ผู้เขียน หัวข้อ: นำยอดขายรถของประเทศเพื่อนบ้านมาให้ดูกันครับ  (อ่าน 4814 ครั้ง)

ออฟไลน์ a_mad45

• Jr. Member
  • **
นำยอดขายของประเทศเพื่อนบ้านมาเลเซียมาให้ดูกันครับเป็นยอดขาย ถึงเดือน กรกฎาคมคม ครับ
Link:http://paultan.org/2011/08/25/new-segment-malaysian-automotive-association-vehicle-sales-data-for-july-2011/

รถที่ยังคงขายดี ก็คงเป็นรถแบรนด์ของมาเลเซียเอง อย่าง Proton และ Perodua ส่วนแบรนด์อื่นๆบางรุ่นก็ไม่เห็นมีขายในเมืองไทยซึ่งเป็นรถสวยๆน่าจะมีขายในบ้านเราแต่บ้านเขามี เช่น Mitsubishi ASX ,Mazda 6,Suzuki Alto,Toyota Rush,Nissan Sylphy เป็นต้น

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: นำยอดขายรถของประเทศเพื่อนบ้านมาให้ดูกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:13:43 »
Yaris ขายได้ 5 คัน

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: นำยอดขายรถของประเทศเพื่อนบ้านมาให้ดูกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:37:53 »
Fortuner 1,000 คันเ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 13:12:52 »

ผมก็ดูแล้วมาสะดุดตรงนี้เหมือนกัน 5555

ขอบคุณมากๆครับผม
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 13:18:09 »
Proton Savvy ขายได้ 5 คัน

ในไทยขายได้เยอะกว่าอีกอะ - -''

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 13:40:55 »

สงสัย  yaris บ้านเขาจะแพงกว่าบ้านเรา  เท่าที่ทราบถ้าเป็นแบรนด์อื่นนอกเหนือ Proton และ Perodua รถจะแพงกว่า เพราะเขาเหมือนจะส่งเสริมให้คนเขาใช้แบรนด์ในประเทศมากกว่า

ออฟไลน์ Cross MPV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 14:11:32 »
ใช่แล้วครับ เวลาเพื่อนมาถามผมว่าโปรตอนเป็นอย่างไรบ้าง
ผมก็จะตอบไปว่า เป็นห่วงเรื่องอะไร ถ้าเรื่องอะไหล่ไม่ต้องเป็นห่วง ถ้ามีคนรู้จักอยู่ที่สงขลาก็ให้เค้าไปหามาจากฝั่งโน้นได้

แล้วเพราะที่โน่นรัฐเขาส่งเสริมให้คนในประเทศใช้ยี่ห้อ Proton เพราะรถจะราคาถูกกว่า แถมส่งเสริมให้คนไม่มีตังสามารถผ่อนได้นานเป็น 10 ปี
ดังนั้นอะไหล่ไม่มีทางที่จะหายากแน่ๆ และรถเก่าๆอย่าง Waja, Saga รุ่นเก่าๆนั้นก็ยังเห็นวิ่งอยู่โดยทั่วไปต่อให้ผู้บริการในประเทศไทยเราตาย
เราก็ยังหาได้อยู่ ห่วงก็แค่วัสดุการประกอบและสมรรถนะที่เราได้รับมากกว่าครับ บางรุ่นถือว่าคุ้มค่ามาก

ส่วน Yaris ผมว่าเหมือนของแพงเฉยๆมั้งครับ เพราะบ้านเค้าก็ยังนิยม MPV หลายที่นั่งอยู่เหมือนกัน แต่พอไปดู Vios กลับขายดีมากๆๆๆแฮะ

สุดท้าย ผมว่ามันขึ้นกับสายตาคนไทยด้วยที่มักจะมองว่ารถญี่ปุ่นดีกว่ามากมาย รถอินโด มาเลย์ เกาหลี จีน ไม่ได้เรื่อง!!!
แล้วรถในประเทศไทยเราจะไปได้อย่างไรถ้ามีคนที่กล้าทุ่มทุนสร้างแบรนด์คนไทยมา ทั้งๆที่โรงงานไทยประกอบเก่งๆ กันทั้งนั้น
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ gotodo

• **
  • hiace hiace hiace
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:09:40 »
555 แปลกดี ทำไม yaris ที่มีพื้นฐานมาจาก vios  ขายได้แค่ 5 คัน ทั้งที่ vios ขายได้มากที่สุดในรถ toyota ที่ขายที่นั่น คือ 16816 คัน น่าตกใจจริงๆ!!! :o :o

ปล. ที่นู่นก็มีรถยี่ห้อของมาเลย์ที่เหมือนกับ vios อยู่ไม่ใช่เหรอครับ แล้วทำไม vios ถึงยังขายดีมากอยู่ล่ะครับ 
'90 toyota hiace (past) /// '96 bmw 525i E34 /// 11' ford RANGER 2.5 tdci wildtrak double cab

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 12:13:52 »
ผมเคยคุยเรื่องรถกับเพื่อนชาวมาเล เขาบอกว่าคนที่เบื่อแบรนด์ของมาเล เขาก็จะมาซื้อพวก โตโยต้า ฮอนด้า แทน ถึงแม้ราคารถจะแพงกว่า แต่ก็ได้รถที่ดีกว่า ไม่ว่าจะเป็นเครื่องยนต์ประหยัดน้ำมันกว่า สมรรถนะดีกว่า วัสดุดีกว่า และใครขับแบรนด์ญี่ปุ่นแสดงว่าเป็นคนมีฐานะ มีตังค์ เพราะรถญี่ปุ่นรุ่นเดียวกันในบ้านเรานั้น ที่บ้านเขาจะแพงกว่าบ้านเราเป็นแสนเลย ส่วนรถเล็กๆแบบ ยาริส  นั้นที่บ้านเขามีตัวเลือกอื่น คือ ยี่ห้อ Perodua รุ่น myvi เป็นรถเล็ก คล้ายๆ ยาริส  เพื่อนผมบอกว่ารุ่นนี้ที่มาเลเขานิยมกันมาก เขาเลยไม่สนใจยาริส  ;D

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 13:02:23 »
อ่านลงมาเรื่อยๆ เจอ...Mahindra Scorpio Mhawk ??
มันมีรถยี่ห้อนี้ด้วยหรอเนี้ย?? เพิ่งเคยได้ยิน
หน้าตายังกับ Pajero ยังไงยังงั้นเลย
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 02:25:19 »
มหินทรา ของอินเดียไงครับ ลองเสริช Google ดู จะเห็นอะไรแปลกๆ เพียบเลย