ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อcity MC ราคาเท่ากับ jazz (ตัวtopเหมือนกัน)...หรือเพิ่มอีกนิดกับcivicFD  (อ่าน 7515 ครั้ง)

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
ทราบมาว่า city MC เพิ่ม 30,000 ตัวtop 69x,xxx+30,000 = 72x,xxx บาท
ตัวtop jazz 72x,xxx เท่ากัน หรือ civicFD ตัวเริ่มต้นเกียร์ออโต้ 794,000 บาท

???(ผู้หญิง ขับไปกลับ (ส่งลูกdaycareและไปทำงาน) ปิ่นเกล้า-นครปฐม
จันทร์-ศุกร์ 5วัน วันละรวม 100 km เสาร์อาทิตย์อยู่บ้านเลี้ยงลูกเด็กเล็กอายุไม่ถึงขวบ)

civicFD ตัวเริ่มต้นเกียร์ออโต้ ไม่มี airbag และabs
ซึ่งมีข้อเสียเรื่องความปลอดภัยแต่ก็เป็นข้อดีที่นำcarseatไว้เบาะข้างคนขับได้
(ถ้ามีถุงลมจะไว้carseatที่เบาะหน้าไม่ได้ครับ)

มาแชร์ความเห็นกันนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า ดูจากเงื่อนไข jazz น่าจะเหมาะกว่า

ปล. น้าผม jazz แกหลังรถมีแต่ ของเล่นลูก ตั้งแต่ จักรยานไปถึงขวดนม
บางทีก็พับเบาะแถวหลังลง แล้วให้เด็กๆ (ฝูงลิง) นั่งเล่น ;D

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
เป็นผมตัด Civic ทิ้งก่อนเลยครับ เสียทั้งในด้านความปลอดภัย + ขับเยอะ แต่ขับในเมือง กินน้ำมันกว่าแน่นอน

เหลือ 2 ตัว City กับ Jazz

City ตัวท็อปเพิ่ม Option ไม่เยอะหรอกครับ ราคาก็เพิ่มไม่ถึง 30,000 แน่ๆ ผมค่อนข้างมั่นใจว่า Mc มาแล้วก็ยังถูกกว่า Jazz อยู่ดี

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบแล้วครับ ว่าชอบ 4 หรือ 5 ประตู เพราะ City กับ Jazz เด่นกันคนละด้าน

การใช้ชีวิตเห็นบอกแค่ส่งลูก กับไปทำงาน ข้อเด่นทั้งคู่เหมือนจะไม่ได้ใช้

City ก็ห้องโดยสารสบาย นั่งหลังสบาย (แต่เท่าที่ให้ข้อมูลมา ไม่มีคนนั่งหลัง)
Jazz ก็อเนกประสงค์ ขนของง่าย (แต่ก็ไม่ได้อยู่ในการใช้ชีวิตอีกนั่นแหละ)

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับคนขับชอบแล้วครับ

การขับขี่ City นิ่มกว่า Jazz นิดๆ อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคล นอกนั้นผมว่า เสมอกันหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 14:37:47 โดย Oslan »

AnubisTT

ผมว่าตัว top ไม่น่าเพิ่มถึง 30,000 เพราะตัว MC นี้จะใส่ถุงลมคู่หน้ามาให้ครบทุกรุ่น โดยเจ้าตัวนี้แหละเป็นออฟชั่นราคาแพง ซึ่งรุ่น top เดิมมันมีมาให้อยู่แล้ว
ตัวที่เพิ่มถึง 30,000 คงเป็นตัว S หรือเกรดล่างสุดที่ก่อนหน้านี้ไม่มีถุงลมมาให้

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าคุณเลิกมองตัวท๊อป ให้ไปเล่นรุ่นที่มีออฟชั่นเพียงพอต่อการใช้งาน

ส่วนต่างของราคาจะเพิ่มขึ้น
จะทำให้คุณตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอแนะนำให้อ่านความเห็นของคุณ Oslan และคุณ YenChar ไว้นะครับ

สรุปมาได้จบแล้ว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

S + ประมาณ 35,000
V + 5,000 - 10,000
SV + 5,000 - 10,000

ขอรับกระผม

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

ถ้าไม่รีบ ผมว่ารอดู ALL NEW CIVIC 2012 ก็ดีนะครับ อีกไม่กี่เดือนก็น่าจะชัดเจน
ราคาคงไม่น่าต่างจาก FD เท่าไร และรถ GEN ใหม่ๆ เขาน่าจะอัดระบบความปลอดภัยมาครบตั้งแต่ตัวล่างแล้วล่ะ (มั้ง)

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมว่ารอดู ALL NEW CIVIC 2012 ดีกว่า น่าจะเหมาะกับคุณ
หวังดีครับ จากใจจริง คนใช้ NEW CITY  :(

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
ถ้าเอาซีวิครุ่น เอส(เอเอส) ที่มี ถุงลมนิรภัยกับ ABS ก็ 8.3 แสนครับ
ถ้าเป็นผมเองจะเล่น Jazz หรือ city เอารุ่นล่างสุดที่มี ถุงลม กับ ABS ก็เกินพอแล้วครับ
่ส่วนอุปกรณ์ตกแต่งอย่างอื่น ถ้าอยากได้ก็เลือกตามจำเป็น ไม่งั้นเราจะถูกชักจูงให้เสียเงิน
เพิ่มๆๆ ไม่รู้จบครับ

แต่ถ้าไม่ได้ขับเร็วมาก และอยากได้รถที่มีพื้นที่ อุปกรณ์เยอะๆ ราคาไม่สูง
รอดู นิสสัน อัลเมร่า เดือนหน้าสิครับ เค้าจัดเต็มแน่ๆ ;D

ออฟไลน์ vellcap

กรณีนี้ผมตัด Civic ออกก่อนเลยเนื่องจากไม่มี ABS และ Airbag
แต่ถ้า Civic มี ABS และ Airbag ผมจะเลือก Civic เนื่องจากเบาะนั่งที่นั่งสบายกว่า(สำหรับผม)
เครื่องยนต์แรง และ ประหยัด(นอกเมือง)  และโคลงสร้างที่ใหญ่กว่า กว้างกว่า และ น่าจะปลอดภัยกว่าหากเกิดการชนขึ้นมา
ที่เลือกแบบนี้ เพราะ ABS นั้นจำเป็นสำหรับผมมาก วันนี้ผมขับรถผ่านแผ่นเหล็ก แล้วเบรครถที่โผล่ออกมา ถ้าไม่ได้ ABS คาดว่าชนแน่นอน
เพราะ ผมหลบได้แบบเฉียดฉิวมากเลยครับ เฮ้อออ

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าคุณเลิกมองตัวท๊อป ให้ไปเล่นรุ่นที่มีออฟชั่นเพียงพอต่อการใช้งาน

ส่วนต่างของราคาจะเพิ่มขึ้น
จะทำให้คุณตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ
ตามนี้เลยครับ ผมว่าเว็บนี้จะมีพวกระบบกด Vote กด Like อะไรแบบนี้แล้วแฮะ เหมือนของ Yahoo ที่ดันความเห็นที่คนส่วนใหญ่คิดว่าเป็นประโยชน์ ไว้ด้านบนสุดน่ะครับ

ออฟไลน์ joeyote

City ถือว่าเพียงต่อการใช้ชีวิตแล้วนะครับ

กว้างขวางเท่าที่จำเป็น ที่เก็บของท้าย ใหญ่มโหฬารที่สุดด

เบาะนั่งสบายทุกตำแหน่ง(นั่งแค่คนสี่นะ) เข้าออกสะดวก ความกว้างขว้างเทียบชั้น C seg
อุปกรณ์ความบันเทิงจัดว่าดีมากกก(รุ่นSV) ลำโพง 6 ตัว ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม

ความปลอดภัยของรถ ได้ 5 ดาวแล้ววว เย้ๆๆๆ(ตัวขายนอกมี VSA) งั้นในไทยคงได้ 4 ดาว เหมือนเดิม

จิงๆ รุ่น V AT AS ก็เหลือๆแล้วครับ  แม่บ้านคงไม่ต้องการความสปอร์ท Paddle Shift ล้อ 16 ผมว่าไม่น่าได้ใช้หรอกคับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ทราบมาว่า city MC เพิ่ม 30,000 ตัวtop 69x,xxx+30,000 = 72x,xxx บาท
ตัวtop jazz 72x,xxx เท่ากัน หรือ civicFD ตัวเริ่มต้นเกียร์ออโต้ 794,000 บาท

???(ผู้หญิง ขับไปกลับ (ส่งลูกdaycareและไปทำงาน) ปิ่นเกล้า-นครปฐม
จันทร์-ศุกร์ 5วัน วันละรวม 100 km เสาร์อาทิตย์อยู่บ้านเลี้ยงลูกเด็กเล็กอายุไม่ถึงขวบ)

civicFD ตัวเริ่มต้นเกียร์ออโต้ ไม่มี airbag และabs
ซึ่งมีข้อเสียเรื่องความปลอดภัยแต่ก็เป็นข้อดีที่นำcarseatไว้เบาะข้างคนขับได้
(ถ้ามีถุงลมจะไว้carseatที่เบาะหน้าไม่ได้ครับ)

มาแชร์ความเห็นกันนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)
ขออนุญาตเรื่อง carseat ครับ
จริง ๆ แล้วเบาะโดยสารข้างคนขับเอาไว้ได้ครับ
 แต่ต้องเป็นรูปแบบหันหน้าไปทางกระจกหน้ารถ ห้ามเป็นรูปแบบหันหาพนักพิง เพราะถ้ามี air bag เวลามันกางจะดัน carseat
จากด้านหลังอย่างรุนแรง จนเด็กที่นั่งอัดก๊อบปี้กับพนักพิงรถเอง อันตรายมาก ๆ และทุกครั้งต้องเลื่อนเก้าอี้ทั้งตัวให้ห่างจากกระจกมากที่สุด
(ยกเว้นกฏหมายบางประเทศที่ห้าม เนื่องจากรถไม่มี airbag เกิดความเสียหายแล้วกระจกกระจาย นึกภาพเองละกัน)

โดยสรุปตำแหน่งแถวหลังปลอดภัยกว่า แม้ว่าจะเลี้ยงเด็กไม่สะดวกแต่ปลอดภัยกว่ากันเยอะครับ

ด้วยความเป็นห่วงครับ
'19 Honda Civic EL

methus zaa

S + ประมาณ 35,000
V + 5,000 - 10,000
SV + 5,000 - 10,000

ขอรับกระผม
โอ้ sv น่าสนเหมือนกันนะเนี่ย เพิ่มราคานิดเดียวเอง