ผู้เขียน หัวข้อ: ประเด็นข่าวแว๊น (เกือบนอกเรื่อง)  (อ่าน 12762 ครั้ง)

ออฟไลน์ deaw2011

• Hero Member
    • http://metrosystems-des.com/
Re: ประเด็นข่าวแว๊น (เกือบนอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 19:44:21 »
อีกแง่หนึ่งผมมองว่า มันก็เป็นการสั่งสอนเด็กแว็น
แต่อีกแง่หนึ่ง ถ้าเกิดยิงพลาดไปโดนคนที่ไม่รู้เรื่องละ ???

ปล ทำไมชอบมีแต่คดีเกี่ยวกับรถฟอร์จูนเนอร์บ่อยจัง ???

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
Re: ประเด็นข่าวแว๊น (เกือบนอกเรื่อง)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 20:24:44 »
ผมว่าคงต้องมีข่าว แบบนี้ เป็นระยะๆแล้วล่ะคับ เพราะเดี๋ยวนี้เยอะมาก และคนใช้รถบางคนก็ไม่สามารถระงับอารมณ์อยู่

ผมก็เจอบ่อย ราชพฤกษ์ จรัล 13 เบื่อเวลาพวกนี้สวนสนาม ต้องค่อยๆขับเป็นกลุ่มใหญ่ๆเต็มถนนแล้วก็คุยกัน(อยู่บ้านกับโรงเรียนไม่มีคนคุยด้วย ใครๆก็ไม่รัก) รถก็ต้องขับชลอช้าๆ  แล้วรวมตัวได้มากๆก็ปิดถนน

ใครไม่มีพี่สาว น้อง สาว ทำงานขับรถกลับบ้านดึกๆจะไม่รู้หรอกครับ ทุกๆวันคนในบ้านภาวนาให้กลับบ้านโดยปลอดภัย

น่าจะมีกฎหมายห้ามรวมตัวขับเกินกี่คัน หรือถ้ารวมตัวกันก็ขับเป็นแถวตอนลึก ไม่ใช่ขับทุกเลน ลำบากชาวบ้าน

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 20:28:35 »
กฎของเรา ห้ามเอาอะไรก็ตามใน Pantip มาโพสต์ที่นี่ครับ โปรดเคารพกฎด้วย!!

ขออภัยคุณ Jimmy ด้วยครับ คิดว่าแค่ความเห็นทั่วไปของคนๆ หนึ่ง ไม่ได้ใส่ลิ้งจะไม่เป็นไร

ทีหลังจะไม่ทำผิดอีกครับ  :)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 21:47:19 »
ยังคิดว่าพวกมันเป็นคนหรอครับ  สำหรับผมคิดว่าขยะยังมีค่ากว่ากว่าพวกนี้อีก  ดูในสังคมที่ตอบรับจะเห็นว่าไม่มีใครว่าเลยที่ยิงพวกนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 21:51:40 »

ก็สะใจอยู่

แต่เหตุการณ์ประมาณนี้เซ็งตรงที่ คนโดนยิง มักเป็นประเภท ตามเขามาดู เพื่อนของเพื่อน

ไม่ค่อยดดนพวกหัวโจก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 22:08:50 »
ผมกูเกิ้ลตั้งนานไม่เจอ เพราะย่าบอกว่าซีอาร์วี แต่จริงๆเป็นฟอร์จูเนอร์ (อีกแล้ว) ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

และบอกได้แค่ว่าพวกกวนเมืองพวกนี้สมควรรับโทษนะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 22:36:55 »
จริงๆแล้วเขาไม่ได้ตั้งใจยิงขาหรอกครับ  เขาตั้งใจยิงหัวแต่พอดีรถตกหลุมเลยพลาดไปโดนขา ฮ่าๆ ;D
Test ..

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 22:38:23 »
ในความคิดผมนะครับ

ดูจากรูปการแล้ว คนที่ยิงน่าจะจงใจยิงที่ขาเพื่อเป็นการสั่งสอนมากกว่าครับ เค้าคงไม่ฟลุคยิงโดนขา2ข้างพอดีหรอก มีแต่จะฟลุคโดนหัวมากกว่าครับ

แต่ก็จริงนะแหล่ะ เกิดไปโดนคนอื่นเข้าละแย่เลย

ผมว่าคนที่เคยเจอก็จะรู้ครับว่า มันน่าหมั่นใส้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หนวกหูมากๆด้วย แค่เห็นมันจอดรวมกลุ่มกันก็หงุดหงิดแล้ว

ส่วนตัวเคยเจอ 2 ครั้ง

ครั้งที่ 1 เจอที่หัวหิน เป็นซอยอยู่แถวตลาดหัวหิน มีมอไซประมาน 20-30 คัน อยู่ๆก็โผล่ออกมาจากมุมมืด แล้วก็บิดเสียงดังสนั่น พร้อมกับร้องกรี้ด ตะโกน เพื่อไล่คนออกจากพื้นที่ จะได้ปิดถนน
ตอนนั้นไปกะครอบครัว วิ่งหนีขึ้นรถกันแทบไม่ทัน เพราะกลัวจะเป็นอันตราย ยอมรับว่าตกใจมาก

ครั้งที่ 2  เจอบนถนนวิภาวดีรังสิตขาออก ก่อนถึง ฟิวเจอร์พาร์ค กำลังขับรถไปหอเพื่อนตอนดึกๆ ก็เห็นอยู่ไกลๆแระ จอดอยู่ริมถนนหลักกันเป็นกลุ่มประมาน +-50 คัน
แล้วไม่รู้เพราะอะไร จังหวะที่รถผมผ่าน ไอพวกนี้ก็กลับรถ แล้วขับย้อนศรขึ้นมาพร้อมกันเฉยเลย จนผมต้องหักหลบ

เพราะฉะนั้นผมว่าโดนซะบ้างก็ดีครับ พวกนี้หลายๆคนก็เป็นลูกตำรวจนี่แหล่ะ ไอพวกหัวหน้าแก้งนี่ใช่ทั้งนั้น ตำรวจก็ทำอะไรมันไม่ค่อยได้ เพราะมากันทีเปนร้อยคน

ผมเห็นด้วยกับคุณ YenChar ครับ ไม่แน่นะ ถ้าวันนั้น ผมมีปืน หรือ ผมมากับเพื่อนเยอะๆ ผมก็คงทำแบบเดวกันอ่ะ เพราะตอนนั้นไม่มีคนอื่นอยู่สะด้วย มีแต่ไอพวกนั้นแหล่ะ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 01:51:55 »
=v=
ชอบใจคน แต่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย ลึกๆแล้วผมรู้สึกสะใจแต่ในใจมันบอกว่ามันผิดกฎหมาย(ไม่ได้หมายความว่าเด็กแว๊นไม่ผิดนะ แต่ควรได้รับโทษตามกฎหมายมากกว่า)

ถ้าเป็นผมหน่ะหรอ.....ลูกซอง มันส์กว่าเยอะ 555 ค่อยๆไล่ยิง ยิงให้เหมือนหม๋าเลย ( เค้าล้อเล่นนะตะเอง เค้าแค่คิดแต่ไม่เคยทำนะจ๊ะ )

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 07:58:34 »
เอ๊ะ?กฎหมายเคอฟิวเด็กต่ำกว่า18ยังมีอยู่ รึป่าวครับ??

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:46:26 »
เด็กมันคืออนาคตของชาติ   ที่น่ายิงทิ้งคือ ร้านแต่งมอไซด์    เอาM79ถล่ม(แม่ม)เลย   อยากได้ตังดีนัก 55555+

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:39:41 »
การชักปืนออกมาริมถนน ไม่ใช่สิ่งที่พึงกระทำเลยครับ

ยิ่งถ้าขับรถอยู่เนี่ย จะยิงได้แม่นมากเลยเหรอ จะมั่นใจได้ยังไงว่าจะไม่โดนคนอื่นที่อยู่แถวนั้น

เกินไปหน่อยครับ แบบนี้

เด็กมันคืออนาคตของชาติ   ที่น่ายิงทิ้งคือ ร้านแต่งมอไซด์    เอาM79ถล่ม(แม่ม)เลย   อยากได้ตังดีนัก 55555+

ถ้าพูดแบบนี้ งั้น Tuning Shop รถ 4 ล้อ ก็ต้องปิดกันหมดเหมือนกันครับ เพราะส่งเสริมให้คนทำรถแรงๆ ออกมาวิ่งบนถนนหลวง ไม่งั้นเดี๋ยว 2 มาตรฐาน  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 10:42:16 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 15:36:06 »
กลางคืนตี2ไม่น่าจะมีตัวประกอบออกมาเดินให้โดนลูกหลงจากปืนแล้วล่ะครับ มันเป็นความรุนแรง แต่จะให้ทำยังไงในเมื่อตำรวจไม่ยอมกวดขันลงมือปราบปรามจริงจัง? สองคันที่ประกบยิงอาจจะเป็นพวกที่ซิ่งกลางคืนแล้วโดนกลุ่มมอเตอไซพวกนี้รุมทุบหรือขว้างของใส่ก็ได้ถึงโดนตามมาเอาคืน ผมมองว่าถ้าเด็กนรกพวกนี้ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นเค้ามันก็ไม่โดนยิง ต้องยอมรับแล้วครับว่าเราอยู่ในยุคที่ต้องต่อสู้เพื่อสวัสดิภาพของตนเอง ไอ้พวกนี้มันทำเลวมาหมดแล้วทั้งนั้นปล้นจี้ ฆ่า ข่มขืน ค้ายา ลักขโมย อย่าคิดว่าป็นเด็กแล้วไม่มีอะไร พวกมันโดนยิงไปก้ดีเหมือนกันจะได้หายซ่าไปสักพักชาวบ้านนอนหลับได้สบายหน่อย ที่จริงไม่น่ายิงขาเลยมันเบาไป ในเมื่อแม่นขนาดนั้นแล้วเล็งยิงกระดูกสันหลังให้เป็นอัมพาตท่อนล่างไปเลยจะได้เป็นเครื่องเตือนใจแก่เพื่อนๆของมันอีกนานเท่านาน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 17:24:51 »
สังคมอ่อนแอลงไปทุกวัน

กฎหมายมี แต่ไม่รักษากฎหมาย จ้องแต่จะฉกฉวยช่องว่างทางกฎหมายเพื่อหาผลประโยชน์กัน
ผู้รักษากฎหมาย ไม่ทำหน้าที่รักษากฎหมาย
ผู้กระทำผิดกฎหมายไม่เกรงกลัวการกระทำผิด ถ้าจับไม่ได้ไม่ถือว่าผิด ต่อให้จับได้โทษก็ไม่สาสม
คนที่ออกมาจัดการศาลเตี้ยโดยใช้ความรุนแรงเพราะทนไม่ได้กลับได้รับแรงสนับสนุนจากสังคมเพราะผู้รักษากฎหมายหย่อนยาน

สุดท้ายคนที่มีแต่เสียคือประชาชนคนธรรมดาที่ต้องเสียเปรียบตลอด การเป็นคนดีในสังคมในบางเหตุการณ์บางทีก็ช่วยอะไรไม่ได้

ตอนนี้ผมกำลังติดต่อกับพี่ที่รู้จักให้หาปืนให้สักกระบอก เอาไว้ป้องกันตัวหน่ะครับ ผมคิดว่าผมก็เป็นคนดีคนนึงในสังคมนี้ แต่ถ้าใครมาคิดร้าย ทำร้ายผมและคนที่ผมรักหล่ะก็ โหดนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:06:47 »
...หากเทียบขนาดประเทศจีนที่มีพื้นที่ 9.6 ล้าน ตร.กม. กับไทย 0.51 ล้าน ตร.กม. จะเห็นว่าจีนใหญ่กว่าเกือบ 20 เท่า จำนวนประชากรครั้งล่าสุดของจีน 1,374 ล้านคน ของไทย 64 ล้านคน จีนก็มากกว่า 20 เท่า ผมยังนึกไม่ออกว่า หากสภาพแบบนี้เกิดขึ้นที่เมืองไทยเราจะสามารถควบคุมดูแลหรือบริหาร จัดการฝูงชนจำนวนมากขนาดนี้ได้อย่างไร ความเด็ดขาดในการบังคับใช้กฎหมายและลงโทษขั้นรุนแรงคือคำตอบที่ทำให้ประเทศจีนเป็นเช่นทุกวันนี้ เชื่อว่าหากประเทศเราจะก้าวหน้า ได้ควรทำแบบประเทศจีน รับรองได้ว่าไทยจะเจริญก้าวหน้ากว่านี้มากทีเดียว...

ส่วนหนึ่งจากการสัมภาษณ์ คุณ วิกรม จากหนังสือ ผู้จัดการ360  ราบเดือน

เรื่องนี้อาจจะคล้ายๆกับการ ตัดตอนยาเสพติด ของ อดีตนายก
คนที่ถูก ยาเสพติดรบกวนชีวิตก็ ถูกใจ
คนที่ (อาาจะ) เป็นผู้บริสุทธิ์ ก็ ไม่พอใจ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:30:50 »
ถูกใจ ไม่ถูกต้อง
ความคิดผมคือ คนที่ยิงเขาน่าจะโดนทำมาก่อนครับ ถึงมาเอาคืน
สะใจมากมาย เคยคิดว่า ถ้ามีตัง จะซื้อHUMMER H2 ใส่กันชนเหล็กหนา ๆ จะใส่แม่ม ให้เละทั้งแก๊งเลยครับ

ออฟไลน์ หมูมู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:48:00 »
ปัญหาจริง ๆ มันเกิดจาก พ่อแม่ ที่ไม่ สั่งสอนลูก

เมื่อวานดู แม่ ของเด็กแว๊น กะ ตัวเด็กแว้นซ์ 
ให้สัมภาษณ์ แล้ว มันหงุดหงิดใจ ชะมัด
พูดเอาแต่ประโยชน์ ถ่ายเดียว ดันไม่สนใจ
ลูกที่ออกไป ก่อความรำคาญ สัก
แต่ ทำให้มันเกิดมา แล้ว เอาเงิน ป้อนให้ มันเข้าไป

ปัญหาต่อมา ก็ ตำรวจไทย ครับ
กลางวันเอาแต่ตั้งด่าน หาตังค์ ให้นาย
กลางคืนคุม แหล่งอบายมุข ไม่ออกมาจัดการ เด็กแว๊นซ์
พวกนี้เลยได้ใจ ตั้งเป็น แก๊ง เป็นเหล่า ก่อความเดือดร้อน

ปัญหาบ้านเมืองมันเลย ฟอนเฟะ อย่างที่เป็นอยู่

ไอ้คนที่ลาก เอาปืนมายิง ก็ทำไม่ถูก
อีกหน่อยพวกเด็กแว้นซ์ เอาคืนบ้าง
หาปืนมายิงเล่นมั่งจะเดือดร้อนกันไปทั่ว
และถ้าถูกคน บริสุทธิ เรื่องมันจะวุ่นกว่านี้

แต่ใจลึก ๆ ผมอยาก ตะโกนว่า "กรู ซะใจโว้ย"

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 01:58:07 »
เมื่อวานดู แม่ ของเด็กแว๊น กะ ตัวเด็กแว้นซ์ 
ให้สัมภาษณ์ แล้ว มันหงุดหงิดใจ ชะมัด
พูดเอาแต่ประโยชน์ ถ่ายเดียว ดันไม่สนใจ
ลูกที่ออกไป ก่อความรำคาญ สัก
แต่ ทำให้มันเกิดมา แล้ว เอาเงิน ป้อนให้ มันเข้าไป

ผมหาข่าวที่สัมภาษณ์ไม่เจอแฮะ พอจะมีลิ้งข่าวให้ดูมั้ยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 03:19:01 »
สมัยนี้ รอตำรวจคงไม่ทันกินล่ะครับ เหมือนกรณีโรงฆ่าไก่ ที่ชาวบ้านแจ้งตำรวจเป็นชาติก็ไม่จับซักที จนต้องมาพึ่งศาลไคฟงประจำประเทศไทย หรือ ทีมข่าวช่อง 3 นั่นเอง ทีเดียวได้ผล *-*