ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือหนึ่งอย่าง Cruze กับ Teana J31 มือสอง  (อ่าน 10595 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
รถมือหนึ่งอย่าง Cruze กับ Teana J31 มือสอง
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 00:08:18 »
สวัสดีครับผม
ตอนนี้ผมมีโครงการ ขายรถเก่าออกรถใหม่?? ครับ วันนี้มีข้อสงใสมาถามอะครับว่าอย่างใหนน่าจะดีกว่ากัน

จุดประสงค์การใช้รถของผมนะครับ
-เน้นประหยัด (ติดแกส)
-ขับสบายๆ นุ่มๆ ขอสัก 140-160 แล้วไม่เครียด (จริงผมจะนิ่งอยู่ที่ 120 แต่ถ้ารีบหรือระยะทางไกลมากๆก็มีแอบไปถึง 160 เหมือนกัน)
-เสียงที่ห้องโดยสารเงียบ

ตอนนี้รถที่ผมมองไว้คือ มือหนึ่งอย่าง Cruze และ Teana J31 ตัว JS มือสอง จริงอยู่นะครับที่ Segment ต่างกันแต่ผมเห็นราคามันเท่าๆกันอะครับเลยเอามาเป็นตัวเลือก ณ.ตอนนี้ผมขับ Dmax ปี 2006 ครับบางที่ก็มีคิดไปถึง RT 50 เหมือนกัน

รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยออกความคิดเห็นหน่อยนะครับ เผื่อว่าหลายๆท่านอาจเคยได้ขับเจ้าสองตัวนี้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: รถมือหนึ่งอย่าง Cruze กับ Teana J31 มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 00:39:04 »
พอบอกติดแก้สปุ้บ ใจผมไป Altis 1.8 หรือ 2.0 เลยอ่ะครับ ประหยัด ดูแลง่าย (แต่ถ้าเท้าหนัก เกียร์ CVT อาจจะไม่ทนนัก) ตัวอื่นนึกไม่ออก

ยังไง Toyota ติดแก้สง่ายที่สุดแล้ว (ยี่ห้ออื่นก็จบได้เหมือนกัน แต่อาจจะยากนิดนึง)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: รถมือหนึ่งอย่าง Cruze กับ Teana J31 มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 00:50:45 »
TEANA เลยครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 00:58:30 »
 cruze ครับสบายใจกว่าครับ ;)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 01:07:47 »
จขกท. ชอบรถที่ขับทางไกลนุ่มสบาย เสียงเงียบ
ผมเชียร์ Teana 230JS ครับ เลือกปีใหม่ๆ หน่อยคิดว่าคงไม่มีปัญหาจุกจิก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 07:21:22 »
ติดแก๊ส เอา TEANA น่าจะดีกว่าครับ
เริ่มติดแก๊สกันเยอะแล้ว น่าจะหาช่างชำนาญง่ายกว่าครูซ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 07:31:18 »
เทียน่าติดแก้ส คือตัวเลือกที่ดีครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องหาช่างที่ชำนาญนะครับ ไม่งั้นจะมีปัญหาเรื่องความร้อนอาจได้จอดกินข้าวลิงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 08:52:14 »
cruze กับ teana ติดแก็สจบได้เหมือนๆกันครับ
รถ 2 ค่ายนี้ เน้นไปที่หัวฉีดที่ปิดเปิดได้ไวระดับ 2.0 ms ลงไปรับรองได้ว่าเนียนครับ

หากต้องการรถขับทางไกลสบายๆ ไม่เน้นมุดซ้ายทีขวาที ผมแนะนำ teana ครับ
แต่ถ้าเป็นคนขับรถเร็วแล้วก็มีนิสัยมุดซ้ายทีขวาที แนะนำ cruze จะเหมาะกว่าครับ

ศูนย์บริการหาดีได้ยากพอกันครับ

ปล. cruze ตัวท๊อป 1.8 มี ESP, TRC และถุงลม 4 ใบ อุ่นใจได้มากเหมือนกันเวลาเดินทางไกลครับ
แต่หากเดินทางไกลกันหลายคนแนะนำ teana ครับรถใหญ่กว่าโปร่งกว่านั่งกันหลายคนเดินทางไกลจะรู้สึกสบายกว่าครับ

ปล 2. ผมว่าหากจะเอารถกระบะมาใช้เดินทางไกลขับ 140-160 กม./ชม. เนี่ย มันขับแล้วเครียดนะครับ
อีกอย่างรถกระบะ มันก็คือกระบะนะครับ ผมว่ามันไม่ได้ออกแบบมาให้ขับกันเร็วขนาดนี้ โดยส่วนตัวผมว่าผมไม่แนะนำกระบะ
กระบะขับทางไกลความเร็วเกิน 120 นี่ผมว่าใช้ใจขับล้วนๆเลยนะครับ ผมไม่คิดว่า หากเจออะไรสักอย่างตัดหน้ากระทันหัน
รถกระบะจะสามารถหักหลบเป็นรูปตัว s แล้วกลับเข้ามาตั้งลำได้นะครับ ฝากไว้พิจารณาครับ

ออฟไลน์ unwellx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 09:00:01 »
Cruze สิครับประหยัดค่าซ่อมบำรุงด้วย cruze เกาะถนนนะครับ ผมว่ิง140 ยังน่ิงอยู่เลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:04:46 »
เอ ถามนิดนึงครับ เครื่อง VQ ของ Teana มีปัญหาดมแก๊สแล้วบ่าวาวล์ทรุดเร็ว เหมือนกับ เครื่อง HR, MR ของ Tiida มั้ยครับ

จริงๆ ใจอยากเชียร์ Teana เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจเรื่องดมแก๊สครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 11:36:55 »
เทียน่าติดแก๊ส ถ้าจะให้ดีต้องเป็นตัว 6 สูบเท่านั้น ซึ่งตัว JS ราคาป้วนเปี้ยนอยู่แถว 7 ปลายๆ จนเกือบ 9 แสน
เทียน่าก่อนติดแก๊ส ที่ควรเอาไปเช็คก่อน คือพวกหม้อน้ำ ผมอ่านในเวปคลับของเค้า เคยเจอว่า พวกระบบระบายความร้อน มีอายุแถวแสนกิโลฯ ก็ได้เวลาเปลี่ยนแล้ว
ถ้า จขกท กันงบกับพวกนี้ไว้สักก้อน + กับเปลี่ยนของเหลว เช็คช่วงล่าง ผมคาดว่างบแถวๆ 7 หมื่น น่าจะเก็บงานได้หมด แล้วก็เอาไปติดแก๊ส หกสูบ ค่าติดวิ่งป้วนเปี้ยนแถว 4 หมื่น
ดังนั้น นอกจากราคาตัวรถที่คุณต้องจ่ายแล้ว เตรียมค่าบูรณะไว้สักแสน แล้วคุณจะมีความสุขกับมันครับ

ปล. ตัว 2.0 ไม่ควรเล่น ถ้าคิดจะติดแก๊ส เพราะบล๊อคนี้ มันไม่ทนแก๊สครับ บ่าวาล์วกลับบ้านเก่าไวกว่า 2.3

ปล2. ถ้าให้ผมเลือกระหว่าง 2 ตัวนี้ ผมไปเทียน่าครับ เพราะชอบบรรยากาศภายในมากกว่าครูซอะ(สงสัยว่าผมจะเริ่มแก่แล้ว ถึงได้ชอบบรรยากาศแบบนั้น 5555)

ออฟไลน์ komin.mak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 12:26:17 »
ผมเชียร์ Cruze ครับ 1.8 นะครับ  หากจะขายรถเก่าก็น่าจะซื้อรถใหม่ครับ  เพราะหากเอาเทียน่า  คงจะต้องกันเงินใว้ซ่อมแน่ๆครับ   แต่หากแนะนำตัวอื่น  altis 1.8 CVT ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 12:46:29 »
ผมเชียร์เทียน่าครับ

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 16:06:55 »
เทียน่าอีก 1เสียง มือสองใช้มาสัก 3ปี ยังวิ่งใช้งานอีกยาวสบายๆ  ผมก็อยากได้เหมือนกัน teana มือสอง สวยหรู นั่งสบาย เงียบสุดๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 16:23:11 »
ของผม VQ ติดมาสามสี่ปีแล้ว วิ่งไป 240,000 ก็ไม่เห็นจะมีอะไรเลย
จะมีก็แค่คอยเช็คหม้อน้ำให้ดีเท่านั้นเอง อย่าให้น้ำพร่องไป
และเปลี่ยนก้านคอยล์ตามระยะเวลาบ้าง (อันละ ห้าร้อยกว่าบาทเอง)

ปล.ผมติดแบบดูด (mixer) ด้วยนะ ไม่ได้ติดแบบหัวฉีด

สรุปเชียร์เทียน่าครับ เอาตัว 230JS ออฟชั่นกำลังดีครับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 17:29:43 »
Teana J31 ตัว JS มือสอง
ต้องดูสภาพด้วย เเล้ววิ่งไปกี่โลเเล้ว

ถ้าสบายใจก็ครูซ มือหนึ่งเลย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 21:16:46 »
กลับมาอีกทีความคิดเห็นเพียบเลย ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ

จริงผมขอท้าวความนิดนึงนะครับ เนื่องด้วย พ่อผมอยากได้รถติดแกสสักคัน  ผมเลยหารถมือสอง ผมดูปีกับราคา ดูแล้ว Cefiro A33 ดูคุ้มค่าสุดครับ ราคาไม่สูงเท่ากับยี้ห้ออื่นๆ ตกลงปรงใจ ออกเจ้าตัวนี้มาติดแกส  ผมหาร้านติดแกสที่เข้าใจเครื่อง VQ มากที่สุด จัดการเรียบร้อย จากที่ผมได้ใช้งาน โห้ไม่คิดเลยว่ารถคันนี้จะดีขนาดนนี้ ผมสลับกันใช้กับพ่อ ใครไปไกลคนนั่นเอารถแกสไป อิอิ ;D ไปๆมาๆ ณ เวลานี้พ่อไม่ปล่อย A33 เลยครับ ผมก็เลยได้ขับกระบะตลอด หลังๆมากระบะอายุพอสมควรแล้ว เปลี่ยนนู้นเปลี่ยนนี้ ใหนจะค่าน้ำมันอีก หัวผมก็เลยมีโครงการอะครับ ก็ลังเลอยู่พอสมควร กับเจ้า 2 ตัวนี้ ใจลึกๆผมก็ชอบ TEANA นะครับ แต่บอกตรงๆว่ายังไม่เคยได้นั้งเลยไม่รู้ว่ามันจะดีกว่า A33 หรือป่าว ผมค่อนข้างมั้ยใจกับเครื่อง VQ พอสมควรนะครับ กับเรื่องการติดแกส เพราะว่า A33 ใช้แกสมาห แสน กิโลแล้วยังนิิ่งอยู่เลย ส่วน cruze ชอบรูปร่างหน้าตาอะครับเท่ดี  ผมเน้นเรื่องแกสพอสมควรเพราะว่า อยากไปใหนไม่ต้องคิดมาก บวกกับออก จตว. บ่อย ;D