ผู้เขียน หัวข้อ: อุธาหรณ์การขับรถหน้าฝน :: ขับรถลุยน้ำท่วมระวังนะครับ  (อ่าน 20384 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
พอดีเพื่อนเอารูปรถมาโพสลงเฟซบุค ขับรถลุยน้ำท่วมไม่รู้ไปซัดกับอะไรเข้า

ชิ้นส่วนก็เลยไปนอนกองอยุ่ที่พิ้นเลยน้องเอ้ยยย (ถ้าเป็นคนต้องบอกว่าไส้ไหล อิอิ)

ปล ขออนุญาตคุณเพื่อนนะคร้าบบ

ไส้ไหลอย่างนี้จะไปต่อได้ไง ก็ต้องเรียกรถพยาบาลสิคร้าบบ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ผมเคยในบอร์ดนี้มีคนบอกว่า Honda กลัวน้ำ คงเป็นความจริงสินะครับ...
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ TorTy

ผมเคยในบอร์ดนี้มีคนบอกว่า Honda กลัวน้ำ คงเป็นความจริงสินะครับ...
บืนยันว่าน่าจะจริงนะครับเคยนั่งรถเพื่อนทีนึง civic ลุยน้ำขับไปสักพักมันขับเร็วเฉยเลยผมบอกช้าๆก็ไม่ฟังเพราะน้ำสูงพอสมควรเสียงดังบุกๆ
ก็นึกว่าน้ำตีรถแต่มันดังไปตลอดจนพ้นน้ำท่วมก็แวะช้างทางเพราะเสียงไม่หายไอ้แผ่นแบบในรูปหลุดอามาลากกับพื้นนะครับ

ไม่เกี่ยวหรอครับ ผมว่ารถยี่ห้อไหนก็กลัวน้ำทั้งนั้นแหละคับ  ;)

อันนี้จากที่สอบถามเพื่อนมา ยังไม่แน่ใจเหมือนกันว่าโดนอะไร แต่เพื่อนมันบอกว่าโดนคลื่นซัดได้ท้องอย่างแรง  เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาอัพเดทให้ฟังแล้วกันครับ ว่าโดนอะไร

ออฟไลน์ JIRATH

ของผมดันเอา passat cc ไปซัด ยังดีแผ่นรองเล็กๆหลุดมา นึกว่าจะหลุดมาแผ่นใหญ่
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ 6162002

แผ่นรองมันบอบบางถึงขนาดแค่โดนน้ำซัดก็หลุดแล้วเหรอครับ หรือว่าตอนเข้าศูนย์ ช่างไปยุ่งอะไรกับแผ่นนั่นแล้วใส่กลับไม่แน่นเหมือนเดิม *-*

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มันคงขึ้นอยู่กับคนขับมั้งครับ แถวบ้านผมถ้าฝนตกหนักหน่อย น้ำจะท่วมถึงฟุตบาท รถผมก็ยังลุยได้นะ แต่เอื่อยๆ เอา - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

เพื่อนผมอยู่อยุธยา ขับมาสด้า2
ช่วงน้ำท่วม ขับลุยน้ำ น้ำเข้ารถทุกวัน
ลุยมา 2 อาทิตย์  ตอนนี้ยังไม่เป็นไรเลยครับ

เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าฮอนด้ากลัวน้ำ
แต่เจ้าโตต้าที่บ้านผมก็เคยบังโคลนหลุดเหมือนกัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ป็นเพราะรถเตี้ย ติด Skirt โหลดหรือเปล่า เพิ่งไปอ่านเจอใน club มีคนทำ skirt หายในการวิ่งลุยน้ำ(หลุดออกมา)

ออฟไลน์ Qvixote

• Jr. Member
  • **
นี่แถวอมตะนครหรือป่าวครับ
ขอให้รถซ่อมเสร็จกลับมาใช้งานได้ตามปกติเร็วๆนะครับ

น้ำท่วมสิ่งที่ต้องระวังอีกอย่างคือ แผ่นป้ายทะเบียนหน้าหลุดครับ
ช่วงตรวจเช็คและยึดให้แน่น ก็มันจะหลุดลอยไปตามกระแสน้ำนะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Honda กลัวน้ำ

แล้วคันสีน้ำเงินในรูปที่ร่วมเป็นร่วมตายกันมา 6 ปี
โดนน้ำมาหลายรอบทำไมไม่เห็นเป็นอะไรเลยหว่า  ::)

ออฟไลน์ Oslan

พอมาดูภาพ ผมก็ึคิดว่าอาจเพราะรถโหลด เหมือนคุณ SilverG ครับ

นี่แถวอมตะนครหรือป่าวครับ
ขอให้รถซ่อมเสร็จกลับมาใช้งานได้ตามปกติเร็วๆนะครับ

น้ำท่วมสิ่งที่ต้องระวังอีกอย่างคือ แผ่นป้ายทะเบียนหน้าหลุดครับ
ช่วงตรวจเช็คและยึดให้แน่น ก็มันจะหลุดลอยไปตามกระแสน้ำนะครับ

ใช่แล้วครับ น่าจะเป็นโซนๆหน้าอมตะนคร เดียวนี้เค้าเอาทะเลมาเสริฟถึงที่แล้วนะ 5555

ออฟไลน์ redsun

รถแสตนดาร์ดลุยน้ำยังต้องระวังเลยครับ
นี่แต่งแนว VIP คงรอดยากครับ

ยิ่งบริเวณที่น้ำท่วมมากๆ ป้ายทะเบียน หลุดตามน้ำไปเลยครับ..

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
  ยืนยันได้เลยว่าซิตี้รุ่นนี้ไม่กลัวน้ำแน่ๆ ปากท่อไอดีอยู่สูงเกือบถึงฝากระโปรง  เคยเอาน้องตี้ลุยน้ำมาครั้งหนึ่งความสูงระดับครึ่งล้อ รถใส่ทั้งชุดแต่งและโหลดเตี้ย น้ำซัดโคลงเคลงเหมือนกับขี่เรือยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย แจ๊สจีอีคันข้างๆ เลี้ยวลงที่ต่ำเกือบมิดล้อยังวิ่งผ่านไปได้ฉลุย เรื่องแผ่นปิดใต้หลุดหรือสเกิร์ตหน้าหลุดตอนลุยน้ำนี่เห็นมาบ่อยเกือบทุกยี่ห้อ แต่รถเพื่อน จขกท. ดับสนิทต้องหารถมายกแบบนี้น่าเกิดจากปัญหาระบบไฟหรือเปล่า เห็นสายห้อยๆบริเวณนั้นเหมือนเจ้าของรถไปติดซีนอนไฟตัดหมอกมาเลย

ออฟไลน์ mongolias

เห็นแล้ว น่าสงสารรถเพื่อน จขกท จริงๆ
เมื่อวาน โชคดีที่ผมวิ่งเส้นเลียบมอเตอร์เวย์เข้านิคมฯ เลยไม่ต้องไปลอยตุ๊บป่องเหมือนเพื่อนคุณ
ผมแนะว่าถ้าฝนตกหนักนี่ ถ้าวิ่งเส้นหน้านิคมอมตะมักจะน้ำท่วมเสมอ หรือวิ่งด้านหลัง(แถวตลาดลาว)ก็จะท่วมเหมือนกัน แต่ถ้าวิ่งเส้นเลียบมอเตอร์เวย์ จะไม่เจอน้ำท่วมครับ

ออฟไลน์ udis

ขอบคุณครับ หายไวไวครับ
ปล. ล้อสวยจังครับ กี่บาทครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
คงไปโดนเศษอะไรลอยาชนเข้าก็ได้นะครับ

ขอให้ลูกกลับมาแข็งแรงเร็วๆนะครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ vantipz

ขับลุยน้ำแบบไม่ปิดแอร์รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ udis

สำหรับบ้านเราน่าจะติดแผ่นอลูมิเนียมใหญ่ๆใต้รถแบบรถแข่ง Rally WRC
เห็นเค้าลุยน้ำกันสบาย แถมติดตั้งไม่กี่นาทีเองครับ หรือถ้าแช่น้ำท่วมนานๆจะไม่รอดเหมือนกันหว่า

เห็นฝน Clip เค้าติดกันไม่ถึงนาทีครับ

บ้านเราน่าจะให้ร้านน้ำรางน้ำ หรือหลังคา ทำให้ได้ ไม่น่าจะแพง เพราะหน้าฝนค่อยติด เพราะมันน่าจะหนักเพิ่มอยู่ครับ
 ;D ;D ;D

เรื่องรายละเอียดไม่ค่อยทราบเหมือนกันอะครับ เพราะว่าเป็นรถเพื่อนอะครับ วันนี้ก็ยังไม่เห็นมาทำงาน สงสัยอยู๋ที่ศูนย์แน่ๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ดูจากรถแล้ว ก็น่าจะไม่รอดอ่ะครับลุยน้ำท่วม เตี้ยซะขนาดนั้น(เสกิตซ์นะ)  หน้าบ้านผมเจอประจำ(หน้าบ้านชอบน้ำท่วมตอนทำบ้านเลยถมดินอีก 3เมตร จนชาวบ้านแถมนั้นคิดว่าบ้านตั้งอยู่บนเนินเขา)ป้ายทะเบียนเอย ชิ้นส่วนแต่งเอย ท่อเอย หล่มเต็มหน้าบ้านหมดเลย ต้องเอามาแขวนไว้เผื่อเจ้าของจะกลับมาเห็นแล้วมาเอา อิอิ

ปล.ที่เห็นในรูปตอนขับลุยน้ำเร่งขึ้นรอบสูงแล้วกระชากรถรึเปล่าอ่ะครับ เพราะเห็นมาหลายคันละที่ลุยน้ำท่วมแล้วเหยียบคนเร่งสู้น้ำ มันเป็นการทำลายรถยนต์ทางอ้อมอย่างดีเลย *-*

ออฟไลน์ 2k

ยังเบาะๆครับ ดูสิตำแหน่งที่โดนอีกไม่ไกลก็กล่องเกียร์แล้วครับ ถ้าเจอก้อนหินหรืออิฐโตๆใต้น้ำอัดเข้าไปล่ะก็ร้องฮี้!!!แน่นอน   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

สอบถามเพื่อนมาแล้วครับ คาดว่าไม่ได้ชนอะไรครับ(ไม่แน่ใจนะ เพราะตอนลงมาจากรถก็ไม่มีอะไรอยู่ที่พื้นจากที่สังเกตุ) เพียงแต่ว่ารถโหลดมา มันเตี้ย แล้วน้ำมันสูง

อยากถามนิดนึงครับ เพื่อนผมบอกว่า ตอนเอาแผ่นกันหินออกมา มันไม่มีน๊อตยึด จริงหรือครับ เพื่อนผมมันบอกว่าเหมือนจะใช้เป็นคลิปล๊อคหรืออะไรซักอย่างที่ไม่ใช่น๊อต ไม่ทราบมีใครเคยถอดของซิตี้บ้างครับ แล้วตัวแผ่นวัสดุมันเป็นอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ gundam126

ไม่รู้ว่าhondaกลัวน้ำไหมแต่รถที่ผมขับ3คันคือ city zx,camryตัวก่อนปัจจุบัน,ฟอร์จูนเนอร์,wave 100s ไม่เคยกลัวน้ำเลย น้ำท่วมแค่ใหนก็ลุยมาตลอด แต่ถ้าท่วมสูงมากก็จะปิดA/C ปิดแอร์  ส่วนเสียงใต้ท้องรถเวลาลุยน้ำเนี่ยcityเสียงดังพอควรส่วนcamryอันนี้ก็เสียงดังแต่เงียบกว่าcity ฟอร์จูนเนอร์อันนี้สบายๆ แต่ที่เคยลุยมากสุดกลับเป็นwave100s คันนี้ลุยน้ำที่ท่วมเกินครึ่งล้อรถมอเตอร์ไซด์ได้สบายๆ แต่คนขี่ไม่ต้องพูดถึง....เปียกลึกถึงทุกซอกหลืบ

ออฟไลน์ WS.

สอบถามเพื่อนมาแล้วครับ คาดว่าไม่ได้ชนอะไรครับ(ไม่แน่ใจนะ เพราะตอนลงมาจากรถก็ไม่มีอะไรอยู่ที่พื้นจากที่สังเกตุ) เพียงแต่ว่ารถโหลดมา มันเตี้ย แล้วน้ำมันสูง

อยากถามนิดนึงครับ เพื่อนผมบอกว่า ตอนเอาแผ่นกันหินออกมา มันไม่มีน๊อตยึด จริงหรือครับ เพื่อนผมมันบอกว่าเหมือนจะใช้เป็นคลิปล๊อคหรืออะไรซักอย่างที่ไม่ใช่น๊อต ไม่ทราบมีใครเคยถอดของซิตี้บ้างครับ แล้วตัวแผ่นวัสดุมันเป็นอะไรหรอครับ

ดูจากรูปน่าจะเป็นในนิคมอมตะ ( เดานะครับ )  ซึ่งทางในอมตะจะมีหลังเต่าที่ค่อนข้างสูงและเยอะ เมื่อวานน้องที่ไปทำงานที่นั้นก็ส่งรูปมาให้ดูน้ำสูงเลยหลังเต่าแน่ๆ และดูจากความสุงรถของเพื่อนคุณน่าจะต้องค่อยๆขึ้นค่อยๆลง เมื่อมองไม่เห็นอาจโดนหลังเต่านี้ครับ
ส่วนเรื่องของแผ่นกันหิน น่าจะเป็นคลิปล๊อคพลาสติกครับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
เคยเห็นช่างแกะรถผม City ZX ตอนซ่อมสี

มันเป็นหมุดพลาสติกครับ ใช้ไขควงปากแบนงัดขึ้นมาเลย บางตัวงัดออกมาก็หักเลยครับ

เข้าใจว่าพลาสติกมันคงกรอบแล้วน่ะครับ รถอายุ 5 ปี

ผมก็ตกใจเหมือนกันครับ รีบเดินไปถามช่างว่าแบบนี้ตอนประกอบจะทำยังไง

เขาบอกว่าตัวไหนใช้ได้ก็ใส่ไปครับ ตัวไหนหักเดี๋ยวเอาตัวใหม่ใส่ให้ อู่เขามีเยอะครับ

ออฟไลน์ MoLee

ผมว่าไม่จริงนะ ที่honda (หรืออาจจะรุ่นใหม่ๆที่กลัว)กลัวน้ำเพราะบ้านเก่าผม น้ำท่วม เรียกได้ว่า ปีล่ะครั้ง สูงแบบ หัวเข่าได้เลย ก็จอดแช่น้ำอยู่ในโรงรถ ซึงสูงกว่าถนนนิดหน่อย แต่เท่าท่อไอเสียในด้านท้าย ลุยน้ำตอนน้ำลดลงหน่อย เป็นแบบนี้มาตั้งแต่ซื้อ 6-7 ปีน่ะ civicคันเก่า

ส่วนที่อีกคันเป็นรถเต็น civic ไดแมนชั่นเหมือนกัน คันนี้โชคร้ายที่จอดอยู่หน้าบ้าน หลับไม่รู้เรื่อง ตื่นเช้ามา หน้าเข้ารถ น้ำภายในห้องโดยสารประมาณตาตุ่ม ได้เลย เรียกได้ว่า เลี้ยงปลาในนั้นได้ ผลคือคันนี้ ABS airbag พังส่งซ่อมแล้วคันนี้ ส่วนพรมเหม็นส่งเต็นเอาไปถอดล้าง จบ 

มีFD ที่รู้สึกว่า ลุยได้ไม่เท่ารุ่นเก่าเท่าไร เสียงน้ำใต้ ท้องรถดังกว่ารุ่นเก่าอยู่เยอะเลย เคยถอดล้างพรม2ครั้งสำหรับเจ้านี้ นี้ขนาดจอดในบ้านเหมือน ไดแมนชั่น คันแรกนะ คันแรกน้ำไม่เคยเข้าเลย  แต่FD 2ครั้งโชคดีที่ FD ABS airbag ไม่พัง ปัจจุบันย้ายบ้านแล้ว ก็ยังเจอเป็นพักๆในทางเข้าบ้านอีก แต่ก็ดีกว 

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

ไม่แน่ใจว่าเค้าใช้พุ๊กพลาสติกหรือน็อตยึดไว้นะครับ

แต่แผ่นพวกนี้เวลาโดนคลื่นจากรถคันอื่นๆซัดมา ร่วมกันเวลาที่เราขับ

คลื่นให้น้ำที่มันมากระแทกๆแบบต่อเนื่อง มันก็อาจเป็นตัวเร่งให้มันเกิดความเครียดในบริวณที่ยึด

จนทำให้พุกยึดหลุด (กรณีพุกพลาสติก) หรือทำให้พลาสติกปิดใต้ท้องมันเกิดการฉีกขาด (กรณีใช้น็อตยึด)

ก็อาจจะเป็นไปได้นะครับ

ตอนนี้เจ้า Sunny NEO ของผมใช้วิธีเจาะรูใหม่ให้ไกลๆจากขอบ แล้วผูกลวดเอาอยู่ครับ ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)