ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยหงุดหงิดเวลาขับรถตามหลังพวกรถ hybrid บ้างหรือเปล่า!  (อ่าน 12755 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
อีก 1 ประเด็นที่ทำให้รถติด

สำหรับผม ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ขับรถอะไร แต่มันอยู่ที่ขับเลนไหนมากกว่า

แต่ไม่ว่ายังไง เทคโนโลยีพวกนี้ (Hybrid, ไฟ Eco) มันก็มีส่วนทำให้การขับขี่แย่ๆ แบบนี้เพิ่มมากขึ้นด้วย อันนี้ต้องยอมรับ
จะบอกว่า "ผมก็ขับ Hybrid แต่ก็ไม่เป็นอย่างที่กล่าว" มันก็ใช่ มันไม่ได้เป็นทั้งหมด
แต่ก็ต้องคิดด้วยว่ามันมีอีกหลายคนที่ขับ Hybrid แล้วเป็นอย่างที่พูดกันนี้

แถมอีกอย่างกระแสขับประหยัด มันมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ไม่มีกระแสรณรงค์ให้ขับให้ดี ขับให้ถูกเลน อยู่ในที่ๆเหมาะสม
ซึ่งจากเรื่องนี้ก็แน่นอนว่า มันจะทำให้การจราจรบ้านเราแย่ไปกว่าเดิมนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
อาจจะเป็นเพราะผมไม่เจอหรือไม่ช่างสังเกตก็ได้ ทั้งในไทยและอเมริกานะครับ

แต่ถ้าแช่ขวา ช้าหรือเร็ว ก็แย่ทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
ผมทำใจแล้วครับ ขับรถบ้านเราก็เป็นแบบนี้แหละ

รู้อย่างเดียว ถ้าผมรีบ ผมจะหารูมุดแน่ๆไม่ยอมมาเสียอารมณ์

กับการที่จะรอให้คันหน้าเข้าซ้ายหรอกครับ ::)

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
ตลอด 2 เดือนที่ผ่านมา ที่ตาจอร์จ แห่ง Gettune เพื่อนตาแพน พูดเอาไว้ว่า
ถ้ารถที่มีไฟ ECO ขายได้สัก 2 แสนคัน กรุงเทพจะไม่น่าอยู่ เพราะจะมีแต่พวกมัวขับไป
ดูความประหยัพอย่างระมัดระวังของรถไป

นึกแล้วเชียวว่า มันต้องมีคนประเภทนี้
และที่หนักกว่านั้นคือ นึกแล้ว ว่าต้องมีกระทู้แบบนี้ สักวันนึง

ฮา!

+1000 เลยครับ ^^

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
รถที่ผมรำคาญเวลาขับตามหลังมากที่สุด และพยายามหลีกเลี่ยงปล่อยมันไปไกล ๆ หรือแซงให้เร็วที่สุด
คือ VIOS J ครับ ... ไม่รู้ทำไม คุณพี่ท่านร้อยละกว่า 90% เปิดไฟตัดหอก (ไม่ผิด) หลังตลอด
ถ้าไม่ติดว่าเค้าไม่มีมารยาทแล้วเราไม่ควรจะทำเหมือนกัน ... คงเปิดไฟสูงใส่ให้ตลอดทาง

ส่วนพวกช้าขับขวา ... ถ้าเป็น 3 เลนแล้วกลางยังพอว่าง ..
ผมปล่อย ๆ แล้วเข้าซ้ายแซงไปได้ครับ ไม่ถือสาเท่าไหร่

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
ถ้าเจอรถพวกนี้ผมบอกอย่างเดียว
"ดูกระจกส่องหลังบ้าง..ไม่ได้มีไว้ส่องหน้า"
ถ้าข้างหลังมีแต่ผีลูกหมาก็จะวิ่งยังไงเรื่องของคุณ
ถ้าเห็นรถเขาติดเป็นขบวนแล้วข้างหน้าคุณว่าง ก็ควรคิดออกว่าน่าจะทำอย่างไร (ยกเว้นคุณอยู่
เลนซ้ายหรือในที่ที่ควรจะช้าอยู่แล้วน่ะนะ)

ประหยัดน้ำมัน ไม่เกี่ยวกับประหยัดปัญญา

ประโยคโดนใจมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่ถ้าคิดผิดเรื่องไฮบริดคิดใหม่นะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ผมขับเส้นรังสิตเสียส่วนใหญ่เพราะขับไปเรียน ถ้าเจอต่ำกว่า 80 ก็จะเปิดไฟ/บีบแตรใส่นะคับ

เพราะข้างๆ ก็เขียนไว้ว่าเลนขวา 80กม. แต่ก็ติดทุกทีไม่รู้ติดอะไรนักหนา ยูเทิร์นก็ไม่มี ....

แต่ถ้ามันไม่ไป ก็มุดหนีทันที .... แต่ส่วนมากก็ขึ้นทางด่วนซะมากกว่าไม่เสียอารมณ์ครับ ....

ปล.GS ด้านบนนี่ซิ ECO มากกกกก ไฟขึ้นเต็มไปหมดเลย คนขับไฮบริดต้องขับแบบนี้นะฮะ ฮ่าๆๆๆ