ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าควรมีเงินเก็บเท่าไรดี ถึงจะเหมาะสมพอที่จะสมควรออกรถราคา 3-4 ล้านบาทครับ  (อ่าน 20198 ครั้ง)

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ.... วิธีการจัดการเรื่องการเงินแต่ละคนนี้ แล้วแต่สไตล์เลยนะครับ ใครกล้าเสี่ยงหน่อย หรือ conservative หน่อย หลากหลายกันออกไป...

ออฟไลน์ Exco

• Newbie
  • *
Re: อยากทราบว่าควรมีเงินเก็บเท่าไรดี ถึงŧ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:09:05 »
หลักการแต่ละคน การเก็บเงิน ค่าใช้จ่ายแต่ละคนมันแตกต่างกัน อย่างที่พี่ ๆบอก รายรับ แต่ละเดือน บวกลบค่าใช้จ่าย เหลือไว้ใช้ฉุกเฉิน ผ่อนแต่ละเดือน จนจบงวด กี่ปี คิดไป  ครอบครัว ตัวคุณ จะไม่ต้องลำบากอะไรมาก  บางคนบอกต้องมีเงินเก็บ   10-20 ล้าน ถึงจะมีรถ หลักล้านได้ อันนี้ก็ นะเก็บไปเหอะจนเฒ่า แถวบ้าน เพิ่งทำงาน เงินเดือนหมื่นกว่า  ๆพา กันออก รถ ล้านต้น ๆ civic ตัวtop กันละ เค้าก็ทำได้   อยุ่ที่การบริหารจัดการ เงินเรา อย่าง ป๋ม เงินเดือน 3 หมื่นกว่าๆ  แต่ทำงานแถวบ้าน ค่าใช้จ่ายการเดินทางไม่ค่อยมี กลับมากินข้าวบ้านได้ ไม่ไปเที่ยวอะไรมากมาย สังสรร ตามสมควร  หาเวลาว่าง ทำงานเสริม ได้เงินเพิ่ม มาอีก เงินเก็บผม เยอะกว่าพวกเพื่อนเงินเดือน 5 หมื่น แถม มายืมเงินเราอีก อะ ยัง ฝัน ๆ BMW เลย เก็บเงิน 4-5 ปี มีเงินเก็บ จะ 2 ล้านล่ะ  นี่ขนาดผมมีแค่ 2 ล้าน นะยังอุตริ จะเอา BMW เพราะผมก็คิดเผื่อไว้หลายด้านละ    สรุป ถ้าไม่ลำบากตัวเองครอบครัวและภาระในวันข้างหน้าที่ต้องผ่อนมันอยู่ ก็ซื้อไป เหอะ รอ เงินเก็บ 10-20 ล้าน ผมว่า เมื่อถึงวันวันที่คุณมีเงินเก็บ 10-20 ล้าน  คุณจะไม่ถามคำถามที่เริ่มต้นรถ 3-4 ล้านบาท แน่  มันไปเรื่อยล่ะ ๆๆๆๆ  ( อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 14:27:16 โดย Exco »

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
คนที่มีรายได้ 50,000/เดือน ก็ 600,000 ต่อปี ก็ออกได้แค่ Vios, city นะสิครับ
แต่ที่ผมเห็นคนรอบตัว รายได้ 30,000 - 40,000 ก็ออก C-segment คันละ 8-9 แสนกันทั้งนั้น

หรือคนทั่วไปที่ออก B-segment ก็มีรายได้ 20,000-40,000 กันทั้งนั้นนี้ครับ

ถูกครับ สำหรับรถญี่ปุ่น

ยกตัวอย่างหากคุณเงินเดือน 5 หมื่น ออก camry แล้วผ่อนเดือนละ 20000 บาท
เข้ศูนย์รวมๆ ประมาณครั้งละ 1200 บาท ในช่วงรับประกัน ถัดจากนั้นครั้งละประมาณ 3000 บาท
ทุกปีมีค่าภาษี พรบ และประกัน รวมๆตกประมาณ 30000 บาท
แต่ขับ camry ไปงานแต่งเพื่อน คงใส่ 500 ไม่ได้ ต้องระดับ 1000-3000 บาท และอื่นๆอีก
ทั้งหมดนี้ก็พอจะใช้ชีวิตไปได้ อย่างพอดีๆ แต่คงไม่สะดวกนัก

แต่ถ้าคุณมีเงินสด 4 ล้าน พอซื้อ 520d เงินสดได้ แต่เงินเดือน 5 หมื่น
ที่กล่าวมาข้างต้นจะเพิ่มหลายเท่าตัว ถึงแม้จะมี BSI ใน 5 ปีแรก แต่พอเลยไป แพงเอาการ
แต่หากเป็น MB ไม่ต้องพูดถึงเข้าศูนย์หลักหมื่นต่อครั้ง มันจะทำให้ชีวิตต้องดิ้นรนไปไหม
หากป่วยมา หรือมีอะไรฉุกเฉินต้องใช้เงินขึ้นมาจะทำยังไง มีขายรถแน่ๆ

สู้เอาเงินที่มี 4 ล้าน ออก D-seg ดีๆราคาไม่สูงมาก และเงินที่เหลือสำรองไว้ฉุกเฉิน หรือเอาไปทำให้ชีวิตดีขึ่นจะดีกว่า
อย่างเช่น ซื้อเสื้อผ้าที่สมกับราคารถ อะไรประมาณนี้ จะดีกว่านะครับ

อย่าลืมว่ารถเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย ถ้าคุณทุ่มกับมันมากไป ลำบากแน่ครับ

อย่างตอนนี้เงินเดือนผมมากกว่า 5 หมื่นมานิดๆ ภรรยา 4 หมื่น มีเงินสด 5 ล้านกว่าๆ ที่พ่อกับพี่ชายให้มา
ผมยัง กลัวๆ กล้าๆ ที่ตะออก 525d อยู่เลย ถึงแม้ว่าผมจะไปลองขับจนตกลงปรงใจกับมันไปแล้ว
แต่ก็ตัดสินใจว่าถ้ารายรับไม่เกินแสน จะยังไม่เอา มันจะทำให้เราใช้ชีวิตอย่างต้องระวังมากไป
ที่กล่าวข้างบน คือคนรอบๆ ตัว ที่ manage กันแบบนั้น ก็ยังเอาตัวรอดกันได้ แต่ผมคงไม่เอานะครับ
ผม ก็รายได้ตัวเอง กับ ภรรยา ก็พอๆกันกับคุณ Eddy3585 ก็พอใช้นะ แต่ยังมีรายได้เสริมมั่นคง อีกเดือนละแสนหน่อย เงินเก็บมีไม่มาก พอซื้อเงินสดได้ แต่ก็จะหมดเลย
ปัจจบัน ก็ใช้รถญี่ปุ่นเก่า ทั้งสองคันอายุก็ 9 ปี 10ปีแล้วทั้งนั้น
พอผมจะซื้อ BM X1 หรือ golf Gti ยังเล็งแล้วเล็งอีกเลย ไม่กล้าครับ เสียดายเงิน กลัวไม่ใช้รถที่ใช้
บางที่ก็คิด ซื้อรถยุโรปคันนึง   แต่สามารถซื้อ Accord กับ Crv ใช้กับภรรยาได้คนละคันเลยนะครับ

ออฟไลน์ Boogboeg

• Jr. Member
  • **
เอาเงินก้อนเก็บไว้ลงทุน เอากำไรมาซื้อ ยังคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรอย่าพึ่งซื้อ เพราะการซื้อรถในวงเงินหลายล้านนี้ทำอย่างอื่นได้อีกเยอะ ช่วยให้เราสบายขึ้นในอนาคต จะมีปัญหาเดือนร้อนยังไงก็ ชิล ๆ สบาย ๆ ดีกว่า ไม่งั้นเราจะเสพติดการเป็นหนี้ครับ

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ andy_watchara

• Newbie
  • *
ผมว่าดูที่เงิน ดาวน์ว่าพอรึป่าวและสามารถผ่อนรายเดือนได้ที่เท่าไหร่โดยที่ครอบครัวไม่เดือดร้อนครับ เท่านั้นก็ลุยเลย  ถ้ารถ 4 ล้านก็เตรียมเงินไว้ล้านกว่าๆ ดาวน์ ผ่อนรายเดือนก็อีก 50,000-60,000.-ครับ ถ้าต้องมีเงินเยอะๆในบัญชี 20-30ล้าน สงสัยชีวิตนี้คงได้ขับไม่กี่่รุ่น ส่วนเงินก้อนนำไปลงทุนธุรกิจได้เงินเยอะกว่าดอกเบี้ยผ่อนรถเยอะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ที่แน่ๆ ซื้อรถมาแล้ว มันต้องไม่ไช่ "เรื่องใหญ่" สำหรับเราครับ ค่าใช้จ่ายมันต้องสบายๆสำหรับเรา

ไม่ไช่แค่เงินดาว กะ ค่างวดผ่อน แต่ยังรวมถึงค่าประกัน ปีละ 3 หมื่นบาท++ ค่าซ่อมบำรุงปีละประมาน 5 หมื่นบาท
ภาษี ค่าแต่ง และค่าใช้จ่ายแฝงอีกมากมายที่อาจเกิดขึ้น
ไหนจะของรถคันอื่นๆอีก

หักหมดนี่แล้ว เรายังมีเงินเหลือกินเหลือใช้สบายๆ หรือ
มีแหล่งรายได้ หรือ ทรัพย์สินที่สร้างรายได้ที่แน่นอนอยู่แล้ว ก็จัดไปครับ