ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองขับ Prius มาแล้วครับ  (อ่าน 11219 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ไปลองขับ Prius มาแล้วครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 15:06:39 »
หลังจากที่รอลองขับ Prius มานาน จนตอนนี้ก็ได้เวลาและคิวลองซักที

- ที่ชอบคือ เบรกกับคันเร่ง มันดีผิดกับ Camry 2.4 ลิบลับเลย

เพราะเท่าที่เหยียบ ปรากฏว่า เหยียบเป็นเหยียบ เร่งเป็นเร่งจริงๆ
ผิดกับ Camry ที่หน่วงทั้งเบรกและคันเร่ง (โดยเฉพาะคันเร่งที่จะหน่วงไปไหน)

- ช่วงล่างนั้นแน่นกว่าที่คิด (ทั้งที่เป็นทอร์ชั่นบีม)

เท่าที่ลอง U-Turn ใต้สะพานมา ผมถูกใจเรื่องความนิ่ง (ผมว่านิ่งกว่า Camry 2.4 อีก)
เมื่อเทียบกับ March แล้ว ฟ้ากับเหวเลยละครับ (รายนั้นโคลงจนน่ากลัว ตอนที่ลองมอเตอร์โชว์)

- โหมดการขับสุดทรีนจริงๆ

โหมดที่เป็น 3 โหมดใหญ่ๆนั้นทำหน้าที่ของมันได้ดีจริงๆทั้ง
EV - มันเงียบของจริงเลยครับ ลองปิดแอร์แล้ว อืม เงียบจริงๆ
ECO - มันทางสายกลางจริงๆ เร่งแล้วนึกถึง Camry 2.4 นิดๆ
PWR - แซ่บมากกกกกกกกส์ เร่งถูกใจแจ้เลยจริงๆ

- ข้อด้อยที่เซ็งอยู่บ้าง
อันนี้ด้อยตรงอุปกรณ์มันน่าด่าจริงๆเริ่มที่
- รับกุญแจมา อ้าว เฮ้ย ปุ่ม Buzzer หายไปไหนเนี่ย (ปุ่มแดงๆ รูปแตร)
- กระจกข้างพับมืออีก โอ้ว เปลี่ยนได้ๆ
- มองดูแถวเบาะหลัง กล่องเก็บของไม่มี ไฟประตูก็โดนเอาออกอีก และไฟอ่านแผนที่หลังแยกดันไม่มีอีก กรรม
- เบาะปรับมือ อันนี้ชอบตรงทำอะไรได้เร็วดี แต่แอบเสียดายนิดๆ
- วิทยุไม่มี DVD ช่างมัน เพราะชีวิตขับรถนั้นผมขอแค่ วิทยุ CD AUX/USB พอละ
(์Navi เอาของการ์มินมาใส่ก็ได้ เพราะของพี่โตนั้นยังไม่ดีพอ)
- เกียร์นั้นมันไม่มี + - (เป็นธรรมดาของ ECVT)
- Cooling Seat และ Plasma cluster ถึงมีแต่ก็แทบไม่รู้สึกอะไร (แต่ Heater ดันให้มา - -' สงสัยเวลาอยากซาดิสต์ถงใช้ไหมเนี่ย)
- ล้อให้มา 15" ประหยัดทั้งค่ายางและความสวย (เดี๋ยวล้อ 17" มาจากเน็ตค่อยเอาก็ได้)
- ทัศนวิสัยนั้นไม่แย่ที่คิด แต่การตั้งกระจกมองหลังนั้นมันขัดๆยังไงไม่รู้ (ที่มีอะไรมากั้นทั้งสองกระจก)

ตอนนี้เริ่มจะจบกับคันนี้ละ แต่รอสักเดือน พย ก่อน
เพราะต้องต่อเติมบ้านให้จบครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: ไปลองขับ Prius มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 15:24:16 »
ดีใจด้วยนะครับพี่ เจอรถที่ชอบสักที

ว่าแต่ทดลองขับนี่ต้องจองคิวกันเลยหรอครับ ??

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 15:28:16 »
ดีใจด้วยนะครับพี่ เจอรถที่ชอบสักที

ว่าแต่ทดลองขับนี่ต้องจองคิวกันเลยหรอครับ ??
อ่อ เป็นคิวส่วนตัวครับ หลังจากที่เครียดจากไปเรียนมาครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 15:32:47 »

อ่อ เป็นคิวส่วนตัวครับ หลังจากที่เครียดจากไปเรียนมาครับ
อ๋อครับๆ สสัยนิดนึงตรงที่ มันจะมีสามโหมดอ่ะครับ แล้วเวลาสตาร์ตรถมันจะอยู่ในโหมดไหนอ่ะครับ หรือเป็นแบบธรรมดาอ่ะครับ
แล้วถ้าเราเลือกโหมดการขับขี่ไปแล้วจะกลับเข้าโหมดเดิมต้องกดปุ่มไหนอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 15:37:50 »

อ๋อครับๆ สสัยนิดนึงตรงที่ มันจะมีสามโหมดอ่ะครับ แล้วเวลาสตาร์ตรถมันจะอยู่ในโหมดไหนอ่ะครับ หรือเป็นแบบธรรมดาอ่ะครับ
แล้วถ้าเราเลือกโหมดการขับขี่ไปแล้วจะกลับเข้าโหมดเดิมต้องกดปุ่มไหนอ่ะครับ
ขอบคุณครับ
ถ้ามีแบตอยู่โหมด EV ครับถ้าแบตไม่พอจะเป็นธรรมดา
ถ้ากลับไปโหมดเดิมก็กดปุ่มซ้ำไป 1 ครั้งครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 16:40:47 »
รถทุกๆรุ่นย่อมมีทั้งข้อดีและเสียครับ ขึ้นกับว่าเรารับข้อเสียมันได้ไหม อย่างผมเองแม้จะใช้ Focus TDCi แต่จุดเสียมันก็มีอยู่ แต่ยอมรับได้ครับ พอปลงแล้วก็ขับด้วยความสบายใจและสุขใจ

สำหรับ Prius ผมก็ชอบนะครับ แต่ข้อเสียคงเป็นที่ Option บางอย่างของมันนี่แหล่ะ (อาจเก็บไว้เป็นก๊อกสองตอน Minorchange เช่นกระจกพับไฟฟ้า เพิ่มรุ่น Navi)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 20:01:17 »
prius ยังทำใจกับราคาไม่ได้เลยครับ :P

กับแผงข้างประตูเนี้ยรับไม่ค่อยได้เลย
แต่ผมชอบรถ hybrid จังเลย ประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 20:07:40 »
ทำไมผมกลับไม่ถูกใจคันแร่งนะ รู้สึกเหยียบแล้วรถไม่ไปไม่พุ่ง อาจจะเกิดจากผมใช้ฮอนด้าที่ทำคันแร่งมาตื้น พอมาลองพรีอุสเลยรู้สึกแปลกๆ

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 20:26:31 »
ถ้ารถใช้น้ำมันอย่างมาสด้ากล้าประกาศว่าจะไม่เดินตามกระแสรถไฮบริดจ์ แต่จะมุ่งมั่นพัฒนาให้รถใช้น้ำมันประหยัดเทียบเท่ารถไฮบริดจ์ได้ และถ้ามาสด้าทำได้จริง
ไม่ต้องถึงขนาด 30 กม./ลิตร หรอกครับขอแค่ 25 กม./ลิตร ก็พอเมื่อนั้นผมจะไม่หันแลรถรถไฮบริดจ์เลย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 20:39:33 »
ผมขอแถมข้อด้วย เรื่องวัสดุภายในมันดูไม่ดีเลย และเก็บเสียงได้ไม่ค่อยดี ยิ่งเวลาเครื่องยนต์ทำงานเข้ามาในห้องโดยสารเยอะมาก มันไม่สมกับรถที่เพิ่มเงินแค่ไม่กี่หมื่นก็ได้  teana, camry, accord เลย

แต่ขับสนุกจริงครับ ยอมรับ ดีกว่า camry ที่ใช้อยู่ด้วยซ้ำ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 21:09:03 »

แบ็ตนิกเกิ้ลเมทัลไฮดราย

เจอสภาพการจราจรแบบกรุงเทพเข้าไป ก็ไม่รอดเหมือนกันนะ(ประจุหมดไวชิบ)  ;D

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 22:46:17 »
สำหรับพีอุส ผมว่า มันเป็นรถที่ให้ฟีลช่วงล่างที่ย้วย และไม่ค่อยเกาะถนนถ้าเทียบกับ วิช ซึ่งตรงนี้ทำให้รู้สึกว่ามันไม่ใช่  อย่างอื่นก็ผ่านหมด

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 22:54:31 »
ต่างคนต่างความคิดครับ ของแบบนี้ต้องลองระยะทางไกลๆครับ แล้วจะรู้ ^^

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 20:04:37 »
แป้นเบรคติ้นมั้ยครับ ผมขับแคมรี่ไฮบริดรู้สึกว่าตื้นมากกๆๆๆๆ เบรคหัวทิ่มตลอด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 20:34:24 »
แป้นเบรคติ้นมั้ยครับ ผมขับแคมรี่ไฮบริดรู้สึกว่าตื้นมากกๆๆๆๆ เบรคหัวทิ่มตลอด
เทียบกับ 2.4 ที่บ้าน
เหมือนว่าจะลึกกว่า เพราะการตอบสนองนั้นดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 20:43:07 »

ผมสังเกตหลายทีแล้วครับ เวลาขับตามแคมรี่ (ไม่ใช่ไฮบริด) หลายคันเบรคบ่อยมากๆ
ทั้งที่ถอดคันเร่งก็น่าจะพอแล้ว หรือเพราะว่าเบรคตื้นเลยไม่มั่นใจ หรือ Engine brake ทำงานช้าครับ
 :-\ :-\ :-\

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 21:41:22 »

ผมสังเกตหลายทีแล้วครับ เวลาขับตามแคมรี่ (ไม่ใช่ไฮบริด) หลายคันเบรคบ่อยมากๆ
ทั้งที่ถอดคันเร่งก็น่าจะพอแล้ว หรือเพราะว่าเบรคตื้นเลยไม่มั่นใจ หรือ Engine brake ทำงานช้าครับ

ผมรู้สึกเช่นกันครับ
เวลาถอนคันเร่งนั้นความเร็วลงยังไม่ทันใจเท่าที่ควร
(แต่เวลาแตะคันเร่งนั้นก็ไม่ทันใจเช่นกัน)

รุ่นนี้มี(คาดว่า)จุดเสียตรงแป้นเหยียบมากกว่าครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 21:53:50 »
ยินดีล่วงหน้านะครับ

อันที่จริง มาร์ช เวลากลับรถมันต้องค่อย ๆ เพราะช็อคอัพมันมีช่วง stroke เยอะมาก ถ้ามาเร็ว มันสามารถเหวี่ยงจนเสี่ยวจะรถยกได้ (เวลาต้องตัดสินใจหักหลบกระทันหันก็เป็น โดนมาแล้ว) ผมทำใจตั้งแต่คันของน้องผมแล้ว ผมกะว่า ถ้ามีงบทำอะไรกับรถได้ เปลี่ยนยางกับช็อคอัพก่อนเลย  ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ ZN™

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 23:37:34 »
ผมก็กำลังสนใจรถรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ได้ข่าวว่าใกล้จะ Minor Change แล้ว ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่านะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 23:46:01 »
ผมก็กำลังสนใจรถรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ได้ข่าวว่าใกล้จะ Minor Change แล้ว ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่านะครับ
MC นั้นยังไม่ถึง ถ้า MY2012 นี่มีลุ้น
(ถ้ามา จัดไป MC คงไม่หวัง เพราะดูจากตัวเก่าปล้ว ปรับน้อยมากก)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 23:55:35 »
ปัญหาข้อนึงที่ทำให้คุณพ่อ คุณแม่ผมไม่ชอบคือ รถ Toyota/Lexus Hybrid เกียร์ออโต้ มันเข้าคล้ายๆ เกียร์ Fiat 500 แล้วคนอายุเยอะๆ มาหัดแล้วงงๆ อีกอย่างคือช่องแอร์เล็กไปหน่อย เวลาจะตั้งลมให้ถึงข้างหลัง ผมรู้สึกว่าลำบากนิดนึง

แต่ยอมรับว่าขับดีใช้ได้เลย ถึงแม้จะงงๆ เวลาออกตัวนิดหน่อยก็เถอะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 00:16:41 »

หึหึหึ ไม่แน่ถ้าเจอไฮบริดสีเทาเข้ม อาจเป็นผมก็ได้ครับ ผมเป็นหนึ่งในนั้นที่ขับแบบที่คุณบอกมาเลยครับ เวลาห่างข้างหน้าผมเบรคไว้ก่อนตลอด เพราะว่ากลัวเข้าใกล้ๆ แล้วมันจะเบรคเอาหัวทิ่ม แล้วกลัวคันหลังทิ่มตูดเอา
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 03:53:46 »
ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ เคยเจอรุ่นนี้แต่งบนถนน ก็สวยดีนะครับ แต่แค่สงสัยว่าผิดวัตถุประสงค์รึเปล่า รถเค้าเน้นให้ประหยัด+รักษาสิ่งแวดล้อม เลยดูแปลกๆ น่ะครับ  :o

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 15:17:59 »
จริงๆแล้วมันมี 4 ระบบ นะครับ
มี normal , EV , ECO , power
รถถ้าไม่ได้กดปุ่มอะไรเลยจะอยู่ ที่ normal
แต่ถ้าเหยียบไม่เกินแถบ กลางของไมล์ จะใช้พลังงานไฟฟ้า เหมือน ev โหมดอ่ะ
คือถ้าสตาร์ทรถตอนแรก รถก็ใช้ไฟฟ้า แต่รถจะคิดเครื่องเองแปปเดียว เพื่อวอร์มเครื่อง
ตราบใดที่เหยียบไม่เกิน แถบกลางก็จะใช้ไฟฟ้า
แล้ว EV mode จะใช้ได่ต่อเมื่อ มีปรืมาณแบตมากกว่า 3 ขีด
และถ้าความเร็วมากกว่า 48 km/hr ก็จะตัดออกจากโหมด EV

ส่วนที่ว่าเวลาเร่งเครื่องแล้วมีเสียงเครื่องเข้ามา ผมว่า เร้าใจดี
ทัศนะวิศัย ส่วนตัวผมว่า เสาC แย่มาก มันบังเยอะไป

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 02:55:45 »
พี่คับ รถคันละล้านกับ 5 แสนมาเทียบช่วงล่างมัน คงไม่เข้าท่ามั้งครับ ฮาๆ