ผู้เขียน หัวข้อ: มีการศึกษานิสัย การขับรถของคนในแต่ละประเทศไหม?  (อ่าน 6182 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

ตามหัวข้อเลย

เหมือนเคยได้ยินว่าคนทางตะวันออกกลางเขาขับรถกันเร็วมากๆ แล้วที่ออสเตรเลียเขาขับรถกันไม่เกิน120เลย

เลยอยากรู้ว่าคนไทยส่วนใหญ่ถ้าเทียบกับชาวโลกเขาแล้ว เราขับรถกันเป็นไง ปลอดภัย

หรือขับกันเร็ว-ข้าเพียงใดครับ  มีข้อมุลการศึกษาประเภทนี้ไมครับ :)

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ผมว่าเมืองไทยน่าจะเป็นประเภทเร็วก็เร็วเวอร์ ช้าก็เต่าเรียกพ่อเรียกแม่กันเรยทีเดียวนะฮะ ;D

ออฟไลน์ Blur

น่าจะดูที่ กฏหมายกับการบังคับใช้ว่าเข้มข้นแค่ไหนมากกว่าครับ
เพราะนิสัยวัดกันคงไม่ได้

เพิ่งไปเที่ยวยุโรปมา
เยอรมัน มิวนิค ผมจะข้ามถนน ยังเดินมาไม่ถึงขอบทางมาลาย รถเบรกรอผมครับ งงมากๆ ทุกทางม้าลาย
รถทุกคัน หรู กระจอด แต่งซิ่ง ยืนยันว่าหยุดให้คนข้ามทางม้าลายทุกคัน ประทับใจครับ

ผมได้นั่งรถเรโนมีคนขับให้กลับจากปรากมามิวนิควิ่ง 190 นิ่มๆกันเลย
จะแซงเข้าซ้าย คนขับจะมองหลังตลอด มีแรงกว่ามาหลบทันที
รถบรรทุกพยายามแซง แต่ช้าหน่อยไม่มีแบบแตรไล่ รถบรรทุกแซงเสร็จรีบหลบทันที
สุดยอดจริงๆ เป็นแบบนี้ตลอดทาง

ส่วนคนไทย ขับตามใจตัวครับ ไม่ได้ขับตามกฏจราจร  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

ว่าไปวันนี้ตอนกลับบ้าน เจอแคมรี่ 2.0G (ไม่ใช่ไฮบริดนะฮะ) บนทางด่วน ขับเลนขวาแบบหนึบมาก วิ่งประมาณ 80 ย้ำ บนทางด่วน ซึ่งรถโดยเฉลี่ยน ไม่มีต่ำกว่า 100 อยู่แล้ว ซึ่งผมก็กดครูซวิ่ง 140-160 ประจำ ...

เปิดไฟไล่ก็แล้ว บีบแตรก็แล้ว ออกซ้ายก็เจอรถช้าอีก .... พอหาจังหวะแซงได้ ดันเปิดกระจกยกนิ้วให้เราอีก สุดยอดเรยคนไทย !!

ออฟไลน์ Fly to dream

คนไทยผมว่าดีกว่าหลายประเทศในเอเชีย  ยิ่งเพื่อนบ้านเรานี่ยิ่งสุดยอด  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยครับว่ามันอยู่ที่การบังคับใช้กฎหมาย อย่างเมืองไทยนี่ถ้าตำรวจจับและปรับอย่างจริงจังก็ไม่มีปัญหาเหมือนเมืองนอกแหละครับ ;D

แล้วพอสังเกตดูเวลาไปประเทศต่างๆนี่ระเบียบวินัยการใช้รถมันเป็นไปตามระดับความเจริญจริงๆ  :D คงเพราะคนเขามีวินัย เคารพกฎหมายและเกรงกลัวตำรวจ เพราะตำรวจเขาจับจริงๆไม่ว่าคุณจะใหญ่มาจากไหนคุณก็มีสิทธิถูกใส่กุญแจมือเอาเข้าคุกได้ และค่าปรับเขาแรงเจอเข้าไปร้อยเหรียญอย่างงี้ทุกคนเลยขับเรียบร้อย

ออฟไลน์ gorilla

อย่างที่หลายความเห็นกล่าวไว้ครับ

มันขึ้นอยู่กับความเข้มข้นของการบังคับใช้กฏหมายด้วยครับ

ผมเรียนออสอยู่ครับ  ส่วนใหญ่คนก็ขับไม่เร็วเกินกฏหมายกำหนดครับ  เพราะถ้าเกินก็เตรียมรับความเสี่ยงได้เลย ตำรวจไม่ปล่อยแน่ๆ ค่าปรับหนักขึ้นตามความเร็วที่เกิน $75-$1000 + ยึดใบขับขี่

ขับช้าก็โดนจับนะครับ  ค่าปรับ $100-$1000 แล้วแต่รัฐครับ

แล้วทางม้าลาย ก็คือ ทางม้าลายครับ  คนข้ามจะข้ามเมื่อไหร่ก็ได้  รถต้องหยุด  ถ้าไม่หยุดก็มีเฮ...แน่นอน

ออฟไลน์ Satanic za'

เท่าที่ผมสัมผัสมา 2-3 ประเทศ

ประเทศอิสราเอล จะคล้ายๆกับ คห บนเล่าให้ฟังครับ คล้ายๆกับประเทศจากฝั่งยุโรป เค้าค่อนขับรถกันเป็นระเบียบ เวลาเห็นคนยืนตรงทางม้าลาย เค้าจะจอดรถก่อนทันที ผมเคยไปยืนคุยโทรศัพท์แถวๆทางข้าม (แต่ไมได้จะข้าม) รถเค้าก็หยุดให้ทันที แต่ผมก็เดินหันหลังกลับเพราะไม่ได้จะข้าม (สงสัยเค้าคงด่าในใจอะ 555)

ประเทศจีน ขับรถค่อนข้างไม่มีระเบียบวินัยเท่าไหร่ แต่เค้าขับรถไม่ค่อยเร็วนะ เมื่อเทียบกับบ้านเรา อาจจะเป็นเพราะว่าบ้านเค้ามีพวกมอเตอร์ไซค์ จักรยานค่อนข้างเยอะ  และมีทางแยกค่อนข้างเยอะ และที่สำคัญใช้แตรกันเป็นว่าเล่น 5555 (เมืองที่ผมไปคือ Wu xi)

แต่ที่เห็นมาแล้วรู้สึกว่าย่ำแย่จริงๆก็มีเวียดนามกับอินโดครับ วุ่นวายมากๆ เห็นแล้วปวดหัว ข้ามแยกแต่ละทีลุ้นกันขรี้แทบแตก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องไปศึกษาไกลถึงต่างประเทศหรอกครับ คนกรุงเทพกับคนต่างจัุงหวัดก็ขับต่างกันฟ้ากับเหวแล้วครับ

ออฟไลน์ Northbridge

อยากลองไปขับอยู่ในเยอรมันสักครั้งในชีวิต  ;)

GeMiNi

Re: มีการศึกษานิสัย การขับรถของคนในแต่ละประเทศไหม?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:57:14 »
ที่สก็อตแลนด์ คนขับรถกันใจเย็นมากคับ
ขนาดผมเจอรถวัยรุ่นรถแต่งซิ่งขับมาเร็วๆ พอผมจะข้ามทางม้าลายเค้ายังเบรกรอให้ผมข้ามก่อนเลย
แล้วที่สำคัญผมไม่เคยเจอคนขับรถปาดหน้ากวนประสาทกันเลย บีบแตรเปิดไฟสูงตะโกนด่ากันก็ไม่เคยเจอ
เค้าจะใช้แตรต่อเมื่อจะทักทายคนรู้จักกันอ่ะคับ :D
เวลาให้ทางก็ยกมือขอบคุณยิ้มให้กันตลอด ขนาดคนไม่รู้จักกันก็ทำ

ที่จีนผมเคยไปมาครั้งนึงที่เซี่ยงไฮ้ ไม่ประทับใจอย่างแรง
รู้สึกว่าจะแย่กว่าบ้านเราซะอีก พอจะข้ามทางม้าลาย รถอยู่ห่าง100เมตรได้ บีบแตรเปิดไฟสูงค้างมาแต่ไกลเลย
แล้วยังมีการมามองหน้าหาเรื่องเราอีก เป็นทุกคันคับ จะข้ามกี่ครั้งก็เจอแต่แบบนี้

keanetona

Re: มีการศึกษานิสัย การขับรถของคนในแต่ละประเทศไหม?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 15:24:49 »
ที่สก็อตแลนด์ คนขับรถกันใจเย็นมากคับ
ขนาดผมเจอรถวัยรุ่นรถแต่งซิ่งขับมาเร็วๆ พอผมจะข้ามทางม้าลายเค้ายังเบรกรอให้ผมข้ามก่อนเลย
แล้วที่สำคัญผมไม่เคยเจอคนขับรถปาดหน้ากวนประสาทกันเลย บีบแตรเปิดไฟสูงตะโกนด่ากันก็ไม่เคยเจอ
เค้าจะใช้แตรต่อเมื่อจะทักทายคนรู้จักกันอ่ะคับ :D
เวลาให้ทางก็ยกมือขอบคุณยิ้มให้กันตลอด ขนาดคนไม่รู้จักกันก็ทำ

ที่จีนผมเคยไปมาครั้งนึงที่เซี่ยงไฮ้ ไม่ประทับใจอย่างแรง
รู้สึกว่าจะแย่กว่าบ้านเราซะอีก พอจะข้ามทางม้าลาย รถอยู่ห่าง100เมตรได้ บีบแตรเปิดไฟสูงค้างมาแต่ไกลเลย
แล้วยังมีการมามองหน้าหาเรื่องเราอีก เป็นทุกคันคับ จะข้ามกี่ครั้งก็เจอแต่แบบนี้

ที่จีนเขาขับแย่มากครับ แต่....รถเขาสภาพดีกว่าบ้านเรา และ ไม่มีควันดำ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 17:55:22 »
เคยเห็นคลิปของอินตะระเดีย สุดยอดมากเลยผมลุ้นเยี่ยวเหนียวเลย สุดยอดจริงๆ นึกว่าจะชนหลายรอบแล้ว เขาว่าที่นั่นแตรสำคัญมากเพราะต้องให้เสียงกันตลอด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ speedtest

• Newbie
  • *
    • test SpeedTest เช็คความเร็วเน็ต ทดสอบความเร็วเน็ต วัดความเร็วเน็ต
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 18:02:02 »
ขับรถต่างจังหวัด ต้องระวังมอเตอร์ไซด์เป็นอย่างยิ่งครับ
กลัวขับมาชนเรา เปลี่ยนเลนส์มาเบียดซะงั้น :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 19:28:27 »
บ้านเราคงแบบ เอ็กซ์ตรีม น่ะครับ
แต่เห็นที่บอกแล้ว เยอรมนี น่าเป็นตัวอย่างนะ คือระเบียบ มี แต่ออโต้บาห์นก็ไม่มีสปีดลิมิต คือถ้าขับเร็ว แต่มีวินัย ใช้ช่องทางถูกต้องก็ยังไม่ถึงกับอันตรายครับ

ส่วนเรื่องทางม้าลายบ้านเรา อุตส่าห์หยุดให้ แว่บไฟ ยังมีควายบางตัวยืนง่าวเฉยเลย ตัวเองมีสิทธิ์ใช้ทางแล้วแท้ๆ ไม่ไหวๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 20:00:37 »
ในกรุงเทพ เจอไฟเขียวเราต้องรีบออกตัว หรือถ้าเขียวกระพริบ หรือไฟเหลืองต้องรีบๆ กด

แต่ต่างจังหวัด ทุกอย่างมันคือความสะบายใจ ออกตัวเนิบๆ วิ่ง 20 ผ่านแยก หุหุหุ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 20:07:14 »
ในกรุงเทพ เจอไฟเขียวเราต้องรีบออกตัว หรือถ้าเขียวกระพริบ หรือไฟเหลืองต้องรีบๆ กด

แต่ต่างจังหวัด ทุกอย่างมันคือความสะบายใจ ออกตัวเนิบๆ วิ่ง 20 ผ่านแยก หุหุหุ
เพื่อนผมบอก กลับบ้านเกิด นครสวรรค์ ใครจะเปลี่ยนเลนก็เปลี่ยนไม่มีเปิดไฟเลี้ยวเลยครับ + จยย. ย้อนศรไปเลนครึ่ง

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:09:33 »
บ้านเราคงแบบ เอ็กซ์ตรีม น่ะครับ
แต่เห็นที่บอกแล้ว เยอรมนี น่าเป็นตัวอย่างนะ คือระเบียบ มี แต่ออโต้บาห์นก็ไม่มีสปีดลิมิต คือถ้าขับเร็ว แต่มีวินัย ใช้ช่องทางถูกต้องก็ยังไม่ถึงกับอันตรายครับ

ส่วนเรื่องทางม้าลายบ้านเรา อุตส่าห์หยุดให้ แว่บไฟ ยังมีควายบางตัวยืนง่าวเฉยเลย ตัวเองมีสิทธิ์ใช้ทางแล้วแท้ๆ ไม่ไหวๆ

สวัสดีครับ
ที่ยืนง่าว ก็เพราะกลัวมารยาทการขับรถของคนไทย (บางคน) มั้งครับ จากเหตุผลที่เพื่อนๆบอกมาทั้งหมด
นานๆจะเจอคนขับที่มีมารยาทงามๆ เลยตกใจหมดเลย

ผมเคยผ่านออโต้บาห์น ครั้งหนึ่งในชีวิต องค์ประกอบที่ทำให้เป็นอย่างนั้นได้น่ามาจาก
1.ถนนดีถูกสร้างมารองรับ(เคยดู Discovery การสร้างถนนเส้นนี้ )
2.รถดี ถึงแม้เก่าการตรวจสภาพคงไม่เหมือนบ้านเรา
3.กฏหมายแรงและเอาจริง เรื่องกินเหล้าขับรถ คุณคือฆาตกร ถ้าทำให้คนอื่นตาย
4.จิตรสำนึกที่สูง และการเคารพกฏระเบียบ
5.ผู้บังคับใช้กฏหมายเคารพในอาชีพของตน
6.ฯลฯ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:20:52 »
ส่วนตัวนะ

ไม่ค่อยมีคนที่เดินสายกลาง

ออกถนนใหญ่ - ถ้าไม่เจอแช่ขวาตลอดทาง ก็ประเภท มุดแหลกแหกสะบั้น

ตามชุมชนสี่แยกวัดใจ - ยอมเขาไปทุกเรื่อง กับ ชีวิตนี้ไม่เคยปล่อยโอกาสให้คนอื่น