ผู้เขียน หัวข้อ: น้องที่ทำงานโดนป้ายแดงเฉี่ยว  (อ่าน 5089 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
น้องที่ทำงานโดนป้ายแดงเฉี่ยว
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 08:46:28 »
ตอนเช้าวันอังคารนี้เองครับ ปกติน้องเค้าจะออกมารอรถจุดเดียวกัน ปรากฎว่าตอนเดินออกมาจากซอยโดนกระบะป้ายแดงเฉี่ยวล้มหัวฟาดพื้น จากการพูดคุยกันพบว่าเค้าเพิ่งหัดขับรถออกรถมาได้ไม่ถึง 3 เดือนดีเลย หลังจากจอดซื้อกับข้าวข้างทางแล้วก็ออกตัวพอดีร่มไปบังเกะกะเกียร์เลยก้มหยิบออกเงยหน้ามาก็เฉี่ยวเลย น้องเค้าเดินบนฟุตบาทหน่ะครับโดนตรงงวงช้าง (เรียกไม่ถูกเหมือนต่อท่อออกมาจากเครื่องทางด้านข้างเพื่อเอาไปลุย) โดนตรงนั้นเฉี่ยวแล้วล้มลงหัวฟาดพื้น แต่เค้าก็ดีครับ ไม่หนีอะไรพาไปสงโรงพยาบาล ด้วยคงเพราะตกใจ+รถเยอะ+พักอยู่ที่เดียวกันนั่นแหละจะไปไหนได้ข้อหาก็ไม่ได้แรงอะไร สุดท้ายก็ตกลงค่าทำขวัญกันที่ 3000 ทีแรกเรียกไป 5000 มีที่ขำก็คือตอนที่จอดที่โรงพยาบาล ลงมากันหมดแล้วรถไหลซะงั้น ต้องเฮโลกันไปดันไม่ให้มันเลื่อน คนขับป้ายแดงเค้าลืมใส่เบรคมือ

ท่านใดที่มีปัญญาออกรถป้ายแดงยังไงก็ช่วยมีปัญญาขับให้ดีโดยไม่เดือดร้อนผู้อื่นน่ะครับ เข้าใจว่าไม่ได้ตั้งใจแต่การที่ยังขับไม่แข็งเพียงพอเนี่ยมันก็อันตรายนะครับ มีเหตุก็ไม่มีเงินมาซับพอร์ตนักเพราะหมดเงินไปกับการดาว์นรถกะผ่อนเสียหมด คิดแต่อยากจะได้รถไว้อวดโดยไม่ได้จำเป็นอะไร แต่ไม่คิดเผื่ออนาคตข้างหน้า ท่านจะพาคนอื่นที่เค้าไม่ได้มีส่วนร่วมกับความภูมิใจของท่านเค้าเดือดร้อนไปด้วย

ขออภัยหากทำให้ท่านใดไม่พอใจ แต่ขอระบายหน่อยเหอะครับ ชีวิตนี้มีเป้าหมายแค่รถป้ายแดงอย่างเดียวรึไง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: น้องที่ทำงานโดนป้ายแดงเฉี่ยว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:01:43 »
แย่เลยครับ หัวฟาดเลยเนี่ย ปลอดภัยไหมครับ??

แต่ผมขอเห็นต่างนิดนึงนะครับ คือที่ว่ารอขับแข็งแล้วค่อยออกถนน ผมว่าคนที่รู้ตัวว่าขับรถแข็งไม่แข็งเนี่ย มันหายากนะครับ แล้วอีกอย่าง การที่คนจะขับรถแข็งได้ มันก็ต้องออกมาถนนใหญ่บ้างแล้ว ไม่งั้นประสบการณ์มันไม่มีครับ เพราะระบบสอบใบขับขี่เมืองไทย มันไม่ทำให้คนขับรถแข็ง (จะเอาอะไรกับสอบแค่ 3 ท่า ละ??)

คงต้องออกกฎหมายให้คนเรียนขับรถก่อน ถึงจะสอบใบขับขี่ได้มั้งครับ

สรุปแล้ว คงต้องบอกว่าให้อภัย แล้วก็รักษาตัวครับ เฮ้อ :-[

แต่ก็ยังดีที่คู่กรณีไม่หนีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 10:24:41 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
Re: น้องที่ทำงานโดนป้ายแดงเฉี่ยว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:33:18 »
นั่งขับรถก็ 50/50 เราไม่ชนเขาๆก็ชนเรา ครับ แต่ก็ดีที่รับผิดชอบ แต่ต้องดูอาการหัวฟาดพื้นแรงไม่แรงก็ต้องดูอย่างละเอียด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:38:00 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับว่าพวกที่ขับยังไม่ดีไม่ควรไปสร้างความเสี่ยงให้ผู้อื่น
อันนี้ชัดๆเลยคือเขาเอาอุปสรรคไปวางไว้ใกล้คันเกียร์ แล้วละสายตาจากถนน คำถามคือมันควรทำเหรอ? ไม่เอาอะไรไปไว้ใกล้คันเกียร์แต่แรกแล้วจะดีกว่าไหม

ละผมว่าเรื่องแบบนี้ไม่นับเป็นรีแลกซ์เท่าไหร่เลยนะครับ ค่อนข้างจริงจัง นำไปป่าวประกาศห้องจริงดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 10:40:28 โดย Ruksadindan »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 13:28:45 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับว่าพวกที่ขับยังไม่ดีไม่ควรไปสร้างความเสี่ยงให้ผู้อื่น
อันนี้ชัดๆเลยคือเขาเอาอุปสรรคไปวางไว้ใกล้คันเกียร์ แล้วละสายตาจากถนน คำถามคือมันควรทำเหรอ? ไม่เอาอะไรไปไว้ใกล้คันเกียร์แต่แรกแล้วจะดีกว่าไหม

ละผมว่าเรื่องแบบนี้ไม่นับเป็นรีแลกซ์เท่าไหร่เลยนะครับ ค่อนข้างจริงจัง นำไปป่าวประกาศห้องจริงดีกว่า

ครับ ผมเลือกตั้งผิดห้อง ถ้าใครช่วยย้ายให้หน่อยก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอนนี้น้องเค้าก็ยังนอนพักฟื้นที่ห้องครับ หัวยังปูดอยู่เลย แจ้งความลงบันทึกเอาไว้แล้วเผื่อเป็นอะไรตอนหลัง

สำหรับเคสนี้ ตัวคนขับเองก็ป้ายแดงเค้าพูดเองครับเพิ่งหัดขับไม่นาน อย่างที่ได้พูดไป จอดทางเนินก็ยังไม่ดึงเบรคมือ ต้องช่วยกันดันกันไหลไปชนรถที่อยู่ด้านหลังเกือบเสียตังอีกต่อแล้วเชียว ผมว่าไม่เชิงว่าต้องคนขับแข็งแรงแล้วถึงออกถนนได้ แต่นี่อ่อนมากเลยทีเดียว แล้วที่อยากบ่นก็คือมีตังออกรถแต่พอเกิดเหตุไม่มีตังจ่ายค่าเสียหาย (กรณีนี้พี่สาวเค้าจ่ายให้) แสดงว่าไม่เหลือตังทำอย่างอื่น หมดตังไปกับรถหมด แล้วอย่างนี้ออกรถมาทำไม เป้าหมายสูงสุดในชีวิตแล้วเหรอ

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 23:55:32 »
ให้ประกันรับไปก่อนก็ได้มั้งครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:50:25 »
มาเพิ่มเติมครับ  ตอนนี้น้องเค้ามาทำงานได้ตามปกติแล้วครับ ส่วนค่าใช้จ่ายก็ประกันทั้งหมดครับ ทั้งประกันของคู่กรณีและประกันกลุ่มของที่โรงงานครับ ยังดีครับที่ไม่ได้เฉี่ยวแรงเลยไม่เจ็บมากเพียงแต่หัวไปกระแทกก็เลยน่าเป็นห่วง

วันนี้ก้ออกไปยืนรอรถด้วยกัน เสียวเลย ยืนอยู่ริมให้มากที่สุดแล้วก็มองรถที่วิ่งผ่านหน้าตลอด

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:46:15 »
เมืองไทยมีทางเท้า ก็เหมือนไม่มีล่ะครับ เฮ้อ เศร้าแทน

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 22:25:40 »

บ้านเรานี่ใบขับขี่ได้มาง่ายไปมั้ยครับ??

ผมเห็นป้าผม แกก็ขับรถไม่ค่อยเป็น ไปสอบใบขับขี่
ไม่ผ่านตรงถอยเข้าจอดในช่อง (แค่ถอยกันชนสะกิดเสาข้างหลังแค่เนี้ย!!!!!!!!!!!)

นอกนั้นเหรอ ผ่านเรียบ......

ไม่มีใครบาดเจ็บร้ายแรงก็ดีแล้วครับ
แต่เท่าที่ดูๆ คนขับก็เซ่อซ่าจริงแหละครับ......(ขนาดบนฟุตบาทยังเฉี่ยว ถ้าไม่มีฟุตบาทจะขนาดไหนหนอ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)