ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่ jimmy city CNG จะมาแล้วหรอครับ+accord จะมี change อะไรหรือเปล่า  (อ่าน 14753 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดี บ ผมเพิ่งได้คุยกับลูกค้าฮอนด้าอ่ะครับ เค้าบอกว่าอาจจะเปิดตัว city CNG สิ้นปีนี้ เลยสงสัยว่าจริงๆแล้วกำหนดการของทาง Honda จะเปิดตัวเมื่อไหร่ครับ แล้วจะเริ่มวางขายจริงๆเมื่อไหร่ครับ

และขอถามเกี่ยวกับ accord หน่อยครับ พอดีได้รับ new design pulley ของ accord มา อยากทราบว่ากำลังจะมีการ changeอะไรหรือเปล่าอะครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
เอ๊ะแปลก??ซีเอนจีตามกำหนดการประมานปี 2013นี่คะ ทำไมมาเร็วจัง ?? สงสียจะมากู้หน้าน้องๆพี่ๆ ??
สวนแอคคอร์ดคงลากขายก่อนค่ะ เพราะเงียบมาก

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
เข้าใจว่าน่าจะมาพร้อม Model ใหม่นะครับผม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
เห็นมีข่าวลือเรื่องนี้มาตลอด แต่ผมคิดว่า Vios CNG น่าจะคลอดก่อน City CNG
เรื่อง Accord มีสิทธิ์เป็นไปได้ที่จะกระตุ้นตลาดนะครับ เพราะเพลี้ยงพล้ำต่อ Teana อยู่
แต่คงไม่ถึงกับ Minorchange หรอกครับ เพราะเพิ่ง MC ไปเอง
Find a vacuum and fill it.

เรื่องของซิตี้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะผมก็ได้ยินคุ้นๆมาว่า city CNG ยังไม่ได้เปิดตัวเร็วๆนี้ แต่ Honda แจ้งผมมาว่าแบบนี้ก็เลยงงเหมือนกันอะครับ

ส่วนเรื่องของ accord ตอนนี้ยังอยู่ในช่วง trial จะ mass จริงๆ Aug 2012 ไม่รุ้ว่าถึงตอนนั้นจะมี change อะไรหรือเปล่าน้ออ

ออฟไลน์ YenChar

ตอนแรกเข้าใจว่าจะมี Vios CNG มา
ก็พลาด

เชื่อว่า ถ้า Almera มา และแย่งส่วนแบ่งตลาดจากซิตี้ได้
ฮอนด้าคงตื่นตัวและหาทางจัดการได้แล้วล่ะ
แต่มันจะสายเกินไปหรือเปล่า??

ผมยังเชื่ออีกว่า หลังจาก Almera มา
จะต้องมีคนเอามันไปติดแก๊สแน่นอน
ถ้าทำได้ และทำได้ดี
ซิตี้เอา CNG มา ก็เท่านั้น...

ขอให้เอา CNG มาทำตลาดเร็วๆเหอะ
ส่วนตัวก็เชียรฮอนด้านะ เพราะสงสารและแอบหมั่นไส้เจ้าตลาดนิดๆ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

เรื่องของซิตี้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะผมก็ได้ยินคุ้นๆมาว่า city CNG ยังไม่ได้เปิดตัวเร็วๆนี้ แต่ Honda แจ้งผมมาว่าแบบนี้ก็เลยงงเหมือนกันอะครับ

ส่วนเรื่องของ accord ตอนนี้ยังอยู่ในช่วง trial จะ mass จริงๆ Aug 2012 ไม่รุ้ว่าถึงตอนนั้นจะมี change อะไรหรือเปล่าน้ออ

ตัว Accord เขามีโค้ดเนมแนบมาด้วยไหมครับ

แต่เดือนสิงหาคม 2012 คิดว่าจะเป็น FMC หรือเปล่า ก็น่าจะเป็นไปได้อยู่นะครับ
น่าลุ้นว่าอาจจะมี Hybrid ในไทยก็ได้

ส่วน City CNG นั้น จะมาเร่งตอนสิ้นปีนี้ผมมองอยู่ 3 เหตุผล คือ

มาสกัดกั้นมาเกิดของ Nissan Almera เพราะ Honda หรือใคร ๆ ก็รู้ล่ะว่าถ้าให้ Almera เกิดเปรี้ยงอีกตัว
อำนาจทางการตลาด Nissan จะมีความแข็งแกร่งเท่า Honda แล้ว

อีกเหตุผลนึงคือ สกัดไม่ให้ Toyota ปั๊มยอดขาย Vios ทะลุ 1 หมื่นคันในสิ้นปีนี้ ใคร ๆ ก็รู้ว่า TMT มีกำลังการผลิตมากแค่ไหน
Honda คงไม่อยากให้เสียลูกค้าไป

แล้วก็มาชดเชยการเสียโอกาสที่ Brio หายไป

สรุปรอดูข่าวดีกว่าครับ ไม่รู้ว่าทำ City CNG ทันหรอภายในปีนี้อ่ะ
ผมว่าไม่น่าจะทัน หรือถ้าเร่งก็รีบแบบสุด ๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
นึกภาพไม่ออกเลย Honda City CNG  ;)

ของ Accord นะครับ รหัสเครื่องยนต์น่าจะเป็น 5A2A อะครับ ( DWG ยังเป็นภาษาญี่ปุ่นอยู่ ไม่แน่ใจเหมือนกัน)
เอ๊ะ หรือมันจะไม่ใช่รุ่น accord หว่า แต่คิดว่าน่าจะใช่อะครับ เหมือนจะเป็นของรุ่น 2.4 ลิตร

ส่วนซิตี้ ตัวนี้ที่ทางฮอนด้าแจ้งมา เหมือนจะเป็น order ด่วนอะครับ อาจะเป็นได้ว่าแค่เปิดตัวเฉยๆในช่วงมอเตอร์ expo หรือเปล่า แต่ขายจริงกลางๆปีหน้า

ของ Accord นะครับ รหัสเครื่องยนต์น่าจะเป็น 5A2A อะครับ ( DWG ยังเป็นภาษาญี่ปุ่นอยู่ ไม่แน่ใจเหมือนกัน)
เอ๊ะ หรือมันจะไม่ใช่รุ่น accord หว่า แต่คิดว่าน่าจะใช่อะครับ เหมือนจะเป็นของรุ่น 2.4 ลิตร

ส่วนซิตี้ ตัวนี้ที่ทางฮอนด้าแจ้งมา เหมือนจะเป็น order ด่วนอะครับ อาจะเป็นได้ว่าแค่เปิดตัวเฉยๆในช่วงมอเตอร์ expo หรือเปล่า แต่ขายจริงกลางๆปีหน้า

คิดว่าน่าจะเป็นเครื่องบล๊อกปรับปรุงใหม่หรือเปล่านะครับ

มีความเป็นไปได้สูงมากว่าอาจจะเป็น modelchange

ส่วน City CNG ก็ตามที่คิดไว้น่าจะเร่งมาเพื่อสกัดคู่แข่งทั้งหลาย

• ICONacc
เห้อ ยุคมืด Honda แล้วจริงๆ ซินะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คิดว่ายังไม่ใช่ในเดือนกน้าหรอกครับ

เห้อ ยุคมืด Honda แล้วจริงๆ ซินะ

ทำไมคิดแบบนั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ prai

เห็น นสพ. ฐานเศรษฐกิจ ลงนานแล้วว่า ช่วงเดือน พ.ย. นะ ถ้าผมจำไม่ผิดสำหรับ City CNG

ออฟไลน์ himmyy

• Newbie
  • *
city cng ปลายปีมีเห็นแน่นอน confirm ครับ ได้ข่าวว่าเดือนหน้าจะมีการเริ่มทดลอง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
หรือจะเป็น NEW CR-V ครับ ??

ออฟไลน์ Nut_K

ปีหน้าสนุกละ

ถ้า Honda เปิดตัว Accord กับ CR-V Modelchange จริง

ว่าแต่ไม่เห็น spy shot Honda Accord หลุดออกมาเลยแหะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 22:05:47 โดย integra »

ออฟไลน์ 6162002

หุหุ แข่งกันเข้าไปครับ ผู้บริโภคได้ประโยชน์ >_<

ถ้า Honda เปิดตัว Accord กับ CR-V Modelchange จริง

ว่าแต่ไม่เห็น spy shot Honda Accord หลุดออกมาเลยแหะ

ไม่แน่ครับ อาจจะเป็น CR-V ก็ได้ เพราะเครื่อง 2.4 ของ CR-V กับ accord ใช้ pulley ตัวเดียวกัน (คาดว่าเครื่องยนต์เดียวกันด้วย)
และบรรดาเจ้าเครื่อง 2.0 ทั้งหลายของฮอนด้าก็จะใช้ Pulley ตัวเดียวกันอีกเช่นกัน เหมือนแจ๊สกับซิตี้แหละครับ ก็ใช้เครื่องยนต์เครื่องเดียวกัน

ซึ่งจะต่างจากเจ้าอื่น เช่นนิสสัน ของนิสสันจะแบ่งกันตามรุ่นไปเลย เช่น tiida 1.6 1.8 ก็จะใช้ pulley เดียวกัน

ดังนั้น จริงๆแล้วอาจจะเป็น new CR-V ก็ได้นะเนี่ย แต่หัวหน้าแจ้งมาว่าเป็น accord น่ะครับ

• ICONacc

ส่วนตัวนะครับ

มองว่าการปล่อยรุ่น CNG ถ้าในการตลาดผมถือว่าเป็นไม้ตายสุดท้ายในการดึงยอดแล้วนะครับ เช่น Chep เอย Lancer , Proton

แถมอีกการตีตื้นของหน้าตาของแบรนด์จากทาง Nissan และ Mazda เอง
Nissan ปล่อย Teana , March มาโดนใจสุดๆ
Mazda ปล่อย Mazda2 , Mazda3 ลงตลาดแบบน่ากลัวสุดๆ

ช่วง Altis CNG ผมก็คิดเอาเองว่า Toyota เองก็อยากดึงลูกค้าที่ซื้อรถใช้เอง (ไ่ม่ใช่ TAXI) เพราะ Civic ก็ได้ส่วนแบ่งไปเยอะเป็นประวัติการณ์

บวกกับ FeedBack ของ All New Civic 2HC อีก

ทั้งหมดนี่คิดเอาเองหมดเลยนะครับ ฝ่ายการตลาดเค้าคิดยังไงผมก็ไม่ทราบหรอกครับ

ไม่แน่ครับ อาจจะเป็น CR-V ก็ได้ เพราะเครื่อง 2.4 ของ CR-V กับ accord ใช้ pulley ตัวเดียวกัน (คาดว่าเครื่องยนต์เดียวกันด้วย)
และบรรดาเจ้าเครื่อง 2.0 ทั้งหลายของฮอนด้าก็จะใช้ Pulley ตัวเดียวกันอีกเช่นกัน เหมือนแจ๊สกับซิตี้แหละครับ ก็ใช้เครื่องยนต์เครื่องเดียวกัน

ซึ่งจะต่างจากเจ้าอื่น เช่นนิสสัน ของนิสสันจะแบ่งกันตามรุ่นไปเลย เช่น tiida 1.6 1.8 ก็จะใช้ pulley เดียวกัน

ดังนั้น จริงๆแล้วอาจจะเป็น new CR-V ก็ได้นะเนี่ย แต่หัวหน้าแจ้งมาว่าเป็น accord น่ะครับ

รอดูปีหน้าครับ

ขอให้พรุ่งนี้ได้เห็นอะไรแว๊บๆที่ Honda สำนักงานใหญ่ทีเถ้ออออออ  ^^

มองว่าการปล่อยรุ่น CNG ถ้าในการตลาดผมถือว่าเป็นไม้ตายสุดท้ายในการดึงยอดแล้วนะครับ เช่น Chep เอย Lancer , Proton

แถมอีกการตีตื้นของหน้าตาของแบรนด์จากทาง Nissan และ Mazda เอง
Nissan ปล่อย Teana , March มาโดนใจสุดๆ
Mazda ปล่อย Mazda2 , Mazda3 ลงตลาดแบบน่ากลัวสุดๆ

ช่วง Altis CNG ผมก็คิดเอาเองว่า Toyota เองก็อยากดึงลูกค้าที่ซื้อรถใช้เอง (ไ่ม่ใช่ TAXI) เพราะ Civic ก็ได้ส่วนแบ่งไปเยอะเป็นประวัติการณ์

บวกกับ FeedBack ของ All New Civic 2HC อีก

ทั้งหมดนี่คิดเอาเองหมดเลยนะครับ ฝ่ายการตลาดเค้าคิดยังไงผมก็ไม่ทราบหรอกครับ

ถ้าดูข่าวย้อนหลัง ตอนต้นปีก็มีข่าว City CNG อยู่ คิดว่าไม่น่าจะเป็นใบไม้ใบสุดท้าย เพราะมีแผนอยู่แล้ว

อย่างที่พี่เคยบอกว่า Civic 2HC น่าจะเป็นไม้ตายสุดท้ายของสิ้นปีนี้ มันต้องทำให้เปรี้ยงปร้างกว่าเดิมน่ะครับ
เพื่อชดเชยการสูญเสียโอกาส Brio และเรียกศรัทธากลับคืนจากคู่แข่ง

ถ้าดูข่าวย้อนหลัง ตอนต้นปีก็มีข่าว City CNG อยู่ คิดว่าไม่น่าจะเป็นใบไม้ใบสุดท้าย เพราะมีแผนอยู่แล้ว

อย่างที่พี่เคยบอกว่า Civic 2HC น่าจะเป็นไม้ตายสุดท้ายของสิ้นปีนี้ มันต้องทำให้เปรี้ยงปร้างกว่าเดิมน่ะครับ
เพื่อชดเชยการสูญเสียโอกาส Brio และเรียกศรัทธากลับคืนจากคู่แข่ง

ผมว่าคราวนี้ Honda น่าจะจัด option ชุดใหญ่นะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมว่างานนี้ Honda คงต้องอัดทุกอย่างเท่าที่จะทำได้เพื่อดึงยอดขายแล้วละครับ

ไม่งั้น..งานเข้าแน่ๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ส่วนตัวชอบรถ CNG จากโรงงานอยู่แล้ว
ชอบศูนย์ honda ด้วยเพราะใกล้บ้านดี และบริการใช้ได้
ถ้า City ทำ CNG จริงๆ คงน่าสนมาก เพราะเดิมๆ city ก็ประหยัดอยู่แล้ว ติด CNG ไป คงเหมือนขับฟรี ค่าเชื้อเพลิงถูกกว่าค่านั่งรถเมล์อีกมั๊งน่ะ
แต่เครื่อง honda ติดแก๊สเป็นตัวแรก เสียวๆเหมือนกันนะว่า เขาจะมี technology แก๊ส เท่า toyota ไหม ตัวช่างซ่อมอีก แต่ก็ถือว่าเป็นข่าวดีของวงการรถยนต์เมืองไทยล่ะน่า เนอะ  ;)

ออฟไลน์ The Coup Channel

ขอให้ 2HC มันเปรี้ยงจริงๆเถอะ เพราะดูท่าแล้ว จากที่เคยเห็นด้วยตาตัวเองมา ... ท่าจะยาก

แล้วถึง 2HC เกิดเปรี้ยงขึ้นมา ก็ได้แค่ปลายปีนี้ เดี๋ยวปีหน้าทั้ง New Focus, L12F มา
มันจะเป็นอย่างไรหนอ โชคดีนะหนู

ออฟไลน์ mongolias

ผมได้ยินแว่วๆมาว่า เจ้า City CNG นี่จะน่าใช้มาก
แต่ยังไม่รู้เลยว่ามันดีตรงไหน

ได้ข่าวจากอีกฝั่งนึง

ว่า Honda City จะปั๊มไม่ต่ำกว่า 10,000 คัน/เดือน จาก 2 โรงงานครับ

แต่ขนาด โตโยต้า เอง ยังไม่กล้าบอกเลยว่าขอผลิต Vios ทุกเดือนเลยนะ

ได้ข่าวจากอีกฝั่งนึง

ว่า Honda City จะปั๊มไม่ต่ำกว่า 10,000 คัน/เดือน จาก 2 โรงงานครับ

แต่ขนาด โตโยต้า เอง ยังไม่กล้าบอกเลยว่าขอผลิต Vios ทุกเดือนเลยนะ

น่าจะใช่ครับ เพราะว่าตอนนี้ order ของ pulley ที่ผมทำ support ให้ทางฮอนด้า(เอาเฉพาะของ jazz กับ city) นะครับ ก็อยู่ที่ 6หมื่นชิ้นต่อเดือน ถือว่าเยอะกว่าเดือนที่แล้วมากๆเลย

แต่ส่งให้ thai ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ ที่เหลือก็ส่งไปที่ญี่ปุ่นจ้า

ต้องดูว่า back order City ตอนนี้เท่าไร

ถ้าเกิน 4 หมื่นคัน ก็น่าจะผลิตได้ 1 หมื่น/เดือน

แต่ถ้าประมาณ 2 หมื่นกว่า ๆ น่าจะป้อนไทยได้เดือนละ 6 พันกว่าคันมากกว่า

แต่ถ้าจะให้หมื่นคันทุกเดือนคงเป็นไปไม่ได้น่ะครับ