ผู้เขียน หัวข้อ: x1 หรือรอ CX5 ดีครับ  (อ่าน 8465 ครั้ง)

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
x1 หรือรอ CX5 ดีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:54:13 »
 ผมอ่านๆดู X1 น่าสนใจ ติตรงเครื่องอืดไปนิด และกินน้ำมันมาก ถ้าเทียบกับ CX5 ที่กำลังจะออกอีกหนึ่งปีข้างหน้า คิดว่า น่าจะคุ้มกว่าไหมครับ ทั้ง ราคา อะไหล่ อัตราเร่ง และการกินน้ำมันที่น่าจะประหยัดกว่า bmw
เพราะเท่าที่ดูอะไหล่สิ้นเปลือง bmw น่าจะแพงพอดู ยางก็ runflat เปลี่ยนทีเส้นละหมื่น เลยคิดว่าอยากรอรถ crossover japan ดูดีไหมครับ ขอความเห็น

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
Re: x1 หรือรอ CX5 ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 11:13:16 »
เท่าที่ฟังแปลว่าเป็นตัว 18i ใช่มั้ยครับ เพราะกลัวอืด
ตัว 18i นี่ยังไงจองวันนี้กว่าจะได้ก็อีกปี ถ้ามาสด้ามาในอีกปีหรือปีกว่าจริงแล้วรอได้ ก็น่าจะรอไปลองขับเปรียบเทียบนะครับ
แต่จากนี้จะเริ่มกลับมาเห็นเบ็นซ์ บีเอ็มราคาเอื้อมถึงเหมือนยุค 80-90 ละ ประมาณ 2 ล้านบวกลบ คงแย่งตลาดรถญี่ปุ่นได้ไม่น้อย
ส่วนถ้าพูดถึง X1 2.0 D อันนั้นซื้อไปเถอะครับ เครื่องดี ขับดี เป็นบีเอ็มที่ไม่น่าจุกจิก

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 11:20:53 »
CX-5 น่าจะใหญ่กว่านะ เรื่องคุ้ม คงคุ้มกว่าแล้วแต่มองเพราะราคา ตัวจริงก็เห็นแล้วว่าสวยอยู่มาก รอได้รอ ก็ดีครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 20:45:24 โดย P&P&P&P&P »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:05:30 »
ผมอ่านๆดู X1 น่าสนใจ ติตรงเครื่องอืดไปนิด และกินน้ำมันมาก ถ้าเทียบกับ CX5 ที่กำลังจะออกอีกหนึ่งปีข้างหน้า คิดว่า น่าจะคุ้มกว่าไหมครับ ทั้ง ราคา อะไหล่ อัตราเร่ง และการกินน้ำมันที่น่าจะประหยัดกว่า bmw
เพราะเท่าที่ดูอะไหล่สิ้นเปลือง bmw น่าจะแพงพอดู ยางก็ runflat เปลี่ยนทีเส้นละหมื่น เลยคิดว่าอยากรอรถ crossover japan ดูดีไหมครับ ขอความเห็น

เรื่องยาง runflat นี่ไม่น่าจะเอามาคิดครับ เพราะรถญี่ปุ่นก็ใส่ยาง runflat ได้ครับ
เพียงแต่ BMW ใส่มาให้เป็นมาตฐานรถเท่านั้นเอง ไม่อยากเสียเงินเยอะเวลาเปลี่ยนยางก็ใช้ยางทั่วไปได้ครับ

ชื่นชมที่ BMW เอามาใส่ครับ ขับไปไหนก็อุ่นใจแต่ไม่สบายกระเป๋าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:34:48 »
ถ้าเอาเรื่องความคุ้มค่าทางด้านการเงินเป็นหลัก คงไม่ต้องมองรถยุโรปครับ

ค่าเสื่อม อย่างเดียวปีนึงก็ 2-3 แสน (ราคารถ 2-3 ล้าน) แล้วครับ   ยังไม่ต้องมองถึงค่าซ่อมหลังจากหมดประกัน

CX-5 รถยังไม่ออกครับ รอตัวจริงก่อนดีกว่า  แต่ผมก็แอบเสียดาย CX-7 และ mazda 6 ที่ไม่เอาเข้าไทย เครื่องดีเซล 2.2 ก็มี น่าจะขายได้อยู่  แต่ไม่เอาเข้า  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:45:03 »

เรื่องยาง runflat นี่ไม่น่าจะเอามาคิดครับ เพราะรถญี่ปุ่นก็ใส่ยาง runflat ได้ครับ
เพียงแต่ BMW ใส่มาให้เป็นมาตฐานรถเท่านั้นเอง ไม่อยากเสียเงินเยอะเวลาเปลี่ยนยางก็ใช้ยางทั่วไปได้ครับ

ชื่นชมที่ BMW เอามาใส่ครับ ขับไปไหนก็อุ่นใจแต่ไม่สบายกระเป๋าครับ
 ;D ;D ;D

ไม่เหมือนกันครับ ถ้ามียางrunflatใส่เป็นมาตรฐานแปลว่าไม่มีล้ออะไหล่มาให้ ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ยางธรรมดาไม่แนะนำเลยครับ
ยางแตกขึ้นมาเครียดกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:54:31 »

;D ;D ;D

ไม่เหมือนกันครับ ถ้ามียางrunflatใส่เป็นมาตรฐานแปลว่าไม่มีล้ออะไหล่มาให้ ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ยางธรรมดาไม่แนะนำเลยครับ
ยางแตกขึ้นมาเครียดกว่าแน่นอน

BMW มีช่วยเหลือฉุกเฉินอยู่แล้ว ประกันชั้น 1 ก็มีอยู่แล้วครับ บริการฟรี 24 ชม.
ปกติก็โทรเรียกช่างมาเปลี่ยนอยู่แล้่ว เปลี่ยนเอง เครื่องมือติดรถถอดล้อออกไม่ง่ายเลยครับ กว่าจะหลุดออกมาได้
ขันกันแน่นจริงๆครับ

แต่ถ้าจะอยากอุ่นใจ วิ่งเข้าป่าหรือบ้านนอกมากๆ เค้าไม่แถมมาให้
ก็ซื้อล้อพร้อมยางใส่เองยังถูกกว่ายาง runflat 1 เส้นด้วยครับ

แต่ใส่ยาง runflat ดีกว่า อุ่นใจกว่าจริงๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 13:13:24 »
ต้องรอ CX-5 ตัวจริงมา ประกอบกับรู้ราคาและ option ครับ

ไม่งั้น ไม่รู้ว่าจะเลือกยังไง

หากให้เลือกตอนนี้เลย ผมเอา X1 ครับ เพราะชอบมากกว่าแค่นั้น

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 18:02:39 »
ยูโรเปี้ยนรักจริง ต้องยอมเจ็บตัวครับ อย่าคิดมาก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:57:23 »
เครื่องยังไม่ได้ผลิตออกมาใช้เลยตอบไม่ได้ครับว่าอัตราเร่งกับอััตราบริโภคน้ำมันอยู่ที่เท่าไหร่ แต่เรื่องเกาะถนนยังคงไม่อาจเทียบได้กับBMWแน่ๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com