ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ เรื่องรถคันแรกครับ  (อ่าน 5528 ครั้ง)

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ขอคำปรึกษาครับ เรื่องรถคันแรกครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 17:10:05 »
ขอคำปรึกษาครับ เรื่องรถคันแรกครับ
ผมอายุ 25 อาชีพ อิสระ อยู่กับแฟน ยังไม่มีลูก ใช้รถในเมือง ส่วนใหญ่
วิ่งจาก รังสิต คลอง3 ไปประตูน้ำ(รถติดบรรไล) ระยะทางไปกลับประมาณ 80 กม. แต่ละเดือนประมาณ 12ครั้ง
ออกเที่ยวต่างจังหวัด เดือนละ 1-2ครั้ง หรือบ่อยกว่านั้น หรือกลับบ้านต่างจังหวัดบ้านผม จ.ตาก 500 กม. บ้านแฟน จ.อุบล 600 กม.
โดยรวมๆแล้วผมคิดว่า แต่ละเดือน จะใช้รถประมาณ 2000 +- กม.
ตอนแรกผมคิดว่าจะออก altis mc 1.8-2.0 เอาไปติด lpg ซึ่งเหมาะมากๆ แต่ติดอยู่ที่ว่า แฟนผมไม่อยากให้ไปติด ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของผู้หญิง ขี้กังวลไปหมด
ผมก็ไม่อยากขัดใจ ก็เลย เหลือตัวเลือกอยู่ 2คันนี้ครับ
1. new mazda3      1064000
2. toyota prius standard    1190000

ทั้งสองตัวผมศึกษามาบ้าง แต่ถามเพราะ อยากได้ความเห็น จากผู้ที่เคยมีรถมาก่อน
ส่วนตัวผมยังคิดไม่ตก (มันเป็นรถคันแรกอะ คิดมากครับ)
ตอนนี้มีงบ สามารถซื้อสดได้ แต่คิดว่า จะซื้อแบบ ผ่อน ดาวน์ ประมาณ1ล้าน ที่เหลือเก็บใว้เป็นทุนเผื่อฉุกเฉินครับ

รบกวนหน่อยนะครับ :D

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาครับ เรื่องรถคันแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 17:37:52 »
รถคันแรกก็เล่นท่ายากเลยนะครับ
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ขอคำปรึกษาครับ เรื่องรถคันแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 18:09:28 »
ถ้าเป็นเคสนี้ ขอแนะนำว่าลองจบกับพี่อู๊ด ครับ

ผมขับมา 134 กิโลเมตรแล้ว เข็มน้ำมันยังไม่กระดิกลงเลยสักขีด

ไปเที่ยวต่างจังหวัดก็ไม่ใช่ปัญหา

เมื่อคืนก็เพิ่งพาลุยน้ำท่วมเข้าบ้าน
น้ำลึกตีพื้นรถ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

มันเป็นรถที่จอดอยู่บนโชว์รูมเฉยๆแล้วคนจะนึกไม่ออกว่าทำไมคุณถึงควรจะซื้อมันฺ...

จนกว่าจะพามันออกถนนนั่นละ!  ลูกเล่นเล็กๆน้อยๆที่แสดงถึงความใส่ใจ
ของ Chief. Engineer ในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ นี่แหละ คือสิ่งที่ทำให้ผมรับรู้เลยว่า

เขาสร้างมันด้วยความตั้งใจ และด้วยจิตใจที่ดี เหมือนที่ผมรู้สึกจาก First. Impression. ตอนเจอเขาที่ญี่ปุ่นนั่นแหละ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 18:13:37 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 18:17:34 »
ใช้รถเยอะขนาดนี้ก็ Prius เถอะครับ คิดส่วนต่างค่าน้ำต่อเดือนเทียบกับ Mazda3 แล้ว คุ้มสุดๆ ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 19:12:05 »
เลือก Prius ครับ ถ้าผมซื้อคงไปดัดแปลงให้จอด N ได้ด้วย จอดในห้างจะได้สบายหน่อย
(New lancer กับ EX สบายกว่า เข้า N ดับเครื่อง ไม่ต้องดัดแปลง)

ทำไมเลือก Prius
1. ประหยัดน้ำมัน
2. การออกแบบเชิงวิศวกรรมดูดีกว่าทั้ง Altis และ Mazda 3 แสดงถึงความใส่ใจ ลองไปดูครับ
3. ถุงลมเยอะดี ถุงลมคู่หน้า ด้านข้าง และที่หัวเข่าคนขับ
4. ขนาดกำลังดี ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป
5. รถยอดขายอันดับ 1 ของญี่ปุ่น
6. วงเลี้ยวไม่กว้างเกินไปที่ 5.2 เมตร
7. มี VSC และ TRC
8. ภายในทั้งข้างหน้าและหลัง ผมชอบ Prius ดูกว้างขวางกว่าครับ ไม่อึดอัดครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ comet1123

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 19:23:45 »
ถ้าใช้รถเยอะแบบนี้priusก็น่าจะตอบโจทษ์ได้คับแต่อีกแง่นึงผมก็มองว่า
สำหรับคุณแล้วlpgน่าจะตรงความต้องการมากที่สุดเพราะผมยังคิดอ่ะคับว่า
แล้วต่อไปราคาน้ำมันมันพุ่งสูงกว่านี้จะเป็นยังไงถ้าต่อไปราคาต่อหน่วย
แรงจนhybridก็ยังเอาไม่อยู่ซึ่งผมก็ว่าไม่นานเกินจะรอหรอกคับแต่กับราคา
แก๊สนี่มันขยับไม่ง่ายเหมือนน้ำมันเพราะมันกระทบอะไรๆอีกหลายทาง  แต่ก็เข้าใจใน
สิ่งที่แฟนคุณกังวลคับเรื่องความปลอดภัยแต่อยากให้ลองคิดดูอ่ะคับว่า
ที่แฟนคุณกังวลนั้นเป็นเพราะยังไม่มีข้อมูลที่ครบถ้วนเพียงพอในเรื่อง
การติดตั้งแก๊สในรถยนต์ว่าเดี๋ยวนี้เขามีระบบความปลอดภัยแค่ไหนแล้ว
หรือเป็นเพราะเขาเชื่อไปล้วว่ามันไม่ปลอดภัย ถ้าเป็นเพราะยังไม่มีข้อมูล
ผมว่ายังพอคุยได้คับแต่ถ้าเชื่อไปแล้วนี่........ก็ต้องตามแต่ ผบทบ. จะบัญชาแล้วล่ะ อิอิ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 20:10:27 »
ก็ถ้า2ตัวนี้แนะนำ Prius ล่ะครับเหตุผลก็คงเหมือนกับทุกท่านที่ตอบไว้ด้านบนแล้วล่ะ

ปล.เข้ามาอ่านกระทู้นี้ตอนแรก เกือบจะไปเชียร์เก๋งดีเซลบ้างรุ่นแล้วซิ แต่คิดไปคิดมา เห็นเป็นรถคันแรกคงจะไม่เหมาะ ::)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 20:48:07 »
^
^
ผมก็ว่า เก๋งดีเซล ก็ดีนะครับ ......

เพราะว่า มันเหมาะกับการเป็นรถคันแรกมากกว่านะ

เพราะมันจุกจิกน้อยมาก เครื่องดีเซลเป็นอะไรที่ดูแลง่ายมากๆ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง หรือของเหลวต่างๆตามระยะก็พอแล้ว ไม่มีหัวเทียน ไม่มีจานจ่าย

รถเบนซิล เครื่องสดุดหน่อยก็หัวเทียน เดียวสายไฟอื่นๆเปื่อย ขาด จนไฟรั่ว ก็รวน

อีกอย่าง ยังไงน้ำมันดีเซลก็ถูกกว่าเบนซิล ตลอดทศวรรษ นี้แน่นอนครับ ..

ป.ล. เล่าให้อ่านเฉยๆนะครับ  เผื่อไว้พิจารณา

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 23:29:33 »
อืมม ท่ายากจริงๆครับ ปัญหาคือเก๋งดีเซลเรามันศูนย์พอไหวหรือเปล่าเอ่ย
H.

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 23:49:46 »

รถคันแรกนี่เล่นของดีนะครับ  ;D
แถวบ้านผม คันแรกนี่ต้องเป็นแนว March E MT,City S MT,Vios E MT(โดยเฉพาะ Vios E MT ฟันธงเลยว่าเป็น 8 ใน 10 ของวีออสในจังหวัด)

ถ้าใช้รถบ่อยและไกล คงขอแนะนำพริอุสครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 01:03:43 »
ขอบคุณ สำหรับทุกความเห็นนะครับ  :)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 18:00:01 »

ผมก็ว่า เก๋งดีเซล ก็ดีนะครับ ......

เพราะว่า มันเหมาะกับการเป็นรถคันแรกมากกว่านะ

เพราะมันจุกจิกน้อยมาก เครื่องดีเซลเป็นอะไรที่ดูแลง่ายมากๆ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง หรือของเหลวต่างๆตามระยะก็พอแล้ว ไม่มีหัวเทียน ไม่มีจานจ่าย

รถเบนซิล เครื่องสดุดหน่อยก็หัวเทียน เดียวสายไฟอื่นๆเปื่อย ขาด จนไฟรั่ว ก็รวน

อีกอย่าง ยังไงน้ำมันดีเซลก็ถูกกว่าเบนซิล ตลอดทศวรรษ นี้แน่นอนครับ ..

ป.ล. เล่าให้อ่านเฉยๆนะครับ  เผื่อไว้พิจารณา

อืมม ท่ายากจริงๆครับ ปัญหาคือเก๋งดีเซลเรามันศูนย์พอไหวหรือเปล่าเอ่ย
ข้อนี้เลยล่ะครับ จึงทำให้ไม่อยากแนะนำ ทั้ง2ยี่ห้อนั้น...

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 23:17:22 »
ถ้าเป็นเคสนี้ ขอแนะนำว่าลองจบกับพี่อู๊ด ครับ

ผมขับมา 134 กิโลเมตรแล้ว เข็มน้ำมันยังไม่กระดิกลงเลยสักขีด

ไปเที่ยวต่างจังหวัดก็ไม่ใช่ปัญหา

เมื่อคืนก็เพิ่งพาลุยน้ำท่วมเข้าบ้าน
น้ำลึกตีพื้นรถ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

มันเป็นรถที่จอดอยู่บนโชว์รูมเฉยๆแล้วคนจะนึกไม่ออกว่าทำไมคุณถึงควรจะซื้อมันฺ...

จนกว่าจะพามันออกถนนนั่นละ!  ลูกเล่นเล็กๆน้อยๆที่แสดงถึงความใส่ใจ
ของ Chief. Engineer ในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ นี่แหละ คือสิ่งที่ทำให้ผมรับรู้เลยว่า

เขาสร้างมันด้วยความตั้งใจ และด้วยจิตใจที่ดี เหมือนที่ผมรู้สึกจาก First. Impression. ตอนเจอเขาที่ญี่ปุ่นนั่นแหละ!

พี่จิมครับ รู้สึกเป็นปลื้มเลยครับที่พี่จิม ชม prius
ผมเป็นคนนึงที่ใช้พรีอุส ขับมา 12000 กิโลแล้ว
พอใจในรถมาก เพราะโดยส่วนตัว ไม่ได้ซีเรียสกับเบาะปรับไฟฟ้า
และ กระจกพับไฟฟ้า มีก็ดี ไม่มีก็เฉยๆ HUD ที่รถคันอื่นไม่มี
รถผมมี แต่ผมไม่ได้ เปิด เลย 55