ขับเรื่อยๆก็ไม่ค่อยแตกต่างเท่าไรนะ)

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ tony99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 09:11:25 »
ส่วนตัวแนะนำ s80 ครับ
ส่วนเรื่องรายละเอียด
ตามพี่จิมมี่ไปเลยครับ
จัดเต็ม..

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 21:03:00 »
ขอตอบเพราะใช้ s80 เช่นกันครับ

ถ้าได้ไปอ่านใน Review ของคุณ Jimmy สิ่งที่คุณต้องเลือกระหว่างตัวดีเซลกับตัวเบนซิน คือ ความเร็ว กับ ความประหยัด ครับ

S80 2.5 FT เท่าที่ใช้ก็นั่งสบาย ถึงตอนนี้ใช้มา 8 เดือนก็ไม่มีอะไรจุกจิกนะครับ เิติม E85 ได้ก็ประหยัดเงินไปพอสมควร แต่คงไม่ประหยัดเท่าดีเซล

ถ้าไปจูน Polestar ก็ขับมันส์ขึ้นไปอีก กดนิดเดียวเป็นพุ่งเลยครับ แต่ก็กินกว่าเดิม (ถ้าไม่กด แต่ขับเรื่อยๆก็ไม่ค่อยแตกต่างเท่าไรนะ)

ลองพิจารณาดูครับ

คุณ edward ไปทำมาแล้วหรอครับนี่ว่าจะแอบเอาไปทำเจ้าของรถไม่อยู่แต่ไม่มีเวลาว่างเลย :P

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 07:46:13 »
มี volvo เหมือนกันแต่ไม่ใช่ S60 หรือ S80 เป็น V70 2.3T รถ7ปีย่าง8ปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรนะ มีตอนปีที่5เปลี่ยนพวก โช๊ค กับ ยางรองแท่นเครื่องแค่นั้น
ข้อดี
1.ขับดีใช้ได้ อัตราเร่งถือว่าดี แม้จะเดิมๆ ช่วงล่างใช้ได้ เสียดายเป็นรถขับหน้า
2.ภาพลักษณ์ ไม่ขี้เหร่ แต่ก็ไม่ได้หล่อจัด ของผมเป็น estate ด้วยมั๊ง ถ้าเป็น saloon แบบ S60 ก็ดูหนุ่มขึ้นหน่อย
3.ระบบความปลอดภัยนี่ครบเครื่อง เช่นระบบเบรค ระบบเบาะ ถุงลมนิรภัย อื่นๆ

ข้อเสีย
1. ราคาตกมาก ถ้าซื้อป้ายแดงแล้วขาย น้ำตาพาลจะไหลเอาง่ายๆ แต่รถยุโรปก็แบบนี้เกือบหมดแหละ แต่ volvo มันตกหนักกว่า Benz แค่นั้นเอง แต่ถ้าเทียบ BMW ก็ไม่ต่างนะ ตกน้ำตาเล็ดทั้งคู่
2.วงเลี้ยวกว้างไปหน่อย ขับในห้างแคบๆจะรำคาญ แต่ใช้ๆไปก็ชิน
3.อะไหล่บางชิ้น แพงพอสมควร นอกนั้นก็งั้นๆนะ ไม่ได้แพงอะไรมาก แต่ก็พอๆกับ BM & Benz นะ

แต่ถ้าใครซื้อมือสอง ผมว่าโคตรคุ้มนะ แต่ผมขายไม่ลงจริงๆ ล็อตเตอรีรางวัลที่1หายไปใบนึง