ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เรื่องต่างๆของค่ายรถยนต์ TOYOTA กับ HONDA มาตอบทีครับ  (อ่าน 6387 ครั้ง)

ออฟไลน์ techin_axcrz

• Newbie
  • *
1.การออกแบบ ดีไซน์ ค่ายไหนดีไซน์ได้สวย โฉบเฉี่ยว ทันสมัยกว่ากันครับ
2.วัสดุการประกอบ ค่ายไหนประกอบชิ้นงานได้เนียน และใช้วัสดุภายในห้องโดยสารได้ดีกว่ากันครับ
3.ความประหยัด ค่ายไหนรถยนต์ประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ และค่ายไหนรถยนต์ราคาดูเหมาะสมกับเนื้อกับตัวไม่เวอร์เกินไป
4.ความปลอดภัย ค่ายไหนตัวถังรถเหล็กหนากว่ากัน และปลอดภัยกว่ากันครับ
5.ราคาการขายต่ออะไหล่

ขอบคุณมากครับ :)

ปล. เพื่อนๆรักและเชียร์ค่ายไหนกันครับ
ผมเชียร์ฮอนด้า ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 19:57:10 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
กระทู้นี้ Sensitive เกินไปครับ ขอความระมัดระวังในการตอบโจทย์ด้วยนะครับ

รบกวนอย่าใส่อารมณ์ ความรู้สึกส่วนตัว และอคติ นะครับ

ปล.กระทู้ โตปะทะฮอน ทีไร เละทุกที

ปล.2 เหล็กหนา กะเหล็กบาง ล้มเลิกความเชื่อเดิมๆ เถอะครับ

ดูนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 18:53:34 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ โดยรวมด้วย

1. ฮอนด้าชนะขาด ดีไซน์เร้าใจมาก แต่ไหนแต่ไรมา

2. ไม่ทราบครับ น่าจะพอๆ กันนะข้อนี้

3. ฮอนด้าเฉือนชนะ (สมัยก่อนถือว่าชนะขาดกว่านี้ แต่อัลติส ดูอัลวีวีทีไอ ตีตื้นได้โขอยู่)

4. เอ่อ... ตัวถังเหล็กกับความปลอดภัย ไม่เกี่ยวกันครับ ขอแคบกว่านี้นิดนึง

- ถ้ารุ่นท็อปของแต่ละเซกเมนต์ โตโยต้าจะมีออปชั่นด้านความปลอดภัยให้เยอะกว่า

- พื้นฐานรถ ช่วงล่าง พวงมาลัย อันนี้ก็ส่งผลกับความปลอดภัยนะครับ  อันนี้ดูฮอนด้าจะทำได้ดีกว่า

5. โตโยต้า อัครอภิมหาโคตรชนะขาด

6. (แถม) การขับขี่ ภาพรวมให้ฮอนด้าชนะ แต่ถ้าเทียบมวยแล้วรุ่นต่อรุ่นนี่บางรุ่นจะยังแพ้โตโยต้าอยู่

7. รวมทั้งหมด ผมชอบฮอนด้ามากกว่าครับ แต่ข้อนี้เหตุผลเป็นเรื่องส่วนตัว คือ XYYXXXYYXXYYY (<-- ไม่บอก แต่คนเก่าคนแก่น่าจะพอทราบ ผมหลุดบอกไปหลายรอบแล้ว)

ออฟไลน์ TorTy

ไม่ใช้ผู้รู้นะครับแต่ที่ถามมาแต่ละข้อนี่เถียงกันไม่จบหรอกครับต้องเทียบเป็นแต่ละรุ่นๆไป
เพราะรถโตโยต้าและฮอนด้าเองก็ทำตั้งแต่ราคาเริ่มต้นถึงแพงและสองค่ายนี้ในไทยยังมีอีกหลายรุ่นครับ
ที่ไม่มีโอกาสได้ใช้พวกรถนำเข้าจากญี่ปุ่นส่วนใหญ่เกือบหมดทุกรุ่นที่เข้ามาวัสดุดีกว่าไทยครับ
เรื่องดีไชน์อันนี้แล้วแต่คนชอบแหละครับแต่ผมชอบโตโยต้ามากกว่าอันนี้แล้วแต่ความชอบจริงๆ
แต่พอจะตอบข้อ 4 ได้ว่ามันหมดสมัยแล้วครับที่มานั่งดูเหล็กบางไม่บางมันไม่ใช้รถสมัยก่อนที่
ต้องแข็งๆไว้ก่อนแต่อย่าลืมนะครับว่าเราก็เหมือนของเหวลที่อยู่ในขวดถ้าถูกเขย่าจะเกิดอะไรขึ้น
รถสมัยนี้เลยเน้นการดูดซับแรงที่ชนครับจะเห็นหลายๆครั้งโดนชนเหมือนจะหนักเพราะตัวรถยุบเข้า
มาเยอะแต่ผู้โดยสารส่วนใหญก็ไม่ได้เจ็บหนักอะไร
ส่วนข้อ 3 อันนี้ก็แล้วแต่อีกแหละครับว่ารถอะไรรุ่นไหนเทียบกับอะไรโดยส่วนตัวเกือบทุก segment
ผมว่าโตโยต้าประหยัดกว่าครับ
ข้อ 2 ผมว่าการประกอบพอๆกันครับยิ่งพวกรุ่นที่นำเข้านี่ถือว่าใกล้เคียงกันเข้าไปใหญ่แต่ผิวสัมผัสของ
วัสดุตามที่บอกครับต้องเทียบเป็นรุ่นๆไปครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
ส่วนตัวผมเคยใช้รถมาทั้งสองค่ายครับ
การออกแบดีไซน์ ผมว่าสูสีกันครับแต่ถ่าให้เลือกผมเลือกฮอนด้า
วัสดุการประกอบ ผมว่าโตโยต้าทำได้ดีกว่าครับ
ความประหยัด ผมว่าพอๆกันครับแต่ฮอนด้าประหยัดกว่านิดหน่อย
ความปลอดภัย ผมอิงผลการtest driveของทางยูโรผลก็คือโตโยต้าได้ห้าดาวเกือบหมดเลยครับฮอนด้ามีสามดาวกับสี่ดาวเยอะครับ
ราคาการขายต่อก็พอๆกันครับ

แต่ตามจริงถ้าจะเทียบต้องเทียบรุ่นต่อรุ่นครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
1.การออกแบบ ดีไซน์ ค่ายไหนดีไซน์ได้สวย โฉบเฉี่ยว ทันสมัยกว่ากันครับ
ผมว่า Honda นะ ยิ่งเมื่อก่อน ทำได้ดูดี แต่ปัจจุบัน ชักเริ่มดูไม่ค่อยได้

2.วัสดุการประกอบ ค่ายไหนประกอบชิ้นงานได้เนียน และใช้วัสดุภายในห้องโดยสารได้ดีกว่ากันครับ
พอๆ กันแหละมั้ง Toyota ดูดีกว่าหน่อยๆ เพราะเค้าเก่งเรื่อง ใช้ของให้คุ้ม

3.ความประหยัด ค่ายไหนรถยนต์ประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ และค่ายไหนรถยนต์ราคาดูเหมาะสมกับเนื้อกับตัวไม่เวอร์เกินไป
ข้อนี้ก็ ผลผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะ ออกมาอยู่เรื่อย

4.ความปลอดภัย ค่ายไหนตัวถังรถเหล็กหนากว่ากัน และปลอดภัยกว่ากันครับ
หมดยุคเหล็กหนาเหล็กบางแล้วมั้ง เค้าเน้นกันที่โครงสร้าง การกระจายแรงกระแทกแล้ว ชิ้นส่วนปล่อยให้มันแตก มันพังไป เบิกศูนย์ใหม่ ราคาถูกกว่าประเป๋า ที่แฟนอ้อนให้ซื้อให้อีก
สรุป พอๆ กัน

5.ราคาการขายต่ออะไหล่
ถ้าหมายถึงราคาอะไหล่ ผมว่า Toyota ส่วนใหญ่จะแพงกว่า บางชิ้นถูกกว่าก็จริง แต่น้อยนะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น้องเจ้าของกระทู้ครับ

พี่อยากบอกให้ว่า โปรดอย่าได้ถามคำถามในลักษณะนี้อีกเลยนะครับ

เหตุผล
1. รถในโลกนี้ไม่ได้มีแค่ 2 ยี่ห้อครับ
2. มันไม่สามารถเทียบกันทั้งแรนด์ได้ครับ ต้องว่ากันเป็นรุ่นๆไปถึงจะเหมาะสมกว่า
บางรุ่นอีกค่ายหนึ่งดีกว่า บางรุ่น อีกค่ายก็ดีกว่า สลับกันไป แล้วแต่ ไม่แน่ไม่นอน
แล้วแต่ เจเนอเรชันของรถด้วย

3. คำถามลักษณะนี้ เป็นคำถามที่ทำให้เป็นสาเหตุ ซึ่ง เราตจัดสินใจ ออกมาจากพันทิบ
เพราะมันเต็มไปด้วยคำถามว่า ใครดีกว่าใครแบบนี้ และบอกเลยว่า นี่ไม่ใช่คำถามที่
สร้างสรรค์เท่าไหร่ แต่เป็นคำถามที่ก่อให้เกิดปัญหา และการทะเลาะเบาะแว้งกัน
ตามเว็บบอร์ดต่างๆมามากแล้ว

ขอความกรุณาหลีกเลี่ยงคำถามในลักณะนี้เถอะนะครับ เพื่อความสงบสุขของเว็บบอร์ดเรา

ขอบคุณที่เข้าใจ ล่วงหน้าครับ