ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ซื้อรถคันแรกของผม  (อ่าน 9631 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gypsum Man

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ ซื้อรถคันแรกของผม
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 16:39:31 »
ขอคำแนะนำ ซื้อรถคันแรกของผม
คือผมทำงานมาพักใหญ่ๆ เลยวางแผนว่าจะซื้อรถครับ (ตอนนึ้ผมนั่งรถไฟฟ้าไปทำงานอยู่)
ตั้งใจว่าอยากพาแม่ไปโน้นไปนี่ อยากให้เค้านั่งสบาบๆครับ
กะว่าจะรอ มอเตอร์โชว์ปลายปีครับ ดูไว้เป็น Lancer EX 1.8 กับ Civic 2012

คือญาติผมเป็นเจ้าของดีลเลอร์ เค้าจะขายรถ Mazda 3 เก่า 4 ประดู มันเป็นรถทดลองขับ ใช้วิ่งไปราวๆ 1000 โล
ยังไม่ได้จดทะเบียน เค้าจะช่วยลดให้ผม เหลือประมาณ 6แสนต้น ครับ

ผมควรจะซื้อ Mazda3 หรือ จะรอดู สองรุ่นล่างบนดีครับ แล้วรอนโยบายลดภาษีรถคันแรก
รบกวนแนะนำเด้วยนะครับ :)
ความรู้เรื่องรถก็ไม่ค่อยมีครับ (อาศัยอ่านข้อมูล พี่ J!MMY) ขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ ซื้อรถคันแรกของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 16:41:47 »
มาสด้าสาม ต้องเครื่องสองลิตรนะครับ
โดยรวมด้อยกว่าคู่แข่ง แต่ดีตรงที่ช่วงล่างขับสนุกครับ ติดแข็งนิดๆ

ออฟไลน์ udis

Re: ขอคำแนะนำ ซื้อรถคันแรกของผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 17:02:24 »
รถคันแรก รอได้ก็รอครับ ปีหน้าก็อีกไม่นานแล้วครับ มีหลายรุ่นให้เลือกเลยครับ Civic Focus
แต่ถ้าให้แม่นั่งหลัง แนะนำ EX ครับ นั่งหลังสบายครับ นุ่ม หนึบ
ผมก็ให้พ่อไปลองนั่งข้างหลังดูว่าเป็นไงก่อนซื้อครับ
 ;D ;D ;D

ส่วน Mazda 3 ตัว Test drive ไม่แนะนำครับ เพราะเป็นรถคันแรก อยากให้พบเจออะไรใหม่ๆสุดๆไปเลย
คันที่สองค่อยว่ากัน เน้น คุ้่ม ประหยัด ราคาดีครับ ดูรถเป็นแล้วจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 17:04:21 โดย udis »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 17:09:50 »
นโยบายประกาศใ่นช่วงวันที่ 23-24 นี้แหละครับ รอไปเถอะครับ ถ้าได้ก็กำไร หรือไม่ได้ก็แค่เสมอตัว
ซึ่งเรื่องนี้อยากให้อย่าเพิ่งเอามาถกเถียงกันเลย รอความชัดเจนก่อนดีกว่า (เห็นพูดเรื่องนี้ทีไร เถียงกันทุกบอร์ด)

ส่วนรถทดลองต้องดูปีด้วยนะครับ ถึงจะใช้น้อยมันก็เสื่อมอยู่ดี ยิ่งเป็นตัวเก่าด้วยจำนวนปีน่าจะมากแน่ๆ
เรื่องยังไม่จดทะเบียนไม่ต้องไปมองหรอกครับ สำหรับผมมันเป็นแค่ข้ออ้างที่เหมือนจะทำให้ดูว่าได้รถมือ 1 แต่จริงๆ แล้วได้รถที่ผ่านการทรมานมามากกว่ามือ 2 ซะอีก

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 17:42:53 »
เห็นด้วยครับ EX น่าใช้กว่า Civic 2012 ทุกประการ (แต่เว้นเรื่องเครื่องยนต์กับเกียร์ไว้ก่อนนะครับไว้ลองของจริง)
ลองดูครับ น่าจะใกล้เคียงกับโฉมไทยพอควร คงไม่ต่างกันมาก

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:22:41 »
555เจอคนแอบมีใจให้เจ้าexอีกหนึ่งคน อิอิ ในตัวเลือก2ตัวนี้ผมก็เชีร์exแหละคับ
เพราะผมก็เพิ่งจองไป555อยากมีเพื่อน.....นิดนึง  แต่จริงๆแล้วเจ้าcivic2012มาปลายปี
ผมว่ากว่าคุณจะได้รถก็ซักเดือน3-4ปีหน้านู้นแหละแต่ถ้าคุณเอาเจ้าex ไม่น่าจะเกิน1เดือน
คุณได้มันมาเชยชมแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไปลองขับก่อนคับเอาตอนนี้เลยก็ได้คับแล้วค่อยคิดค่อยตัดสินใจ
เผื่อเจ้าexไม่โดนใจได้ลองหาข้อมูลเพิ่มในตัวอื่นมาเปรียบเทียบในทุกๆค่ายคับจะได้ได้รถที่ถูกใจ
จิงๆ   ส่วนถ้าไปทดลองขับแล้วโอเคและตกลงปลงใจกับเจ้าex pm มาได้คับผมมีเซลแนะนำจะ
ได้ลองเอาไปเปรียบเทียบกับที่คุณไปดูมา  น้องเขาให้ส่วนลดของแถมดีเลยทีเดียว และบริการก็ดีด้วยคับ
ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียคับแต่น้องเขาบริการดี เลยอยากสนับสนุนและหากจะให้เจ้า1.8 จี๊ดจ๊าดนั้นทำได้คับลอง
เข้าไปดูในคลับexดูคับเขามีทำกันอยู่ซึ่งตัวผมเองถ้าได้รถแล้วก็คงไปทำด้วยเหมือนกัน.....หวังว่าคงจะ
ได้มาเป็นสามชิกexด้วยกันนะคับ

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:48:54 »
ตกลงว่าถ้าเอาเจ้าฉลามน้อยไปจูนกล่องให้ปรู๊ดปร๊าดไวขึ้นนี่ มันส่งผลอะไรต่อประกันศูนย์มั้ยงับ?

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:59:55 »
ผมเป็นคนนึงที่ใช้ lancer ex ครับ ในความคิดของผม ๆ ว่าด้านหลังของ lancer ex กว้างพอสมควรเลยเบาะนิ่มน่านั่งมาก และน่าจะกว้างและนั่งสบายกว่า civic ตัวเก่านะครับเพราะว่าผมก็นั่งรถ civic ด้านหลังมาหลายครั้งเหมือนกัน และรู้สึกว่า lancer exทำได้น่านั่งกว่า ส่วน civic ตัวใหม่ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเป็นอย่างไร
ในความเห็นของผม ๆ ว่า ex เป็นรถขับสนุก ช่วงล่างเกาะถนน พวงมาลัยไวดีครับ เวลาขับจะเห็นกระโปรงหน้ารถด้วย อีกอย่างผมว่า sale มิตซู น่าจะอยากจะขายรถมากกว่า ฮอนด้า ของแถมก็เยอะกว่าเช่นประกันภัยชั้น 1 ฟรี 1 ปี และอุปกรณ์แต่ง จากประสบการณ์ที่เข้าไปทั้งโชว์รูมมิตซูและฮอนด้านะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 22:02:18 »
Mazda 3 ตัว Test วิ่งแค่ 1,000 โล จาก 8.3 แสนเหลือ 6 แสนต้น ราคานี้น่าสนไม่น้อยครับ
แต่... ไปลองขับดูก่อนดีกว่าครับว่าถูกใจกับสมรรถนะรึเปล่า

นอกนั้นที่เหลือก็รอปลายปีครับ Civic ใหม่คงใกล้มาเต็มที (ปลายปีนี้น่าจะทัน)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 23:57:50 »
รถ Demo ศูนย์ฯ ส่วนใหญ่แล้ว ลูกค้าลองกันเต็มมือเต็มตีน ไม่ค่อยมียั้งครับ
ถ้าจะซื้อ ก็น่าสน แต่...

ถ้าเป็นเครื่อง 1.6 ลิตร ทำใจกับอัตราเร่งที่จะอืด แถมยังกินน้ำมันพอประมาณ
และพื้นที่นั่งด้านหลังที่จะมี Leg room น้อยไปหน่อยนะครับ

ส่วน Lancer EX 1.8 อัตราเร่ง ก็ดีกว่า 3 รุ่น 1.6 นิดเดียว กินน้ำมันไม่ค่อยหนีกัน
บอกได้เลยว่า ถ้าคุณวิ่งไปกลับ ขึ้นทางด่วน เป็นหลัก และไม่เจอรถติดเลย
น้ำมัน 1 ถัง จะแล่นได้ ไม่ค่อยเกิน 450 กิโลเมตร หรอกครับ บอกกันตรงๆเลย
และนี่คือตัวเลขที่เติม แก็สโซฮอลล์ 95 บางจาก มาแล้วด้วย ใช้งานกัน 2 สัปดาห์
เมื่อเดือนที่แล้วนี้เอง

แต่ห้องโดยสาร EX ดีกว่า ในแง่ความสบายของเบาะ ทั้งหน้าและหลัง ครับ
ส่วนการเก็บเสียง 3 จะดีกว่า EX ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 08:26:32 »
จัด EX ไปเลยครับ แต่ M3 ก็น่าสนใจนะครับ ถ้าเป็นญาติสนิทกัน เงินทองไ่ม่รั่วไหลไปไกล แถมถูกดีด้วย ถ้าลองขับแล้วดีชอบทั้งคู่เลือก M2

ถ้าลองขับแล้วเอียงๆมาทาง EX ก็ซื้อ EX เลยครับ ลองชวนคุณแม่ไปลองนั่งที่เบาะหลังของรถทั้ง 2คัน แล้วเอาไปลองขับซัก 5-10 กิโล แล้วถามท่านเลยครับชอบคันไหนมากกว่ากัน ผมพี่อาจจะได้คำตอบในการเลือกรถสำหรับพี่เลยก็ได้ครับผม :)

ออฟไลน์ amnat_kl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 17:01:26 »
cruze 1.8 Ls At ละครับ พอจะเทียบกับ LANCER EX 1.8 ได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Gypsum Man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 21:55:23 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับทุกคำแนะนำ
รู้ดีใจมากครับ ได้ไอเดียเลย เิริ่มเห็นภาพ มันช่วยให้ผมพอมีแนวทาง จากคอรถยนต์ของที่นี่ ;D
(อย่างทีบอกครับ ความรู้เรื่องรถ เครื่องยนต์ ของผมมัน กลวงๆ)

งั้นถ้าดีที่สุด ก่อนอื่น ผมจะไปทดลองขับก่อน ให้ครบทุกรุ่น และจะพยายามสังเกต จำความรู้สึกในการขับ
จะดูให้ละเิีอียดขึ้นทั้งภายใน ภายนอก พยายามสังเกตดูจุดต่างๆ

ถ้าลองแล้ว ผมจะมาตัดสินใจกันอีกทีครับ :D

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 23:19:18 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับทุกคำแนะนำ
รู้ดีใจมากครับ ได้ไอเดียเลย เิริ่มเห็นภาพ มันช่วยให้ผมพอมีแนวทาง จากคอรถยนต์ของที่นี่ ;D
(อย่างทีบอกครับ ความรู้เรื่องรถ เครื่องยนต์ ของผมมัน กลวงๆ)

งั้นถ้าดีที่สุด ก่อนอื่น ผมจะไปทดลองขับก่อน ให้ครบทุกรุ่น และจะพยายามสังเกต จำความรู้สึกในการขับ
จะดูให้ละเิีอียดขึ้นทั้งภายใน ภายนอก พยายามสังเกตดูจุดต่างๆ

ถ้าลองแล้ว ผมจะมาตัดสินใจกันอีกทีครับ :D

งั้นผมขอเสริมอีกหน่อยแล้วกัน
หากคุณคิดจะซื้อรถใหม่ป้ายแดง
ผมบอกแบบนี้คับคือถ้าเป็นผมนะผมจะไปลองมันให้หมดดูว่าสมรรถนะ
มันเป็นไงแล้วค่อยมาตัดตัวเลือกออกในรุ่นที่มันไม่ให้สมรรถนะ
อย่าที่เราต้องการ ทีนี้เราก็ค่อยมาหาข้อมูลเพิ่มเติมของรถรุ่นนั้นๆ
ที่เรามีอยูในใจว่ามันตอบเราได้แค่ไหนอย่าที่เราคาดไว้ไหม
ปัญหามีอะไรคนในคลับเขาแก้ปัญหากันได้ไหม จบหรือเปล่า ปัญหาที่เกิด
ถ้าคนอื่นเขารับได้ แล้วเราล่ะรับได้ไหม
สมมติว่าเราตัดตัวเลือกแล้วเหลือแค่2คันและได้ข้อมูลมาว่าไงแล้ว
ไปลองขับมันอีกทีคับย้ำความรู้สึกที่ได้อีกทีว่าจริงไหมที่เรารู้สึก
ภาพโดยรวมของรถสามารถตอบความต้องการเราได้จริงๆหรือไม่
ถ้าคำตอบคือ ok  ใช่เลย  ก็จัดเต็มไปคับ  แล้วคุณจะใช้รถได้อย่าง
มีความสุขกับมันคับ