ผู้เขียน หัวข้อ: เกรดคุณภาพของน้ำมันเครื่อง เราวัดจากอะไรครับ ซึ่งตอนนี้แยกไม่ออกแล้วว่าจะต้องใช้น้ำมัน  (อ่าน 3863 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutty000

• Newbie
  • *
เกรดคุณภาพของน้ำมันเครื่อง เราวัดจากอะไรครับ ซึ่งตอนนี้แยกไม่ออกแล้วว่าจะต้องใช้น้ำมันเครื่องแบบไหน

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
ไม่ทราบเหมือนกันนะ

แต่แนะนำให้ใช้เกรดดีๆไปเลย พวกซุปเปอร์ซินเทติค แต่ได้ข่าวมาว่า ถ้าซีเรียสหน่อย อย่าใช้ของPtt
น้ำมันเครื่อง เปลี่ยนปีละครั้งสองครั้งเอง ถูกกว่าค่าน้ำมันเยอะ แนะนำให้ใช้ของดีดีไปเลยจ้า
มันส่งผลดีต่อสภาพเครื่องในระยะยาว และอัตราเร่งด้วย

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
 ใช้พวก super synthetic ไปเลยครับ พวกที่เป็นเกรด 5w-30

แนะนำของ Mobil-1 กะ Castrol ครับ น่าจะดีสุดแร้ว

มีคนบอกว่า เจ้า Nissan GTR R35 แนะนำให้ใช้ Mobil-1 เค้าติดไว้บนฝาที่เติมน้ำมันเครื่องเลย

BMW รุ่นใหม่ๆ ก็ติด โลโก้ Castrol ไว้บนฝาของที่เติมน้ำมันเครืองครับ อันนี้ผมเห็นกับตา

จริงๆแล้วเท่าที่ได้ยินมา พวก Shell Vavoline ไรงี้ก็ดีหมดอ่ะครับ จะมีของ PTT นี่แหล่ะ ที่เพื่อนผมชอบด่า บอกว่าใช้แล้วรถวิ่งอืดลง

ออฟไลน์ neung23

BMW กับ Castrol พัฒนาน้ำมันมาด้วยกันตามมาตรฐานที่ BMW กำหนดคับ

ส่วนมากจะพัฒนาเพื่อให้เหมาะสมกับเครื่องของยี่ห้อนั้นๆ ในกรณี้นี้ก็ ระบบ valvetronic ของ BMW นี่ล่ะคับ

...
..
.

บนฝาก็เขียน BMW Recommends Castrol  :o
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เกรดของน้ำมันเครื่อง ที่ผู้ผลิตแนะนำให้ใช้
มาจากการทดสอบ เพื่อหาน้ำมันเครื่องยนต์ ที่เหมาะสม กับเครืองยนต์นั้นๆ ของผู้ผลิตเป็นหลัก

เรื่องนี้ มีให้ลองหาอ่านดูใน http://www.api.org/
รวมทั้ง www.acea.be

ถ้าคุณกำลังหมายถึงประเภทของน้ำมันเครื่องสำหรับรถยนต์ ที่ขายกันตามท้องตลาด
ทุกวันนี้ ก็มีกัน 5 ประเภท

- น้ำมันมาตรฐาน เกรดธรรมดา -----> ส่วนผสมเป็นน้ำมันปกติ แต่มีการใส่สารชะล้างต่างๆ และสารเคมีต่างๆ
- น้ำมันกึ่งสังเคราะห์ ----------> เอาน้ำมันพื้นฐาน Based Oil มาผสมกับสารละลายเพิ่มคุณภาพในน้ำมันสังเคราะห์
  (Synthetic) สัดส่วนของสารสังเคราะห์เฉลี่ยไม่เกิน 10 - 15 % ของน้ำมันทั้งหมด
- น้ำมันสังเคราะห์ -------------> การนำน้ำมันปิโตรเลียม มาช่วยทำละลายอาจจะมีส่วนผสมของ Base Oil อยู่
   10 – 15 % ในแต่ละยี่ห้อก็มีการผสมแตกต่างกันออกไป ซึ่งทำให้ราคาไม่สูงมากนัก
   แล้วอ้างว่าเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ หรือ น้ำมันเครื่อง Synthetic หรือบางทีก็เลี่ยง
   ไปใช้คำว่า Synthetic Technology หรือใช้คำ Synthetic ร่วมกับคำอื่นๆ เป็นน้ำมัน
    สังเคราะห์ส่วนใหญ่ที่วางขายในบ้านเรา

4. น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ (Full Synthetic) PAO 100 % ผลิตมาจากสารสังเคราะห์ล้วนๆ
    100% โดยไม่มี Base Oil เจือปน ให้การหล่อลื่นและปกป้องได้ดียิ่งกว่า เหนือกว่า
    น้ำมันเครื่องทุกยี่ห้อ ที่มีขายในขณะนี้

5. น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ที่มีความคล้ายคลึงกับข้อ 4 มีความหล่อลื่นมากและอายุ
    การใช้งานสูง แต่จะเหมาะสำหรับพวกเครื่องจักรกล

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผม เลือกใช้อะไรก็ได้ ตามที่สเปคของรถรุ่นที่คุณเป็นเจ้าของกำหนดครับ
แต่ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหา ก็เล่นสังเคราะห์แท้เลยครับ
ทุกวันนี้ผมใช้ Mobil1 เพราะ เครื่องลื่น + เสียงเครื่องเบากว่าตอนใช้กึ่งสังเคราะห์ของศูนย์ครับ