ผู้เขียน หัวข้อ: UserReview of the PorscheCayenneDiesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก(update P.5)  (อ่าน 112836 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
*Review นี้ผมตั้งใจทำขึ้นมาเพื่อ web HLM , ทีมงานพี่ Jimmy และชาว HLM ทุกๆคนครับ ไม่อนุญาตให้คัดลอกข้อความใดๆลงทาง web อื่นๆหรือสื่ออื่นๆก่อนได้รับอนุญาตครับผม

เนื่องจาก Review ชุดนี้ ผมได้ทำการรวบรวมมุมมองต่างๆของตัวรถความรู้สึกจากการใช้งานมารวบรวมไว้นะครับผม
โดยผมขออภัยที่อาจจะไม่ค่อยเจาะจงในส่วนของเทคนิคเท่าไหร่นะครับ อาจรบกวนท่านที่อ่านหาข้อมูลเพิ่มเติมพวก Specification ต่างๆจากทาง web Porsche ด้วยตัวเองนะครับผม
แล้วก็ผมจะอธิบายในส่วนของ Options ต่างๆให้กับผู้ที่กำลังตัดสินใจซื้อด้วยนะครับ เพราะเจ้ากบตัวนี้ Options บางอย่างที่ไม่จำเป็น และจำเป็นก็เยอะอยู่อะครับผม เพื่อป้องกันงบบานปลายครับผม
ถ้ามีบางส่วนที่ขัดข้องผมก็ ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม

*ขออภัยนะครับ สำหรับคำถามที่เกี่ยวกับเกรย์+การบริการ+ลิขสิทธิ์ต่างๆ ผมขออนุญาตไม่พูดถึงรายละเอียดนะครับผม ไม่อยากให้บุคคลที่3มีปัญหาครับ
เพราะผมเจอสมาชิกบางคนตรวจสอบผมอย่างนู้นอย่างนี้ก็มี  หาว่าผมเป็นเซลล์มาโฆษณายังมีเลยครับ คิดไปได้ = ="   555+  แต่ผมก็ปลงแล้วละครับ

*เนื่องจาก Review นี้ที่ผมทำมันมีเรื่อง Drama กันนิดหน่อย ทำให้ผมคิดหนักไปหลายๆครั้ง  แต่เพื่อส่วนร่วมผมจึงขอดำเนินการทำ Review ต่อครับผม

เริ่มกันเลยครับ เพื่อเรียกน้ำย่อยนะครับ เรามาเริ่มในส่วนของการ Promote ของทาง Porsche และผู้ทำการทดสอบจากต่างประเทศกันก่อนนะครับผม
Clip ต่างๆจาก Youtube ครับผม

Intro

Q7 VS Cayenne

X5M-Cayenne Turbo

Cayenne Diesel Review uk

ทางฝั่ง North America บ้างครับดูรายละเอียดคราวๆครับ เพราะตัวนี้เป็น Cayenne S V8 ครับผม

ข้อมูลและการอธิบาย spec & options อย่างละเอียด

ที่มาของ Porsche Cayenne Diesel คันนี้คงต้องย้อนไปเมื่อเดือน 10 ปี2553  สืบเนื่องมาจากว่า ทางบ้านก่อนหน้านี้มีเจ้า Volvo XC90 สีดำอยู่แล้วคันนึงแต่ทว่าอายุเรียงนามก็ปาเข้าไป 8ปีเต็มแล้ว ปัญหาต่างๆเริ่มตามเข้ามาหา ไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์ภายในที่ชำรุดในหลายๆจุด  เกียร์ที่กระตุกแล้วก็ซ่อมไปกว่า 3แสนบาท รวมถึงอัตราการบริโภคน้ำมันที่อยู่ที่ 5-7 KM/L ซึ่งหนักเอาการอยู่  ทางคุณพ่อผมจึงเริ่มทำการหารถ SUV คันใหม่แก่ครอบครัวผม   ซึ่ง Choice ในตอนแรกนั้นอยู่ที่ Compact Premium SUV ได้แก่ 1.Volvo XC60  2.Audi Q5  หลังจากนั้นผมเองก็ได้พาคุณพ่อไปลองนั่งดูเจ้า Audi Q5  ณ บูธเกรย์มาร์เกตแห่งหนึ่งที่นำมาจัดแสดงที่ Central Bangna  ซึ่งรูปร่างหน้าตาต่างๆถือว่าสอบผ่าน Technology ต่างๆก็ ok แต่ทว่ามาตกม้าตายตรงที่ความสบายในการเข้าออก-นั่ง ที่ค่อนข้างแคบและนั่งด้านหลังไม่สบายเท่าที่ควร  เพราะเนื่องมาจากว่า  การออกรถคันนี้จะต้องเป็นรถที่ใช้ขับกันเองโดยมีสมาชิก4คน คือ พ่อ แม่ ผม และน้อง  ซึ่งเดินทางไกลๆอยู่บ่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นจังหวัดใดก็ตาม เหนือ-ใต้-ออก-ตก  จึงต้องเป็นรถที่นั่งได้สบาย ปลอดภัย   แต่กระนั้นเอง  รถที่จอดอยู่ข้างๆเจ้า Q5 ที่ผมกับพ่อกำลังดูอยู่  กับเป็นรถคันโตสีดำหน้าตาเหมือนรถในตำนานซักรุ่น  ซึ่งดึงดูดสายตากับคนในห้างได้ค่อนข้างมากเลยทีเดียว ซึ่งเจ้านี่คือ All New Porsche Cayenne Diesel ที่ผมกับพ่อไม่เคยได้เจอตัวจริงมาก่อนเลย เคยเห็นแต่ตัว Gen1 ที่หน้าตาแปลกๆโหดๆ  ผมก็ได้อธิบายให้คุณพ่อผมฟังเกี่ยวกับรถรุ่นนี้ ซึ่งคุณพ่อผมก็ไม่รอช้าได้ขอเซลล์เข้าไปดูภายในรถ และลองนั่งหลังรถดู ซึ่งพ่อผมก็แปลกใจว่าทำไมรถ SUV ถึงได้มีเบาะหลังและหน้าที่นั่งได้สบายมากๆเช่นนี้ บวกกับภายในที่เหมือนดังเครื่องบินรบ F16 ยังไงยังงั้น เพราะมีปุ่มดีไซน์เท่ห์ๆมากมายบน Centre Console ภายในที่เนียบมากๆ มากกว่า S-Class W221 คันของคุณพ่อผมเสียอีก  หลังจากคุยรายละเอียดต่างๆกับเซลล์เสร็จ คุณพ่อผมก็เริ่มสนใจเจ้า Porsche Cayenne ขึ้นมาอย่างทันทีทันใด  หลังจากนั้นผมก็ได้ใช้เวลาศึกษาเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับรถรุ่นนี้อยู่อย่างยาวนาน ไม่ว่าจะ Website ต่างประเทศ,  Review จากต่างประเทศ , การใช้งานของเจ้าของคนต่างชาติ(เพราะตอนนั้นยังไม่ค่อยได้เห็นคนไทยใช้มากเท่าไหร่)  แล้วผมก็เริ่มหาผู้จำหน่ายภายในประเทศไทย ซึ่งตอนนั้นก็เริ่มมีเกรย์มาร์เก็ตหลายๆเจ้าเริ่มขายเจ้ากบยักษ์คันนี้แล้ว

แต่ทว่าผมเองเป็นคนอยากได้รถศูนย์อย่างเป็นทางการ  จึงเลยได้ไปถามข้อมูลกับทาง AAS ตอนงาน MotorShow ถึงรายละเอียดของเจ้า Cayenne Diesel ซึ่งราคาของมันวิ่งไปเกือบขึ้นเลข 8หลัก พร้อมกับ Options อำนวยความสะดวกที่ขาดหายไปเยอะมากๆ แล้วก็บริการที่ไม่ค่อยประทับใจมากเท่าไหร่ บางประการ   
#รวมถึงตอนนี้หลังจากผมทำกระทู้มาได้ซักพัก  ยังมีคนของ AAS มาค่อยจับผิดกระทู้ของผมมาตลอดๆ   ส่ง pm มาว่าผมจะโดนเรียกภาษีคืนแน่ๆก็มี     ทำให้ผมไม่คิดที่จะกลับไปหา AAS อีกต่อไปแล้ว
การกระทำของคนเพียงบางคนกลับทำให้บริษัทดีๆต้องเสียภาพลักษณ์ดีๆตามไป เป็นเพราะคำพูดเพียงบางคำจากคนบางคนเท่านั้น

เข้าถึง Story เบื้องต้นกันก่อนดีกว่าครับ

หลังจากนั้นผมเองก็ได้ปรึกษากับคุณพ่อ  คุณพ่อผมเลยบอกผมให้หาเกรย์เจ้าที่เชื่อใจได้มากที่สุด ซึ่งวินาทีนั้นผมก็เริ่มลองหาข้อมูลจาก Website เอา    หลังจากนั้นก็ได้เกรย์ชื่อดังเจ้านึงที่เป็นตัวแทนจำหน่ายรถสัญชาติ Germany 3อักษรภาษาอังกฤษ หน้าตาเหมือนกบโดนโด้บยา = =" แถวประตูน้ำซึ่งมี(ศูนย์บริการ)ดีมากๆเซลล์พี่ผู้ชายที่ติดต่อตอนแรกก็บริการดีมากๆ แต่โชคร้ายที่พี่คนนั้นเค้าออกไปทำที่อื่นแทนครับ เค้าเลยส่งเรื่องให้กับเซลล์คนอื่นแทนครับ  แต่ทว่ามีเหตุที่ผมไม่คิดว่าจะเกิดขึ้นได้กับเกรย์เจ้าดังเจ้านี้(ขอไม่รื้อฟื้นละกันครับผมเดี๋ยวยาว555)   พอหลังจากนั้นก็เป็นช่วงปิดเทอมของผมช่วง มีนา-พฤษภา  ผมเองก็ได้ไปเรียน Summer ที่ SanDiego,USA เกือบๆ2เดือน  โดยหลังจากที่เรียน Summer เสร็จคุณพ่อผมก็ได้เตรียมแผนไว้แล้วว่าจะต้องไปตรวจรับเครื่องจักรที่ Germany โดยผมต้องนั่งเครื่องไปเจอคุณพ่อที่ Germany  โดยหลังจากที่ผมถึงสนามบินFrankfurt,Germany แล้วคุณพ่อผมก็มารับผมกับน้องชาย แล้วตรงดิ่งไปที่ Showroom Porsche ที่อยู่ใกล้ๆสนามบิน ผมถึงกับงงว่าคุณพ่อพาผมมาทำอะไรกันนี่555  แล้วเราก็เดินลงไปดูรถที่จอดอยู่แถว Showroom เค้า ซึ่งต้องยอมรับว่ามี Cayenne อยู่ประมาณถึง 60% ของรถทุกคันที่จอดอยู่ โดยสวนใหญ่จะเป็น Diesel ด้วยสิ  เพราะยุโรปเค้านิยมเครื่องดีเซลกันมากๆ เพราะประหยัดน้ำมันและดูแลรักษาง่าย  เครื่องยนต์มีแรงบิดสูง ฯลฯ   หลังจากที่ได้เสร็จสิ้นกำหนดการของการตรวจรับเครื่องจักรของคุณพ่อก็ได้ถึงเวลาเที่ยว โดยคุณพ่อวางแผนไว้ว่าจะจะขับรถไปเที่ยวที่Netherlandต่อซึ่งติดกับ Germany แล้วผมก็เห็นอยู่คืนนึงใน Book โรงแรมของคุณพ่อว่ามีแวะไปค้างที่ Leipzig,Germany ซึ่งผมคุ้นๆว่าเมืองนี้เค้ามีโรงงานผลิตรถซักรุ่นที่ทราบจาก Internet แต่จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร  ผมจึงลองหาข้อมูลดูในเน็ต ปรากฎว่าเป็นเมืองที่ผลิตรถ Porsche รุ่น Cayenne และ Panamera แล้วก็มีศูนย์ Customer Centre ที่ใหญ่อยู่ด้วย   ผมจึงบอกข้อมูลแก่คุณพ่อว่าเราแวะได้ไหม คุณพ่อผมไม่ปฏิเสธเลย  วันรุ่งขึ้นก็ได้เข้าไป ณ สถานที่แห่งนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 20:46:48 โดย TheBestOrNothing »

Re: Test ก่อนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:27:41 »
จะเห็นได้ว่ามีทั้ง Cayenne และ Panamera อยู่ร่วมกันรอการส่งออกครับผม (พวงมาลัยซ้ายครับ)

โดยรถที่ส่งไปอเมริกาเค้าแจ้งว่าจะมี Safety light สีส้มที่ไฟเลี้ยว ด้านหน้า   
ซึ่งถ้าส่งไปประเทศอื่นจะเป็นสีใสครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2011, 13:54:58 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:28:05 »
มีหลายสีหลายรุ่นเลยครับผม ไม่ว่าจะ Cayenne, Cayenne Diesel, Cayenne S Hybrid, Cayenne S และ  Cayenne Turbo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 23:42:57 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:28:32 »
Porsche Centre at Leipzig, Germany ครับผม

รถที่รอให้ Test Drive ครับและสนามที่โหดเอาเรื่อง  ไม่ฟรีนะครับ555+ ขับเองรอบละประมาณ 2,000 บาท   มีคนขับให้รอบละประมาณ 1,200 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 23:46:58 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:28:57 »
5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:29:23 »
กบเพียบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 23:47:38 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:29:46 »
Cayenne S ก็เต้นได้นะครับ ^^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 23:48:09 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:30:11 »
8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:30:49 »
น่าจะเป็นขั้นตอน Inspection นะครับผม เพราะเห็นเค้าเช็ดๆจับๆถูๆกันทุกคนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 23:49:08 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:31:11 »
อีกรูปครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 23:51:28 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:34:47 »
อยากบอกว่าพอเข้าไปเขตของ Porsche แล้วรู้สึกน้ำตาจะไหลแหนะครับ555 ดีใจมากที่เข้ามาได้  

โดยคันสีชานมที่เห็นนี้ ต้องจ่ายเพิ่มอีกประมาณเป็นเงินไทย 1แสนบาทครับ  แต่ทางไทยไม่ค่อยกล้าส่งสีแปลกๆเข้ามาเท่าไหร่ครับ
#update ครับตอนนี้จะมีสีม่วงๆ ออกมาเป็นสีพิเศษเพิ่มขึ้นอีก 1 สีครับ   

*แต่ถ้าเป็นสีขาวที่เห็นบ่อยๆในไทยนี้ จะราคาถูกกว่า สีดำ-สีเงิน-สีน้ำเงิน-สีเทาเข้ม   ประมาณ 8หมื่นบาท (700กว่าPoundsครับ) เพราะสีนี้ส่วนใหญ่จะขายให้กับอเมริกาเป็นหลักครับ
เป็นสีขาวธรรมดาครับ โดย Cayenne เองจะไม่มีสีขาวมุก เหมือนพวก Benz-BMW ที่ราคาแพงกว่านะครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 20:49:34 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:44:29 »
แค่ทำสีชานม เพิ่มเป็นแสน - -"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:47:38 »
การตัดสินใจซื้อรถราคาระดับนี้ถึงคันต้องลงทุนไปถึงแหล่งผลิตเลยครับ 555
โดยหลังจากที่กลับจาก Germany ครั้งนั้นจึงเป็นสิ่งที่มั่นใจได้ในคุณภาพของ Porsche ครับ  "One of the best car in the world!!!"  

ขอตัดช่วงมาที่ Review ของรถกันเลยนะครับผม ไม่อยากกล่าวเกี่ยวกับเกรย์มาร์เกต์อะครับผม แต่เอาเป็นว่าเจ้าที่คุณพ่อผมตัดสินใจลงทุนด้วยเจ้านี้(WIZ auto)ถือว่ามีความพร้อมและใส่ใจลูกค้ามากกว่าเจ้าที่ทำผมเจ็บมาละกันครับผม555  

และในที่สุดหลังจากที่รอคอยมานานเกือบ1ปีในการ ศีกษาข้อมูล+ตัดสินใจ+เสียเวลากับเกรย์เจ้าแรก^^"  เจ้า Porsche Cayenne Diesel สีดำคันนี้ก็มาอยู่ในโรงจอดรถของบ้านผมจนได้ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2011, 14:02:22 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:51:56 »
หน้าตากุญแจครับ โดยได้รับแรงบันดาลใจจาก Panamera ครับ ตัวกุญแจน้ำหนักกำลังดีครับ กันน้ำได้5เมตรฝรั่งบอกมานะครับเอาเหอะใครจะทำตกน้ำได้ลงละ พวงละ20,000บาทนะนั่น 0_O"  โดยการใช้งานก็เหมือนกับ Benz ทั่วไปครับ
กด Unlock ค้างเพื่อลดกระจกรถลงทุกบาน และกระดก Panoramic Roof
กด Lock ค้างเพื่อเลื่อนกระจกขึ้นทุกบานและปิด Panoramic Roof

โดยตัวของผมไม่ใช่ Keyless นะครับเพราะ Option ตัวนี้แพงระยิบครับผม
โดยจะไม่มีปุ่มกด Start แต่จะเป็นลักษณะคล้ายกุญแจแล้วทำการบิดครับ  

ปล.พวงกุญแจนี่ของแท้ครับซื้อก่อนรถออก 6เดือน555+ (ก็ตอนไป Germany นี่แหละครับ)
ราคาจริงๆแพงมากครับ 2,000 บาท แต่เค้าอยู่ช่วง Promotion อยู่อะครับเลยจัดมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:06:20 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:52:54 »
ด้านท้ายครับกับ Logo   Porsche Cayenne ครับผม

*โดยวัสดุจะเป็น Aluminium แท้ครับผม ไม่ใช่พลาสติกเหมือนกับ Benz BMW Lexus ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:07:59 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:53:32 »
ชัดๆครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 23:52:40 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:58:43 »
ด้านท้ายของตัวรถครับ  

1.ท่อคู่แท้ๆครับผม โดยถ้าเป็นตัว Turbo จะเป็นออกคู่ต่อข้างพร้อม SportExhaust System ครับ
โดยเวลาเร่งมากๆไม่มีควันดำออกมาซักช่วงเลยครับไม่ว่าจะเร่งจัดแค่ไหน ระบบเผ่าไหม้และระบบกรองของเค้าทำมาดีมากครับ ขนาด S-Class W221 ยังมีเป็นลูกๆบ้างเลยครับผม

2.Spoiler ท้ายด้านบนติดมากับรถทุกรุ่นครับ สวยงามครับไม่ใหญ่จนเกินไป

3.ไฟท้าย LED ทุกส่วนครับ  ไฟหลี่+ไฟเบรค+ไฟกระพริบ+ไฟ้ถอยหลัง+ไฟเบรคดวงที่3 (รวมกัน 66หลอดต่อข้างครับ = =")   เพื่อความปลอดภัยและความทนทานครับ
ตอนกลางคืนสวยมากครับ แต่อาจจะแยงตาคนด้านหลังเหมือน Benz-W212 ได้ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:14:06 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:04:24 »
ด้านข้างที่การออกแบบในรุ่นนี้ถือว่ามีความเพรียวลงกว่ารุ่นแรกอยู่มากๆครับ เพราะสามารถลดน้ำหนักตัวรถไปได้มากถึง 180KG อีกทั้งยังใหญ่ขึ้นทุกมิติด้วยครับ
เหตุผลเนื่องมาจากว่ามีการใช้ชิ้นส่วน Aluminium มากขึ้นครับ ไม่ว่าจะกระโปรงหน้า ฝาท้ายหลัง ด้านข้างประตู ฯลฯ

ด้านลมพลศาสตร์ถือว่ามีค่าต่ำมากๆเมื่อเทียบกับรถ SUV ระดับเดียวกันเช่น GL-Class , RangeRover  เหมือนจะพอๆกับ BMW X6 นะครับผมเท่าที่ทราบมา

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:13:47 »
มีไฟ LED Daytime Running Light ตาม Style ของรถ Porsche ในยุคใหม่ๆครับ  พร้อมกับไฟเลี้ยวLEDที่จะอยู่ใต้ไฟ LED Daytime ครับผม 

ส่วนไฟหน้าเป็นแบบ Bi-Xenon ครับพร้อมกับระบบ PDLS เป็นการปรับมุมองศาซ้ายขวาตามการเลี้ยวรถ+ความแรงแสงตามโหมดต่างๆ Highway Urban ต่างๆ+ Cornering light ที่จะมีประโยชน์มากๆตอนขับเข้าซอยตอนกลางคืนครับ จะเป็นหลอดไฟเหลืองอยู่ข้างๆไฟหลักครับผม

ส่วนด้านล่างสุดจะเป็นไฟตัดหมอกครับ จะทำหน้าที่ช่วยเวลาเลี้ยวเข้าซอยเช่นกันครับ คล้ายๆพวก Benz C W204, E W211 ครับผม

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:21:24 »
Bi-Xenon ครับผม  WhiteBalanceของกล้องผมออกมาเป็นเหลืองซะงั้นอะครับ จริงๆจะเป็นสีฟ้านวลๆครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:22:14 »
ไฟท้ายที่ LED เยอะมากๆครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:26:04 »
MAG 20" หน้า 275 ใหญ่มากๆ  ลาย CayenneSportDesignII    พร้อมกับ Caliper สีดำพร้อม Logo Porsche ครับผม  
(เหตุผลที่ว่าทำไมไม่เลือกตัวแม็ก 21"ลาย Turbo สุดฮิตเดี๋ยวจะมีคำตอบในหน้าหลังจากนี้ครับ)

โดยตัวนี้จะมาพร้อมกับยาง Michelin Latitude Sport หน้ากว้าง 275 ซึ่งเป็นยางที่ Porsche พัฒนาร่วมกับ Michelin เพื่อ Porsche Cayenne โดยเฉพาะเลยครับผม
http://www.michelin.co.th/tha/Home/Products-Services/pattern-detail/SUV/LatitudeSport  
รายละเอียดเกี่ยวกับยางครับผม

เท่าที่ขับขี่มาผมว่ายางตัวนี้มีจุดเด่นคือ
1.เก็บรอยต่อถนนได้ค่อนข้างดีมากๆ โดยเฉพาะช่วงขับผ่านลอยต่อสะพาน
2.เสียงของยางช่วงความเร็ว 180KM/H ถือว่าเงียบดีมากๆครับ อาจจะมีเสียงลมบ้างตามภาษา SUV ขนาดใหญ่ครับผม
3.เข้าโค้งได้ค่อนข้างดีครับ อาจจะมาจากหน้ายางที่ใหญ่ จึงช่วยได้เยอะครับ สำหรับตอนขับขี่ทางเขาลาดชัน เช่นเส้น ลำปาง-เชียงใหม่ (แถวถ้ำขุนตาล)
4.ขับความเร็วสูงที่ถนนเปียกค่อนข้างมั่นใจครับ รีดน้ำได้ดี ไม่มีอาการลอยน้ำ    เหมือนกับ Continental ที่ได้มาพร้อม XC90 เมื่อนานมาแล้ว ตัวนั้นลอยบางทีน่ากลัวเหมือนกันครับ
ข้อเสียคือ
1.ไม่ใช้ยาง offroad ตัวจริง เวลาขับทางที่มีหินมากมาย ค่อนข้างกระด้างเอามากเช่นกันครับ
2.ราคายางเวลาเปลี่ยนครั้งหน้า ก็คาดว่าไม่ใช่เล่นๆแน่นอนครับ อย่างต่ำๆ 50,000 บาท up แน่นอนครับ สำหรับยาง spec นี้   

พร้อมกับมี Logo แสดงว่าเป็น Diesel ทั้ง2ฝั่งของตัวรถครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 23:48:31 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:27:38 »
ฝาน้ำมันครับ บอกชัดเจนว่าใช้ Diesel ได้เท่านั้นครับ  โดยตาม Spec สามารถรับส่วนผสมของ Biodiesel ได้มากสุดที่ 8% ครับผม

ตอนนี้ผมเติมแต่ V-Power Diesel ครับผม เพราะสะอาดที่สุด ณ เวลาขณะนี้แล้วครับ  แล้วก็ทางศูนย์รวมถึงผู้ใช้หลายๆท่านก็แนะนำมาเช่นกันครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 10:41:23 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:30:07 »
กระจกข้างที่ขนาดกำลังดีครับ ไม่ใหญ่จนเกินไป และไม่เล็กจนเกินไปเหมือน S-class W221 ก่อน minorchange ครับผม แล้วก็ลดความดังของเสียงลมได้เป็นอย่างดีครับ  เพราะตัวกระจกข้างค่อนข้างลู่ลมดีมากๆครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:31:01 »
ต่อพรุ่งนี้ครับผม เหนื่อยมากมายครับกับ Review ครั้งแรกที่ทำครับ 555+

Update
ไปหน้า 2 ได้เลยครับ เสร็จแล้วครับผม ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 00:12:15 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
Re: Full UserReview of the Porsche Cayenne Diesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 00:03:50 »
อึ้งไปกะภาพแรกนานพอสมควร กบเยอะจริงๆครับ เจอด้านล่างเยอะกว่าเดิมอีก  :o

ขอบคุณสำหรับรีวิว และรออ่านต่อครับ

ปล. แอบเห็นสนามเทนนิสในบ้านด้วย  ;D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: Full UserReview of the Porsche Cayenne Diesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 00:11:43 »
ขอบคุณแรงๆเลยครับ

ป.ล. บ้านสวยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 00:43:37 »
สุดยอดจริงๆครับ
ขอบคุณมากครับ ;) :)
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:42:52 »
ขอบคุณสำหรับ Review คับผม
พรุ่งนี้รอดูต่อคับผม

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:14:14 »
เข้ามาลงชื่อ รอชมต่อครับ

กบในภาพแรกๆ เยอะอลังการมากจริงๆ

พวงกุญแจสวยดีครับ แต่สีมันตัดกับรถไปหน่อยนะ ฮ่าๆ