ผู้เขียน หัวข้อ: Bangkok Post เขาว่า Camry นี่ ฟิลลิ่งพวงมาลัยห่วยที่สุดในรถระดับเดียวกันเลยหรือ  (อ่าน 8428 ครั้ง)

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
จาก http://www.bangkokpost.com/auto/autoscoop/19179/urban-eco-barge

มีตอนหนึ่งเขียนว่า Still, there's no escaping the fact the Camry still has one of the worst steering (aloof and lacking in accuracy) in the mid-sized family car front.

ผมเองไม่เคยลองขับเจ้ารุ่นนี้ ใครเคยขับ ใช้อยู่ รู้สึกอย่างไรบ้างครับ พอดีกำลังสนใจ Hybrid อยู่ครับ

ขอบคุณครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
ก็ไม่ถึงกับห่วยอะไรหรอกครับ

แต่ยังไม่เฉียบและแม่นยำเท่าAccordเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ koruru

toyota ยังสู้ honda ไม่ได้เท่านั้นเองคับ (เรื่องเครื่อง+เกียร์ แต่เรื่องเบาะนั่ง+ความสบาย toyota อาจกิน honda)
ดูจากหลายๆรุ่น เครื่อง 1.5 1.8 2.0 และ 2.4 ของ honda กระบอกสูบขนาดเท่ากัน แต่แรงม้้าต่างกันเป็น 10 กว่าตัว
แรงม้าของ honda กินขาด toyota ทุกขนาดกระบอกสูบ เกียร์ ของ honda ทุกรุ่นขณะนี้ 5 Speed หมดทุกรุ่น
แค่ toyota 5 Speed แค่รุ่นเดียว คือ Camry 2.4 (2.0 ยัง 4 Speed อยู่เลย) แต่ทำไมคนก็ยังเล่น toyota เยอะอยู่ดี
ผมไม่แปลกใจล่ะ พักหลัง 3-4 เดือนนี้ ยอดขายรถนั่ง ของ honda เพิ่มขึ้นอยู่ ค่ายเดียว ค่ายอื่นลดลงหมด

(ไม่ใช่ผมไม่ชอบ toyota น่ะแต่ถ้าเทียบกันแล้ว honda ดีกว่าเกือบทุกรุ่น ผมกำลังมอง Camry Hybird อยู่เหมือนกัน
ถ้า 187 แรงม้า จิง ราคาไม่เกิน 178XXXX ผมอาจซื้อไว้ใช้ซักคัน)

ออฟไลน์ Preceda2

ไม่ได้ห่วยขนาดนั้นหรอกครับ แต่ผมว่ายังไม่ดีเท่าที่ควร
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ฟีลลิ่งพวงมาลัยสำหรับคนส่วนมากผมว่าพวกเขาไม่ได้ใส่ใจตรงนี้กันหรอกครับ

พวงมาลัยหมุนแล้วรถเลี้ยว สำหรับบางคนแค่นี้คือพอเลย และคนส่วนมากก็คงไม่แคร์ที่จะเปรียบเทียบ แต่ถ้าเทียบกันแล้ว พวงมาลัยของแอคคอร์ดมีอัตราทดที่ไว ทำให้สลาลอมได้สนุก เลี้ยวคล่อง มีความรู้สึกเหมือนกับว่าเวลาเราหมุนพวงมาลัย ล้อจะถูกเลี้ยวในทันที แต่กับรถบางคัน เวลาเลี้ยวพวงมาลัย มันจะเหมือนกับพวงมาลัยไปสั่งลูกน้อง ให้ลูกน้องไปบอกล้อว่าช่วยหมุนที อะไรอย่างนั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมเห็นด้วย

แต่ ต้องบอกก่อนว่า มันไม่ได้ห่วยแตกถึงขนาด อัลติส ใหม่ 1.6 และ 1.8 ที่ใช้แร็คไฟฟ้าเซ็ตมาไม่ดี 
มันไม่เลวร้ายแบบนั้นแน่ๆ และการตอบสนองของมัน ยังถือว่า ทำได้โอเคแล้ว เพียงแต่ แอคคอร์ด และเทียนา ทำได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
new vios พวงมาลัย พอขับซัก 100+
มันหนักขึ้นจากตอน ขับช้าๆไหมครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ u5114864

• Jr. Member
  • **
ผมว่าดีกว่าเทียน่าใหม่อ่ะ

เทียน่าใหม่ของคุณแม่ พวงมาลัยออกแบบมาเหมือนจะเอาใจคนแก่ หุหุ

^
^

เรากำลังพูดกันถึง การตอบสนองของพวงมาลัยจ้ะ ไม่ใช่เรื่องดีไซน์จ้ะ

แต่โอเค นั่นคือ อีก 1 ความเห็น ของกระทู้นี้ จากน้อง ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

เอาง่ายๆเลยละกันครับ แอคคอร์ดที่บ้าน ผมชอบพวงมาลัยเลี้ยวปุ๊บตามมือสั่งไปเลยไม่มีอิดออดแต่คุณแม่ผมบอกว่ามันไวเกินไปชอบแบบเลี้ยวไปซักแวบนึงแล้วล้อค่อยหมุน คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ 2k

เรื่องการตอบสนองของพวงมาลัยถ้าจะบอกว่ามันห่วยที่สุดก็ไม่ถูกนะครับ รสนิยมของคนเราไม่มันเหมือนกันบางคนเค้าก็ชอบที่พวงมาลัยมันไม่ไวมากเกินไป มันน่าหวาดเสียว อย่างที่รู้ๆกันว่าโตโยต้าทำรถขายกลุ่มคนหมู่มาก สิ่งที่หนังสือพิมพ์บอกว่าห่วยที่สุดแต่สำหรับคนทั้งประเทศหรือทั้งโลกเค้ามองว่าเป็ยสิ่งที่เพียงพอเหมาะสมกับการใช้ชีวิตขับขี่ของเค้าแล้ว  ;D

คนบอกว่าห่วยอาจหมายถึงห่วยเพราะเค้าใช้มุมมองของคนชอบรถสปอร์ตมามองหรือเปล่า?  อันนั้นไม่แปลกถ้าพวงมาลัยตอบสนองช้าแล้วเค้าจะไม่ชอบแต่จะให้ดีไปลองโตโยต้าในกลุ่มของรถสปอร์ตแท้ๆจะดีกว่าแล้วค่อยว่ากันอีกที เอามุมมองของรถสปอร์ตมาวัดคุณภาพรถบ้านอย่างแคมรี่อันนี้ไม่ถูกครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Yupgi

• Newbie
  • *
อืม..เพิ่งรู้ครับเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพิ่งขับ Camry มาได้แค่ 2 อาทิตย์เอง โดยส่วนตัวคือ ไม่รู้สึกว่ามันแย่ คือหักเลี้ยวมันก็เลี้ยว แค่นี้ก็เพียงพอกับความต้องการของผมแล้วครับ ส่วน Accord หรือ Teana ยังไม่เคยขับครับ ก็เลยไม่รู้ว่าพวงมาลัยมันเทพขนาดไหน -*-

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
ผมว่ามันไม่ถึงกับคำว่าห่วยแตกหรอกครับ

เพียงแต่ผู้ที่ขับขี่อาจจะมีความรู้สึกไม่ตอบสนองได้ดีเท่ากับรถรุ่นอื่น

ในระดับเดียวกันครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ 380Z

คนบ้านนอกแถวบ้านผมเข้าไม่สนหรอกว่ามีกี่เกีย

ไม่สนหรอกว่าพวงมาลัยห่วยแค่ใหน ขอให้ยี่ห้อโตต้าเป็นใช้ได้

หลายๆ คนคิดแบบนี้จริงๆ

ออฟไลน์ kman007

• **
ก็แค่ความรู้สึกนะว่าช้าหรือเร็วถ้าให้ชัวร์จับสถติสักคันละ 30 ครั้งแล้วเอามาทำเป็น CPK ดูน่าจะสรุปได้ระดับนึงนะครับ

ออฟไลน์ siamesecat

• **
คนบ้านนอกแถวบ้านผมเข้าไม่สนหรอกว่ามีกี่เกีย

ไม่สนหรอกว่าพวงมาลัยห่วยแค่ใหน ขอให้ยี่ห้อโตต้าเป็นใช้ได้

รบกวนแก้คำว่า  "คนบ้านนอกแถวบ้านผม"  เป็นชาวบ้านทั่วๆไป ได้ใหมครับ
รู้สึก สังเวชและอนาจกับแนวคิดว่าคนอื่นต่ำต้อยกว่าจริงๆ

แก้เถอะครับ  ไม่งั้นผมก็เป็นคนบ้านนอกที่ไม่เคยสนใจอะไรจริงๆ 
ซึ่งไม่เคยเป็นแบบนั้นเพราะผมซื้อรถทุกทีก็โตโยต้า กว่าจะได้ซิื้ออ่านspec เทียบกันตาแทบทะลุ เข้าเน็ตเป็นร้อยทั้งไทยทั้งเทศที่ดูการเปรียบเทียบ
ถามคนเคยใช้นับสิบๆคน ไปลองดูแทบทุกยี่ห้อ ไปดูเตนท์จนเค้ารำคาญ

ขอร้องอย่าโพสตือะไรทำนองนี้อีกเลย
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
คำว่า "คนบ้านนอก" ไม่ได้หยาบคาย หรือเป็น negative แต่อย่างใด ผมเองก็มักจะอ้าง/พูดเสมอว่าผมเป็นคนบ้านนอก เพราะไม่ได้อยู่ในกทม.

อย่าซีเรียสครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

pode

• บุคคลทั่วไป

ผมว่าอย่าเพิ่งคิดในแง่ลบกันเลยครับ คิดว่าเจ้าของคำพูดนี้คงไม่ได้มีเจตนาจะดูถูกคนบ้านนอก
คงอยากเปรียบเทียบให้เห็นภาพพจน์น่ะครับ
ยังไงมองในแง่บวกกันดีกว่านะครับ

สำหรับความเห็นผม พวงมาลัยคัมรี่ที่เคยลอง ไม่ห่วยอย่างที่คิดครับ มันคนละอารมณ์กันกับ แอคคอร์ด กับเทียน่า
มีดีกันคนละแบบ แต่เรื่องการดีไซน์ ภายใน ยกให้ แอคคอร์ด กับเทียน่าละกันครับ แต่เทียน่าจะดูผู้ใหญ่ขึ้นมาหน่อย
วัสดุอุปกรณ์ดีกว่าทั้งสองค่าย

ในฐานะ ผู้ดูแลเว็บ

ผมพิจารณาแล้วครับว่า

คำว่า "คนบ้านนอก" ในกรณีนี้ เป็นการพูดขึ้นมา โดยไม่มีเจตนาความหมายในเชิงลบ
เชิงดูถูก หรือเหยียดหยามผู้หนึ่งผู้ใดแต่อย่างใดครับ และเป็นคำที่ ประชาชนทั่วไป
ก็มักจะพูดใช้กันเป็นปกติอยู่แล้ัว

จึงเรียนมาเพื่อทราบ โดยทั่วกัน

pode

• บุคคลทั่วไป
ใช่ครับ พี่จิมมี่