ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Benz R-Class  (อ่าน 9335 ครั้ง)

ออฟไลน์ zhou

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็นเกี่ยวกับ Benz R-Class
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 20:49:15 »
ไม่ทราบมีใครเคยใช้ Benz R-Class บ้างมั้ยคับ อยากทราบข้อดีข้อเสียกับสมรรถนะว่าคุ้มหรือเปล่าคับ
ถ้าเทียบกับตัว ML-Class ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Benz R-Class
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 21:28:42 »
R-class ผมว่าซื้อ E-class Estate น่าจะดีกว่านะครับผม เพราะว่าหาอะไหล่ได้ง่าย การขับขี่ไม่น่าจะต่างกันมากครับ  ผมเคยขับทั้ง ML-class & E-class Estate แล้วอะครับ แต่ R-class ยังครับ เช่าตอนไปเที่ยว Europe อะครับ   ถ้าเป็น ML ผมว่าเวลานี้รอตัว Model Change ที่กำลังจะเข้ามาแน่นอนอะครับ   ส่วน R-class ก็ Facelift ไปได้1-2 ปีแล้วอะครับ
R-class&ML-class นั้นเป็นรถที่ออกแบบสำหรับคน USA อะครับผม บางชิ้นส่วนผมว่าดู LookCheap กว่า C-class Facelift และ E-class ค่อนข้างมากอะครับ

• **
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Benz R-Class
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 21:44:15 »
ขอบคุณความเห็นนะครับ แต่ตัว Estate รู้สีกจะมีแค่ 5 ที่นั่งใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 21:45:23 »
R Class ตอนนี้มีตัว 2011 มาแล้วนะครับ สวยมากมาก
ส่วนตัวคิดว่าถ้าสู้ราคาไหว และใช้เป็นรถครอบครัวแบบสบายๆ เหมาะสมครับ
เทคโนโลยีค่อนข้างเยอะครับ เช่น ใช้ความเร็วเกินเท่าไหร่ คอมพิวเตอร์จะลดความสูงของรถลงอัตโนมัติ เป็นต้น
ราคาในไทยมือหนึ่งแรงมาก และ มือสองราคาร่วงมากเหมือนกัน เมื่อเทียบกับเมอเซเดสรุ่นอื่นๆ นะครับ
ถ้า R Class ผมแนะนำให้ซื้อกับ MBTH นะครับ ไม่แนะนำรายย่อย เนื่องจากเทคโนโลยีมันเยอะมากครับ แต่คิดดูดีๆ นะครับ ราคาพอกับ S Class เลย

ส่วนถ้าเทียบกับ ML โดยส่วนตัวคิดว่ามันคนล่ะแนวทางกันครับ ถ้าจะเปรียบให้เห็นภายง่ายๆ
R Class มันจะไปทาง MPV มากกว่าครับ ให้คุณนึกถึง Ssangyong Stavic แต่เป็น Stavic ที่ไฮโซมาก
ส่วน ML Class ให้คุณนึกถึง Hyundai Tucson และเช่นเดียวกันมันคงเป็น Tucson ที่ไฮโซสุดๆ
คือ R Class มันเป็น MPV น่ะครับ ส่วน ML Class มันเป็น SUV น่ะครับ
ส่วนตัวคิดว่า ถ้าอยากได้รถที่นั่งสบายแถบจะทุกที่นั่ง R Class คือคำตอบครับ

ส่วนถ้าคุณอยากได้สมรรถนะ ผมว่าไปทางที่คุณ TheBestOrNothing แนะนำดีกว่าครับ รถเล็กสมรรถนะย่อมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:14:41 »
ขอบคุณความเห็นนะครับ แต่ตัว Estate รู้สีกจะมีแค่ 5 ที่นั่งใช่มั้ยครับ

E-estate มี7ที่นั่งครับมาตั้งแต่รุ่นแรกคือw123แล้วครับเป็นออฟชั่น
สองที่นั่งหลังซ่อนอยู่ในพื้นต้องเปิดออกมาแล้วเบาะเป็นหันออกด้านหลังครับ
ที่บ้านผมมีในทั้งw123 w210 ขอบอกว่านั่งแถวหลังเสียวแปลกๆดีครับ  ;D

รูปประกอบจากเวบอื่นของ W212

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:57:30 »

E-estate มี7ที่นั่งครับมาตั้งแต่รุ่นแรกคือw123แล้วครับเป็นออฟชั่น
สองที่นั่งหลังซ่อนอยู่ในพื้นต้องเปิดออกมาแล้วเบาะเป็นหันออกด้านหลังครับ
ที่บ้านผมมีในทั้งw123 w210 ขอบอกว่านั่งแถวหลังเสียวแปลกๆดีครับ  ;D

รูปประกอบจากเวบอื่นของ W212

เพิ่งจะทราบเลยนะครับเนี่ย ตอนนั้นเคยเข้าไปดูถึงว่าด้านหลังกว้างมาก
แต่เบาะหลังแบบนี้นี่แนวสุดๆ ชักชอบ E-Class Estate ขึ้นมาอีก 50% จากที่เคยชอบอยู่แล้ว
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 19:15:14 »
นั่งแล้วเสียวจริงด้วย ทำไมไม่ทำให้เบาะมันหันได้รอบทิศนะ

เข้าไปนั่งจากข้างหลังแล้วค่อยหมุนไปข้างหน้า จะได้ไม่ต้องเสียวววว

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 21:22:20 »
ดูเบาะมันเล็กนะคับ น่าจะนั่งได้แต่เด็กๆ