ผู้เขียน หัวข้อ: //Mercedes-Benz ประกาศ งดรับประกันคุณภาพ รถเกรย์ แล้ว! //  (อ่าน 17201 ครั้ง)

ออฟไลน์ bell_safehouse

• Newbie
  • *
Re: //Mercedes-Benz ประกาศ งดรับประกันคุณภาพ รถเกรย์ แล้ว! //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:25:40 »
ยังไงผมก็ยังซื้อกับเกรย์อยู่ดี   เอาส่วนต่างไปซ่อม บำรุงก็ยังถูกกว่า   ออฟชั่นมาเต็ม ไม่มีกั๊ก   รถผมซื้อมาก็ยังเข้าอู่  ยังไม่มีอะไรพังเลย  ไม่เคยเหยียบเข้าไปยนตรกิจ แถมอู่ยังบริการดีราคาไม่แรง ปล  อย่าง cls นั้น ซื้อเกรย์คุ้มมาก

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: //Mercedes-Benz ประกาศ งดรับประกันคุณภาพ รถเกรย์ แล้ว! //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:45:45 »
 ลองดูสัก 3 เดือนก็รู้แล้วครับ... :)

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 21:51:05 »
ตอบในฐานะคนซื้อรถจากเกรย์ค่ะ :)
ถามว่ารู้นโยบายนี้ก่อนซื้อ?? ตอบว่ารู้อยู่แล้วแต่ราคาแรกเข้าเป็นตัวเลขที่ไม่แน่ชัดว่า400,000บาทรู้แต่150,000-500,000บาทแล้วแต่รุ่น
ถามว่าจะไปจ่ายกับค่าแรกเข้ามั๊ย คงไม่สนใจเพราะมีWarrantyอยู่แล้ว ถ้าเกิดหมดระยะรับประกันก็เข้าอู่นอก
หรือไม่ก็มองหาคันใหม่ เพราะที่บ้านก็ซื้อจากDealer Mercedesบ้างเกรย์บ้าง เราเป็นผู้บริโภคก็อยากได้รถที่ดีราคาไม่แพงเกินไป
พอมีช่องทางที่ตอบสนองความต้องการของเราได้ เราก็จึงเลือกซื้อ เชื่อว่าประกาศฉบับนี้ออกมาก็ไม่มีผลมากนักหรอกค่ะ
เพราะยุคนี้Mercedesทำรถออกมาได้สวยจริงๆค่ะ เช่น E coupe ก็ยังถอยกันโครมๆจากเกรย์เป็นส่วนใหญ่ คนพร้อมที่จะซื้อมันมีอยู่แล้ว
เกรย์ส่วนใหญ่ก็รับประกัน2ปีอยู่แล้วจะไปเสียเงินซ้ำซ้อนทำไม แล้วถามว่า2ปีใช้ถึง30,000โลกันหรือเปล่าโอกาสที่มันจะเสียก็น้อยตามไปด้วย
เห็นใจคนที่ซื้อCLSรุ่นที่แล้วออกห้าง9ล้านใช้มา3-4ปีตอนนี้ขาย4.5-5.5ล้านยอมขาดทุน45-50%ยังขายลำบากเลยค่ะเพราะราคานี้เขาไปออกตัวใหม่กันดีกว่า แล้วคนกลุ่มนี้มีหรือจะไม่เข็ด  :'( :'(

ทางเดียวที่Mercedesจะดึงลูกค้าจากเกรย์ได้ก็ควรทำBSI 5ปีฟรีแทบจะทุกอย่างแบบBMW  :oที่เพิ่มคุณค่าความน่าสนใจในตัวรถมากขึ้นจริงๆ
ซึ่งจะเห็นได้ว่าลูกค้าที่มาออกBMWจากเกรย์น้อยมากส่วนใหญ่ออกศูนย์ เพราะถ้าขับ2ปีเบื่อก็ขายพร้อมBSIมันก็มีคนสนใจที่จะซื้อไปใช้ต่อ
แล้วใช้ต่ออย่างอุ่นใจกว่า ล่าสุดเพิ่งไปลงNaviที่ศูนย์เกรย์มาก็สอบถามว่ายอดขายเป็นอย่างไร??รถยังขายดีมากอยู่ค่ะโดยเฉพาะเบนซ์
การทำการค้าก็ต้องมีการแข่งขันกันเป็นธรรมดาแต่BMWแก้ไขจุดบอดตรงนี้ได้เป็นอย่างดี ออฟชั่นเพียบมากับBSI.5ปี
ถึงเวลาของการเปลี่ยนแปลงหรือยังค่ะ?? ถ้าจะอ้างว่าต้นทุนต่างๆสูงแล้วทำไมBMWถึงทำได้ละค่ะ ;)

ถ้าตอบแล้วขัดใจใครดิฉันขออภัยด้วยค่ะ อยากจะติเพื่อก่อค่ะ ;D

X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ ae_fer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:05:16 »
แล้วถ้า SLR หละครับค่าธรรมเนียมแรกเข้าเท่าไหร่
 ;D ถามเล่นๆนะครับ เห็นด้วยกับนโยบายนี้ครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:21:08 »
มันก็จริงอยู่ครับถ้ามานั่งกดเครื่องคิดเลขว่าเท่านู้นเท่านี้ซื้อเกรย์แล้วจะคุ้มกว่า  แต่ทุกคนยังไม่เห็นในรายละเอียดนะครับว่าซื้อ waranty อ่ะ มีรายระเอียดยังไง อาจจะไม่ทุกชิ้นนะครับ mbth คงไม่ใจดีขนาดนั้นมั้งครับ แล้วก็รถจากเกรย์เนี่ย ต่อให้เจ้าใหญ่ๆเลยครับ ก็ยังมีย้อมแมวมา แล้วผมก็ต่อให้คนดูรถเป็นด้วยครับ ดูไม่ออก เพราะมันไม่ใช่กรณีเราไปซื้อรถมือ2นะครับ เค้าทำมาเนียนอยู่ละ (อันที่จริงคันปากอยากพูด แต่พูดไม่ได้ เห็นมากะตา)ถ้าจำกันไม่ผิดเมือหลายเดือนที่แล้ว กรมศุลก็เพิ่งจับรถหนีภาษีไปนะครับ (e-class ตรึมเลย)เพราะฉะนั้นจริงอยู่ครับถูกกว่าเยอะแต่ส่วนต่างนั่นอ่ะก็เท่ากะเราต้องไปเสี่ยงเอานะครับ ว่าจะโดนแจคพอตอ่ะป่าว มันก็มีบางเจ้าเอามือ2มารีไมล์แล้วทำซะเนียนก็มี (ถามว่าทำได้ไหม คิดว่าได้ป่ะล่ะ?)เจอไปเยอะเหมือนกันเพราะฉะนั้น ของถูกและดีมีครับแต่มันก็ตามราคาอ่ะแหละ เชื่อผมเถอะ
เคยเจอข่าวศูนย์ฮอนด้าเอารถมาย้อมขายใหม่ที่โดนถอดออกไปรึเปล่าค่ะ ใครทำธุรกิจที่ไม่ซื่อสัตย์ต่อลูกค้า
ผลมันก็ตามมาสนองอย่างนั้นล่ะค่ะ จะซื้อรถคนซื้อก็ต้องรอบครอบ ทำการบ้าน เราสามารถเช็คเลขตัวถังรถแล้วไปเช็คกับ
บริษัทแม่ต้นทางได้ค่ะว่ารถมันถูกผลิตเม่ือไรมีออฟชั่นติดรถอะไรบ้าง เช็คใบนำเข้า ดิฉันชอบสั่งซื้อใหม่ไม่นิยมซื้อรถที่มีในสต๊อค
มันก็พอที่จะอุ่นใจได้ และได้อย่างที่เราต้องการ ใครทำไม่ดีเดี๋ยวนี้สื่อInternetมันไวลูกค้าเขาก็บอกต่อๆกันในWebboard
ดิฉันเชื่อว่าซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน ;)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:49:06 »
ตอบในฐานะคนซื้อรถจากเกรย์ค่ะ :)
ถามว่ารู้นโยบายนี้ก่อนซื้อ?? ตอบว่ารู้อยู่แล้วแต่ราคาแรกเข้าเป็นตัวเลขที่ไม่แน่ชัดว่า400,000บาทรู้แต่150,000-500,000บาทแล้วแต่รุ่น
ถามว่าจะไปจ่ายกับค่าแรกเข้ามั๊ย คงไม่สนใจเพราะมีWarrantyอยู่แล้ว ถ้าเกิดหมดระยะรับประกันก็เข้าอู่นอก
หรือไม่ก็มองหาคันใหม่ เพราะที่บ้านก็ซื้อจากDealer Mercedesบ้างเกรย์บ้าง เราเป็นผู้บริโภคก็อยากได้รถที่ดีราคาไม่แพงเกินไป
พอมีช่องทางที่ตอบสนองความต้องการของเราได้ เราก็จึงเลือกซื้อ เชื่อว่าประกาศฉบับนี้ออกมาก็ไม่มีผลมากนักหรอกค่ะ
เพราะยุคนี้Mercedesทำรถออกมาได้สวยจริงๆค่ะ เช่น E coupe ก็ยังถอยกันโครมๆจากเกรย์เป็นส่วนใหญ่ คนพร้อมที่จะซื้อมันมีอยู่แล้ว
เกรย์ส่วนใหญ่ก็รับประกัน2ปีอยู่แล้วจะไปเสียเงินซ้ำซ้อนทำไม แล้วถามว่า2ปีใช้ถึง30,000โลกันหรือเปล่าโอกาสที่มันจะเสียก็น้อยตามไปด้วย
เห็นใจคนที่ซื้อCLSรุ่นที่แล้วออกห้าง9ล้านใช้มา3-4ปีตอนนี้ขาย4.5-5.5ล้านยอมขาดทุน45-50%ยังขายลำบากเลยค่ะเพราะราคานี้เขาไปออกตัวใหม่กันดีกว่า แล้วคนกลุ่มนี้มีหรือจะไม่เข็ด  :'( :'(

ทางเดียวที่Mercedesจะดึงลูกค้าจากเกรย์ได้ก็ควรทำBSI 5ปีฟรีแทบจะทุกอย่างแบบBMW  :oที่เพิ่มคุณค่าความน่าสนใจในตัวรถมากขึ้นจริงๆ
ซึ่งจะเห็นได้ว่าลูกค้าที่มาออกBMWจากเกรย์น้อยมากส่วนใหญ่ออกศูนย์ เพราะถ้าขับ2ปีเบื่อก็ขายพร้อมBSIมันก็มีคนสนใจที่จะซื้อไปใช้ต่อ
แล้วใช้ต่ออย่างอุ่นใจกว่า ล่าสุดเพิ่งไปลงNaviที่ศูนย์เกรย์มาก็สอบถามว่ายอดขายเป็นอย่างไร??รถยังขายดีมากอยู่ค่ะโดยเฉพาะเบนซ์
การทำการค้าก็ต้องมีการแข่งขันกันเป็นธรรมดาแต่BMWแก้ไขจุดบอดตรงนี้ได้เป็นอย่างดี ออฟชั่นเพียบมากับBSI.5ปี
ถึงเวลาของการเปลี่ยนแปลงหรือยังค่ะ?? ถ้าจะอ้างว่าต้นทุนต่างๆสูงแล้วทำไมBMWถึงทำได้ละค่ะ ;)

ถ้าตอบแล้วขัดใจใครดิฉันขออภัยด้วยค่ะ อยากจะติเพื่อก่อค่ะ ;D

นั่นสิครับ ผมว่า5แสนนี่ ยังไงเกรย์ก็น่าสนกว่ามากมายอยู่ดี โดยเฉพาะรุ่นสูงๆอย่าง CLS

สรุปนโยบายนี้ ทำให้ผู้ซื้อมั่นใจ(ในเกรย์) มากขึ้น ตามคุณ Nikle_pk ล่ะมั้ง *-*

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:20:28 »
สมมติ ป้าติ๋ม กะ ป้าต้อย ขายขนมครกเหมือนกัน

เราซื้อขนมกะป้าต้อยจากตลาดที่เราไปใส่บาตรมา แต่มันบูด จึงเอาไปเคลมกะป้าติ๋ม เพราะร้านป้าติ๋มอยู่ข้างบ้าน

"มันใช่เรื่องไหม?" ป้าติ๋มไม่ได้ตังค์จากเราซักกะบาทตอนเราซื้อกะป้าต้อย

ถูกแล้วที่ป้าติ๋มจะไม่ให้เราเคลมขนมครกที่บูดก่อน 3 ชั่วโมง หรือ 10 กิโล

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:36:30 »
สมมติ ป้าติ๋ม กะ ป้าต้อย ขายขนมครกเหมือนกัน

เราซื้อขนมกะป้าต้อยจากตลาดที่เราไปใส่บาตรมา แต่มันบูด จึงเอาไปเคลมกะป้าติ๋ม เพราะร้านป้าติ๋มอยู่ข้างบ้าน

"มันใช่เรื่องไหม?" ป้าติ๋มไม่ได้ตังค์จากเราซักกะบาทตอนเราซื้อกะป้าต้อย

ถูกแล้วที่ป้าติ๋มจะไม่ให้เราเคลมขนมครกที่บูดก่อน 3 ชั่วโมง หรือ 10 กิโล

มันใช่เรื่อง ถ้าจะไม่ให้เคลม แล้วต่างประเทศจะออก Worldwide Warranty มาทำไม ทำไมรถอังกฤษ ไปเสียฮ่องกง เคลมได้ หรือว่าป่ระเทศไทยไม่อยู่ใน คำว่า World ของ MBTH? ทำไม Apple ออก iPad มาให้เคลม World Wide ได้ ทำไม Singapore กับ ฮ่่องกง ให้เคลม MB แบบ WW ได้?

เทียบกับขนมครกไม่ได้ นี่มาจากโรงงานเดียวกัน แบรนด์เดียวกัน MB ก็ตั้งใจแล้วว่าอยากให้คุณภาพการบริการเป็นมาตรฐานเลยออก WW มา แล้วในไทยเลือกที่จะไม่ Honor ตรงนี้เอง  กำไรเข้า MBTH ในที่สุดก็ส่งให้ MB ที่เยอรมันอยู่ดี เค้าไม่ได้แยกขาดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 23:47:05 โดย PeteFD »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 00:27:04 »

เออ น่าคิดแฮะ ผมนึกถึงกรณีคล้ายๆ กัน คือ ถ้าจำไม่ผิด ตอนที่ EU รวมตัวกันใหม่ๆ เขาออกกฎหมายให้ขับรถข้ามประเทศได้อิสระ ทีนี้มันก็เกิดมีพวกหัวหมอ บินไปซื้อ VW จากประเทศที่ภาษีถูกกว่าประเทศตัวเอง แล้วขับกลับมาใช้ VW ก็ร้องจ๊ากครับ ประกาศไม่ขายรถให้กับคนต่างสัญชาติ ที่เข้าไปซื้อรถในประเทศอื่นที่ไม่ใช่ประเทศตัวเอง แต่ที่ไหนได้ พวกผู้บริโภคดันฟ้องชนะ VW ก็เลยทำอะไรไม่ได้

ถ้ากรณีนี้ผมเป็น VW ผมก็เซ็งอ่ะ อุตส่าห์เปิดศูนย์ เปิดบริษัทในประเทศหนึ่งๆ แต่คนดันวิ่งไปซื้อรถจากประเทศอื่นมาใช้ service ในประเทศตัวเอง งั้นผมปิดบริษัทในประเทศนั้นๆ ไปเลยดีกว่า

มันใช่เรื่อง ถ้าจะไม่ให้เคลม แล้วต่างประเทศจะออก Worldwide Warranty มาทำไม ทำไมรถอังกฤษ ไปเสียฮ่องกง เคลมได้ หรือว่าป่ระเทศไทยไม่อยู่ใน คำว่า World ของ MBTH? ทำไม Apple ออก iPad มาให้เคลม World Wide ได้ ทำไม Singapore กับ ฮ่่องกง ให้เคลม MB แบบ WW ได้?

เทียบกับขนมครกไม่ได้ นี่มาจากโรงงานเดียวกัน แบรนด์เดียวกัน MB ก็ตั้งใจแล้วว่าอยากให้คุณภาพการบริการเป็นมาตรฐานเลยออก WW มา แล้วในไทยเลือกที่จะไม่ Honor ตรงนี้เอง  กำไรเข้า MBTH ในที่สุดก็ส่งให้ MB ที่เยอรมันอยู่ดี เค้าไม่ได้แยกขาดนะครับ

Worldwide Waranty เนี่ย ก็อย่างว่า เขาเอาไว้สำหรับคนที่ขับรถข้ามประเทศ ซึ่งไม่ผิดอะไร แต่ถ้ามีคนหัวหมอซื้อรถเกรย์ เพื่อหวังใช้ WW ผมว่า ผมปิด dealer กลับเยอรมันดีกว่า เปิดไปก็ได้กำไรไม่ถึงที่ project เอาไว้ ผู้บริหารก็โดนเฉ่งครับ เพราะฉะนั้นไม่แปลกที่เขาจะมาเข้มงวดกับเรื่องนี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 01:59:51 »

เทียบกับขนมครกไม่ได้ นี่มาจากโรงงานเดียวกัน แบรนด์เดียวกัน MB ก็ตั้งใจแล้วว่าอยากให้คุณภาพการบริการเป็นมาตรฐานเลยออก WW มา แล้วในไทยเลือกที่จะไม่ Honor ตรงนี้เอง  กำไรเข้า MBTH ในที่สุดก็ส่งให้ MB ที่เยอรมันอยู่ดี เค้าไม่ได้แยกขาดนะครับ

ไปอ่านดู ข้อกำหนดของ Worldwide Warranty ของ MB ให้ดีๆครับ จะพบว่า รภที่จะได้รับการรับประกัน จะต้องใช้เชื้อเพลิง
ที่เหมาะสมกับประเทศที่รถคันนั้นเข้าไปจำหน่ายด้วย

แค่ข้อนี้ รถ MB คันนี้ ก็ไม่อาจผ่านการรับประกันได้แล้วละครับ
และผมเห็นด้วยกับน้อง 5th Avenue เต็มที่เลยคราวนี้

PeteFD

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:09:07 »
อย่างนี้พวกระบบที่ไม่เกี่ยวกับเชื้อเพลิง ก็โดนไปด้วยเลยเหรอครับ เช่นกระจกไฟฟ้า โช๊ค  ???

HIGHSEA

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:27:37 »
ถ้าเกรย์รวมตัวกันผมว่าอยู่ใด้นะถ้ามีการจัดระบบที่ดี ตอนนี้อู่นอกก็มีมากทีเดียว แต่พอหมดประกันนี่แหละทางเกรย์จะทำอย่างไรเพราะว่า
ส่านใหญ่แล้วช่วงระยะที่ประกันจะไม่ค่อยมีอะไรเสีย ถ้ารับผิดชอบต่อก็น่าจะดีถ้าไม่ทิ้งนะ
แต่ในความเป็นจริงแล้วยิ่งรถขายใด้มากส่วนประกอบอื่นๆก็ขายใด้มากตามไปด้วยเพราะเกรย์ไม่มสามารถทำใด้เอง ยังไงซะก็ต้อง
สั่งจากนอกอยู่ดี ยกเว้นเสียแต่ว่าเขาไม่รับสั่งยกเว้นตัวแทนเท่านั้น

ว่าแต่ซื้อรถกับเกรย์ หรือ ศูนย์ ราคาขายต่อจะเท่ากันใหมครับ มีใครพอจะทราบบ้าง ???

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:16:12 »
ยังไง อีคู๊ป นำเข้าจากเกรย์ ก็วิ่งกันเกลื่อนเมืองอยู่ดี
แถมช่วงนี้เห็น ซีคู๊ป เข้ามาเรื่อยๆ แล้ว

เวลาซื้อเกรย์ต้องเลือกหน่อยนะครับ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

เกรย์บางเจ้าขายถูกมาก ก็ต้องสืบดูว่าทำไมถึงขายถูก
เกรย์บางเจ้าก็ขายแพง แต่อาจจะแพงเพราะแอบฟันเยอะก็ได้

ยังไงซะ ผมว่า ถึง MB Th มาประกาศชัดเจนอย่างนี้ รถเกรย์ ก็วิ่งกันเกลื่อนเมืองอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:31:32 »

เราซื้อขนมกะป้าต้อยจากตลาดที่เราไปใส่บาตรมา แต่มันบูด จึงเอาไปเคลมกะป้าติ๋ม
 แต่อย่าลืมว่าวัตถุดิบที่ทำขนมครกมาจากเจ้าเดียวกันถึงคนขายจะคนละคน
ในระยะยาวผมว่าควรจะทำราคาให้มันดีกว่านี้หน่อยเพราะราคาที่ตั้งก็กำไรเกินควรจริงๆยิ่ง Lexus นี่ไม่อยากจะพูดเลยทำราคาได้....
การที่ไม่รับประกันผมว่าฟังขึ้นเพราะมันมีเรื่องของอะไหล่ต่างที่บางทีรถในประเทศไม่มีแต่ออฟชุ่นที่เกรย์สั่งมามีทำให้เกิดความยุ่งยากและเป็นปัญหาต่อตัวแทนจะหน่าย
ก็เลยตัดปัญหาตรงนี้ไปก็พอฟังขั้นแต่เรื่องของการไม่รับ Service แบบ Lexus นี่ถือว่าทุเรศมากเพราะทำยังกับลูกค้าที่ซื้อจากเกรย์ใช้รถ Lexus ปลอมซะอย่างนั้นเรื่องไม่ใช่ประเด็น
เพราะเราก็ต้องเข้าใจว่าไม่ได้ซื้อกับตัวแทนจำหน่ายจริงๆแต่เรื่องไม่รับ Service แบบ lexus ถ้าต่อไปเบนซ์เลือกจะช้วิธีนี้รับประกันว่ารายได้จะหายไปพอสมควรสำหรับ dealer ต่างๆ
ของ mercedes thailand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 11:34:53 โดย TorTy »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:44:45 »
เอ.....ถ้ามีข้อหำหนดเรื่องน้ำมันแล้วหากว่ามีเศรษฐีบ้าคนนึงสั่งซื้อน้ำมันออคเทน 98 ที่นำเข้ามาจากเยอรมันสำหรับใช้งานตลอดแบบนี้เบนซ์ดิ้นไม่ได้สิครับ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 12:10:33 »

โดนใจมากครับพี่ตอบได้โดนใจผมจริงๆอย่าเข้าใจผมว่าเชียร์เกรน์นะครับแต่มันถึงเวลาแล้วที่ฝรั่งต้องหันมามองพวกเราบ้างเพราะเอาเปรียบมาตลอดเรื่อง
ออฟชั่นนี้แหละที่คนหันไปซื้อรถเกรย์กันเพราะออฟชั่นน้อยกว่าประกอบในประเทศก็แล้วยังราคาแพงกว่าอีกจะให้เข้าใจยังไงกันเรื่องรถหนีภาษีนะมีแต่ก็ไม่ใช่
ว่าจะทุกเจ้านะครับหลักๆคือเรื่องกำไรนี่แหละฟันเยอะไปจริงๆถ้าทำราคาน่ารักกว่านี้กับออฟชั่นดีๆแบบบีเอ็มก็จบครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 17:42:27 »
 ;D ;D ;D.........ผมซ่อมรถเบนซ์ 600 S Pullman ปี 1960 ติดต่อศูนย์เบนซ์ซื้อไฟท้าย(ของเดิมมันร้าว)  สั่งซื้อทั้ง 2 ข้าง  0n line มีแต่
ข้างซ้ายอยู่ที่ดีลเล่อร์เบนซ์ในประเทศบราซิลเพียงข้างเดียว  ส่วนข้างขวาไม่มีอะไหล่ case อย่างนี้เจ้าของรถฟ้องเรียกค่าเสียหายกับเดมเล่อร์ได้ไหม ? เพราะได้ซื้อตรงจากตัวแทนแต่งตั้งโดยเบนซ์แท้ๆ  เนื่องจากตอนนั้นยังไม่มีเกรย์แน่นอน  เรื่องประกอบรถ  ผลิตรถ  และ
ประกาศตนเองว่าต้องให้ซื้อกับตัวเองเท่านั้นถึงจะรับประกันให้ 100 % ดังนั้นรถทุกคันที่ออกจากเครือของการแต่งตั้งโดยบริษัทดาว  หากจัด
หาอะไหล่มาให้ลูกค้าซ่อมรถไม่ได้ควรออกกฏหมายปรับดังเช่น DOT ในสหรัฐฯปรับ 30 เท่าของราคาขาย  สคบ. ช่วยผู้ใช้รถหน่อยซิ !!!

นาย(เศษ)ฝรั่งเศษ

ปล.  ราคาไฟท้ายข้างซ้ายที่มีเสนอมาเกือบ 160,000 บาท ยังไม่รวมค่าขนส่งและภาษีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 17:49:25 โดย youngbear »

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 19:01:00 »
เรื่องwarranty และการทำPDI คงหมดข้อสงสัยกันแล้ว

มีคนสงสัยว่าถ้าซื้อรถกับเกรย์จะเอาเข้าศูนย์เพื่อเข้ารับการService ต่างๆที่ต้องจ่ายเงินเอง
เช่นการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง การตรวจเช็คต่างๆ ฯลฯ ทางเดมเลอร์ให้เอกสิทธิ์ศูนย์บริการแต่ละศูนย์
พิจารณาจะรับหรือไม่รับก็ได้ เช่นเบนซ์ราชครูก็ยังรับปกติ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่เวบMercedesmaniaค่ะ ;D
พอดีอ่านเจอเลยเอามาฝาก เพราะดิฉันคิดว่าศูนย์ขายรถได้กำไรต่อคันก็ไม่มาก ก็ต้องอาศัยรายได้จากการเซอร์วิสนี่แหละค่ะ ;)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 00:19:21 »
ปัญหาเยอะเยอะนักออก BMW ดีกว่าครับพี่น้อง !!