ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านที่ใช้หรือมีคนรู้จักใช้ Honda freed ขอข้อมูลอัตราสิ้นเปลืองระหว่าง E20 , E10(95) รบกวนด้วยค  (อ่าน 18109 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaptun

• Newbie
  • *
ผมใช้รถคนเดียวเป็นหลัก ส่วนมากวิ่งรอบนอกและทางด่วน ในเมืองรับส่งลูกไปโรงเรียนทุกวัน (โรงเรียนไม่ไกลบ้านและใกล้ทางขึ้นทางด่วน)
ใช้รถวันละ150 กม. วันหยุดไปเที่ยวต่างจังหวัดเดือนละครั้ง ผมสูง 178 ซ.ม. หนัก 65 กก. สมาชิกประกอบด้วย มารดา1 ภรรยา1 บุตร1
ไปดูรถมาเห็นเขาระบุว่า ให้ใช้นำ้มัน95 เลยอยากรบกวนขอข้อมูลอัตราการสิ้นเปลืองจากลักษณะการใช้งานประมาณนี้เทียบระหว่างE20 ,E10

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ใช้รถเยอะนะครับ E20 จะสร้างผลต่างราคาได้คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
E20 ครับ ... วันละ 150 กิโลฯ แน่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อู้หู ใช้รถเยอะขนาดนี้ลองมองเรื่องการติดแก๊สดูมั๊ยครับ แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าเชื้อเพลิงก็ไม่เป็นไรครับ เพราะถ้าประหยัดได้โลละบาท ก็ได้วันล่ะ 150 เดือนล่ะ 4500 ได้ครึ่งของเงินผ่อนเลยทีเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
ฟรีดครับ ปัจจุบันเติมE20 ไม่ค่อยวัดจริงจังครับ
และใช้แต่ใจกลางเมือง รถติด
เป็นว่าผมไม่ค่อยวัดเป็นลิตร รู้แต่ว่าเติมครั้งละ1000-บาท

95โซฮอลล์ วิ่งสะสมได้ 250กิโล
E20          วิ่งสะสมได้ 270กิโล   ต่อลิตรเปลืองกว่า แต่ได้ไมล์มากกว่าครับ
ส่วน20+85 วิ่งสะสมได้ 300กิโล  

ผมวิ่งเฉลี่ยวันละ 20กิโล แต่หนักไปทางวิ่งหยุด วิ่งหยุด
วิ่งเยอะ ใช้แก๊สLPG มีถังโดนัทแล้วติดแทนยางอะหลั่ย
แต่จะบอกว่า จริงๆใช้น้ำมันนะดีแล้วครับ

เคยวัดตอนเดินทางไกล แบบเติมเต็มถัง รีเซ็ททริป
(โคราช-อุบล)
และเติมกลับ โซฮอลล์95(E20หาไม่ปั๊มมี)
ผู้โดยสาร ผู้ใหญ่2เด็กโต2 +สัมภาระ (วิ่งในเมืองเล็กน้อย)
หาค่าได้อยู่ที่ 16.9กม/ลิตร    (หน้าปัด17.4)

และทริปผู้โดยสาร ผู้ใหญ่ 4คน เด็กโต4คน
(ขอนแก่น-ภูกุ้มข้าว จ.กาฬสินธ์-ขอนแก่น)
รีเซ็ทหน้าปัด โชว์ที่ 16.4กม/ลิตร โซฮอลล์95

ผมดูที่ตอนจ่ายตังส์ ส่วนสิ้นเปลืองต่อลิตรไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่
ดูว่าจ่ายพันนึงวิ่งได้กี่โล

แต่จากที่เห็นเส้นทางการวิ่ง ผมว่า เจ้าของกระทู้
น่าจะทำอัตราได้ที่ไม่น้อยกว่า 12-14กม/ลิตรได้
ต่างจากผม โอกาสที่จะทำความเร็วไปที่60ยังยาก
นอกจากออกตัวตอนไฟแดง....
E20 หรือถ้าบ้านอยู่ใกล้E85 ก็ติดกล่องเติมE85เพียวๆประหยัดเครื่องไม่รวน
วันหลังอยากเอาออกก็ถอดออกรถไม่มีร่องรอย...

รถรุ่นนี้คงไม่มีการทำตลาดในไทยหลังจากสต๊อคนี้แน่ๆ
แต่อะหลั่ยหลายอย่าง ใช้กับแจ๊ซ/ซิตี้ได้
และยังเบิกอะหลั่ยได้จากฮอนด้าตลอด
แถมราคายังกระชากใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 19:35:36 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ kaptun

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำของทุกท่านนะครับ
และสำหรับคุณfreed..........3300(ขอโทษนะครับพิมพ์ไม่ถูก)
ทุกครั้งที่เติมนำ้มัน 1000บาท คือรอให้ไฟเตือนนำ้มันแสดงก่อนทุกครั้งใช่ไหมครับ
กล่องเติม E85 ราคาแพงไหมครับแล้วไม่มีผลกับเครื่องยนต์หรือระบบจ่ายนำ้มันเหรอครับ
ทางขึ้นทางลงทางด่วนบางนามี E85 ครับเคยเห็นอยู่ครับ
รถใช้ดีไหมครับ อืดไหมครับ เบาะแถวสามโอเคไหมครับ ผมขับรถไม่เร็วครับประมาณ100
เน้นช่วงแซงรถใหญ่มากกว่า

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
ในทางปฎิบัติ อะหลั่ยที่เป็นยางจะมีการสึกกร่อนเร็วกว่าปกติ
แต่ด้วยความที่ออกแบบมาให้ใช้เชื้อเพลิงทางเลือกอยู่แล้ว
(น้ำมันผสมแอลกอฮอลล์)
วัสดุจะมีความทนในระดับหนึ่ง
แต่ถ้าใช้รถไม่มาก ไม่ต้องใส่กล่อง E20 ก็เพียงพอต่อการใช้งาน
หรือผ่านปั๊มที่มี E85 ก็เติมเข้าไปบ้าง
แต่ถ้าเติมเพียงอย่างเดียวโดยไม่ได้ใช้กล่อง การฉีดน้ำมันก็จะบางไป
ส่วนการมีผลระยะยาวกับเครื่องยนต์ ก็คงมีบ้าง
เช่นเดียวกับการติดแก๊สเช่นกัน...

เบาะแถวสามค่อนข้างแคบ ...แต่...การวางหน้าขาบนเบาะ
จะดีกว่ารถประเภทกระบะดัดแปลงPPV ที่เวลานั่งหัวเข่าท่วมหู
แต่ฟรีดนั้น ใต้ขาจะวางบนเบาะเหมือนการนั่งเก้าอี้ จึงสบายกว่า
โดยแต่ะแถวเมื่อนั่งครบ6-7คน จะต้องขยับแบ่งปันช่วงวางขาซึ่งกันและกัน

ส่วนอัตราเร่งแซง จะให้ความรู้สึกหน่วงเวลา ตอนจะกดแซง
และมีเร่งเสียงเครื่องยนต์ดังๆ แต่ก็สามารถพารถแซงไปได้สบายๆ
อาจอึดอัดสำหรับคนที่เคยขับรถซีีซีเยอะ..ที่มีความเร็วและอัตราเร่งดีกว่า
ส่วนการแซ.รถใหญ่ ที่ความเร็ว100 เร่งไปที่ 140 ใช้การกดD3
ก็แซงได้แบบไม่ยากเย็นจนต้องสวดมนต์
เรื่องแอร์ตอนหลังต้องบอกว่า ไม่เย็น แบบลมเป่าเข้าตัว
แต่จะค่อยๆเย็นทั้งคัน  มีอยู่ราย แถว3ให้เร่งแอร์ให้เย็น
ปรากฎว่า แถว3เป็นหวัดเพราะเจอกระแสอากาศที่วนไปท้ายรถเต็มๆ

ออฟไลน์ noting01

• Newbie
  • *
    ไช้E20 ขับกลับจาก เชียงดาว-กทม  เติมน้ำมันทั้งหมด 2200  วิ่งระยะทาง 840km ที่ความเร็ว110-130 ผู้ไหญ่6เด็ก1 สัมภาระเต็มท้าย เฉลี่ย12.5-13km/L ถือว่ารับได้ในการขับแบบทำเวลา ท่าในเส้นทางที่เป็นทางลาดไม่ค่อยมีภูเขาและวิ่งที่ความเร็ว100-110 น่าจะประหยัดๆได้อีกครับ