ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถาม รถมือสองอะไรดี มาถามอีกแล้วครับผม . . .  (อ่าน 9796 ครั้ง)

ออฟไลน์ mhor

• Newbie
  • *
หลังจากคราวแล้วที่ถามไป ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อสักทีเลยครับ
แฟนบอกว่าสิ้นปีนี้จะถอยละนะ แต่ผมก็นึกไปอีกว่า ถ้าข้ามปีไป ราคามันจะลดอีกมั้ยหนอ

เท่าที่ดูไว้ มี 3 รุ่นครับ เนื่องจากงบน้อยจัด ไม่ถึงแสน
แต่อยากได้รถซัก 15 - 20 ปี ไม่เกิน
ติดแก๊ซไปเลยก็ดี เอาไว้ขับติดต่องานทั้งวัน

รุ่นแรก hyundai elantra โฉมที่ 3 ครับ รูปร่างดูไม่ล้า เครื่องไม่เล็กไม่ใหญ่
คันที่สอง sonata รุ่น 2 ก็ได้ 3 ก็ดี ใหญ่กว่า ท่าทางจะนั่งสบายกว่ารึเปล่า ราคาใกล้ๆกัน
สุดท้าย volvo 440 / 460 เพราะเห็นว่าเป็นวอลโว่อะครับ แต่หาข้อมูลเจอทางลบเยอะเหลือเกิน
บางคนก็บอก ที่พูดนี่เคยใช้หรือยัง ผมก็ไม่รู้จะฟังใครดี

พี่ๆทั้งหลายคิดว่ารุ่นไหนคุ้มค่า น่าใช้ ซ่อมบำรุงไม่ยาก
เหมาะกับมือใหม่ที่สุดครับ

เอาง่ายๆว่า ถ้าผมสมมติมีเงินซื้อสดเลย 90,000 บาท
วิ่งทำงาน จอดไปทั่ว เข้าเมือง กทม. เป็นหลัก
บรรทุกของไปขายบ้างนิดหน่อย
ซื้อแบบติดแก๊ซเลย หรือ ติดเองดี
NGV หรือ LPG ดี

ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ . . .

ปล. แฟนผมชอบทิบูรอนไฟกลมมากมาย งบเราไม่ถึงเลยบอกไปว่า
เอาแค่คล้ายๆ อีแลนก็พอ อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 16:32:24 โดย mhor »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: มีคำถาม รถมือสองอะไรดี มาถามอีกแล้วครับผม . . .
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 16:32:20 »
ทำไมไม่เล่นรถตลาด Toyota Honda Nissan ละครับ ซื้อง่าย ขายคล่อง ราคาไม่ตก ซ่อมก็หาอะไหล่ง่ายอยู่

แนะนำ โซลูน่าครับ  ;)

• Newbie
  • *
Re: มีคำถาม รถมือสองอะไรดี มาถามอีกแล้วครับผม . . .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 16:34:13 »
ทำไมไม่เล่นรถตลาด Toyota Honda Nissan ละครับ ซื้อง่าย ขายคล่อง ราคาไม่ตก ซ่อมก็หาอะไหล่ง่ายอยู่

แนะนำ โซลูน่าครับ  ;)

งบไม่ถึงอะครับ + แฟนไม่ชอบ บอกไม่สวย  :-\

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 17:00:50 »
ผมเพิ่งเอา Soluna ติด LPG ไปขายเต้นมา
ขายเสร็จเรียบร้อย เต้นก็คงได้เวลาเปิดใจ ก็เลยถามเรื่องราคาตอนสิ้นปี

เต้นบอกว่า คนส่วนใหญ่คิดว่าสิ้นปีราคาจะเปลี่ยน
ซึ่งความจริงแล้ว ราคาขายจากเต้นไม่มีเปลี่ยนเลย ตั้งไว้เท่าไหรก็เท่านั้น
ถือว่ามีที่ตั้งขาย ก็ขายไปเรื่อย ๆ แต่ถ้าตัวไหนที่่มันนานแล้ว พอลดได้ก็ยอมลดให้แต่ก็ยังได้กำไรอยู่

แต่ตรงคิดว่าราคาสิ้นปีหน้าจะเปลี่ยนเนี้ยแหล่ะครับ
เต้นเอาไปใช้เป็นข้ออ้างในการซื้อ

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 17:33:06 »
น้องผมจะไปถอยเย็นนี้ Mitsu Cedia 2003 M/T  เบ็ดเสร็จได้รถมาขับสามหมื่น ติดเเก๊สอีกสองหมื่นกว่าๆ
เอาเงินเก้าหมื่นไปดาวส์ ติดเเก๊ส เเล้วผ่อนต่อ จะได้รถใหม่กว่า น่าจะโอกว่ารถที่ จขทก ต้องการนะครับ เพราะ
จุดประสงค์ของคุณ จขทก คือรถมือสอง ซื้อมาใช้งานเป็นหลักนะครับ อย่าไปเน้นสวยหล่อเลยครับ
หารถตลาด อะไหล่เยอะ ตามที่ข้างบนเเนะนำจะดีกว่ามั้ยครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 17:38:15 »
ที่นึกออกก็มี ตูดเป็ด,มิตซูchamp (ที่ไม่ใช่กระบะ) แล้วก็ galant ครับ ที่เหมาะกับใช้แก๊ส

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 17:40:33 »
งบ 90,000 บาท

ราคาตัวรถ + ซ่อมแซม จนสมบูรณ์พร้อมใช้ ,ไม่เกินงบนี้แน่ๆ
(แต่สภาพรถควรจะเดิมๆ เก่าตามอายุนะ ไม่ใช่ผุ เน่ามาทั้งคัน)
มีอะไหล่ให้ซื้อแทบทุกร้าน ราคาถูก และเข้าซ่อมได้ทุกอู่

toyota corolla ae90 (โดเรม่อน)
toyota corona st171 (หน้ายิ้ม)
nissan sentra b13
ืnissan nv-b (ปิ๊กอัพ)
honda civic ef (ท้ายแดง)

งบเท่านี้ อาจไม่ได้รูปทรงที่ถูกใจทุกอย่างนะครับ
แต่เน้นว่า รถตลาด ซ่อมง่ายๆ อะไหล่ยังเยอะ ทั้งร้านอะไหล่ ทั้งเชียงกง
ยกตัวอย่าง ถ้าไดร์ชาร์ตพัง หน้าปัทม์แอร์เสีย ไฟท้ายแตก
ถ้ารถตลาดล่ะก็มีเยอะแยะ
หาได้หมด เทียม เทียบ แท้ ชิ้นละหลักหลายสิบ หลายร้อย ตามเกรด ตามสภาพ

แต่ถ้าอยากได้รถที่ไม่ได้เป็นรถตลาด
ควรมีอู่ซ่อมคู่ใจอยู่แล้ว ดูแลรักษาเองเป็นบ้าง รู้จักแหล่งซื้ออะไหล่
ยี่ห้อ รุ่นไหนก็ไม่น่ากลัวครับ จัดไปได้เลย

.
.
 ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 19:53:02 โดย lepon »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 17:51:24 »
เกรงว่างบ 90k กับรถที่ได้มา จะไม่พอกับค่าซ่อมน่ะสิครับ

ดูจากการใช้งานแล้ว วิ่งทั้งวัน วิ่งแก๊สด้วย
น่าจะวิ่งเยอะ วิ่งอึด และเน้นประหยัด

ขอบอกตรงๆครับว่า "ไม่พอ"

เมื่อปีที่แล้ว ญาติผม งบ2แสน กับรถติดแก๊ส ยังไม่พอเลยครับ
สุดท้าย ไปจบที่โซลูน่าท้ายหยดน้ำ วิ่ง 3หมื่นกว่าโล
คนขับเป็นแม่บ้าน ซื้อมาจอด
ราคาเน็ตๆจำไม่ได้ แต่รู้แค่ว่า เคยชนมาก่อน เลยได้ราคาถูก
เอาไปติดแก๊ส ยกช่วงล่าง เปลี่ยนของเหลว
ตอนนี้ วิ่งเปร๋อ ครับ

คุณ จขกท. น่าจะเพิ่มงบอีกครับ
ซื้อน่ะ ซื้อได้ครับ แต่ผมเกรงว่าจะจบยาก

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 18:18:48 »
คือที่ดูไว้ รุ่นพวกนี้มันค่อนข้างใหม่กว่ารถญี่ปุ่นในงบใกล้เคียงครับ
คาดว่า อายุการใช้งาน + สมรรถนะน่าจะยืดกว่า
อะไหล่ใช้โคกับมิตซู เลยหมดห่วงไปอีกหน่อย

ถ้าจะให้แตะพวกซีตรอง โอเปิ้ล เฟี้ยต
ผมก็กลัวเรื่องอะไหล่ๆจริงๆนั่นแหละครับ

จริงๆงบใกล้เคียงยังมอง mazda astina โฉมแรกอีกตัวครับที่น่าจะซื้อได้
แต่มันก็เก่ากว่าตั้ง 5-6 ปี เลยเก็บไว้เป็น choice หลังๆน่ะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 19:26:14 »
มือสองราคาแสน อย่าลืมบวกค่าซ่อมแรกเข้า อีกห้าหมื่นด้วยนะครับ ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตาม

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 19:59:25 »
แนะนำ nissan av กระบะครับ แต่มันจะได้ตัวไม่มีแคบ เครื่องคาร์บู

หรือไม่ก็ toyota ae92  ครับ

ผมเคยใช้รถงบประมาณแถวๆนี้เมหือนกันครับ แสนกว่าไม่เกิน 2 แสน ทั้ง
 toyota corolla ae92   1992
toyota corolla ae101   1993
bmw e30 1985,1991,1992

ปัจจุบัน ตกลงปลงใจกับ nissan nv van ครับ  ขับดีอะไหล่ไม่แพงครับ

ช่วงนี้อะไหล่มือสองโตโยต้าขยับขึ้น พอสมควรครับ อะไหล่ถัวถัง ae92 (โดเรม่อนเริ่มแพงขึ้น ผมจึงหันมาใช้่สามห่วง  ตอนนี้สามหว่งเริ่มแพงขึ้น เลยมาขับ nv van ครับ ได้ 1 อาทิตย์ละ)

เปลี่ยนอีกทีจะออกรถใหม่ๆบ้างแว้ว

ผมเชื่อว่ารถมือสองอายุ 16-20 ปี ราวๆนี้ ถ้าเอาทนและอะไหล่หาง่าย(มาก) โตต้า อย่างเดียวครับ  พวกรถดีราคาตกคนไม่นิยมอย่าง ฮุนได โซนาต้า มาสด้าโครโนส  อะไรพวกนี้อย่าดีกว่าคับ สำหรับรถใช้งาน (ตัวอย่างเช่นผมครับ)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 23:11:35 »
Volvo 460 ไม่แนะนำครับ เพราะถ้าในงบนี้ ผมแนะนำ 740 ดีกว่า

หรือจะทนหน่อย อีกเท่าตัวนึง ได้ S40 ที่สบายตัวกว่าเยอะ แถมรถดูใหม่กว่าอีกครับ (ราคาสองแสน ถึงสามแสน)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 10:51:22 »
ถ้าเน้นสวย แต่มือสอง คงไปด้วยกันลำบากมั้งครับ กว่าจะบูรณะกันจนเสร็จนี้น่าจะใช้เงินไปไม่น้อย
H.

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 10:57:44 »
เก็บเงินเพิ่้มเถอะครับ = =''

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 13:02:48 »
เพิ่มเงินนิดหน่อยแนะนำ E-CAR 1.5 GLXI M/T
แต่งสวย ,แต่งดุ , แต่งแรง, ประหยัด , ขับดีครับ

ปล.ระวังเรื่องหลังคาผุ ,เดินเบาสั่น,แอร์ไม่เย็น, กระจกฝืด ด้วยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 18:49:48 »
ต้องคิดให้ดีครับ ว่าโจทย์ที่แท้จริงของเราคืออะไร
ในมุมมองผม ผมมองว่า รถคันนั้นต้องพึ่งพาได้ ใช้งานได้ดี และไม่จุกจิก

ดังนั้น การไปหารถที่ได้รับความนิยมน้อย และปีก็ไม่ได้ใหม่มาก
ผมคิดว่าจะเจ็บตัวในภายหลังได้มากกว่าครับ ที่บอกอะไหล่ใช้ร่วมกับ Mitsubishi ได้มันก็จริง
แต่มันไม่ได้ใช้ได้ทุกชิ้น แล้วพอนึกไปถึงอะไหล่ตัวถังหรืออุปกรณ์ภายใน ก็ต้องบอกว่าใช้ไม่ได้เลย
ระยะยาวจะลำบากกว่าครับ

ให้ผมแนะนำ ก็คงให้หา Toyota Soluna หยดน้ำ ที่ยังมีความทันสมัยหน่อย
หรือไม่ก็ลองหา Sunny B14 หรือ Honda City ตัวแรกดู ไม่แน่ใจว่างบประมาณเท่านี้ พอจะจับได้หรือไม่
ส่วน Pop-up ตัวแรก รถขับดีก็จริง แต่มีปัญหาเรื่องอะไหล่ตัวถังบ้างแล้วเหมือนกัน
อย่างไรก็ตาม อัตราการบริโภคและอะไหล่หลายชิ้น ยังคงราคาสูงกว่าเจ้าตลาดพอสมควรครับ

ผมคิดว่าถ้าเงินตึงมือมี 90,000 บาท อาจจะต้องเผื่อไว้ 1-2 หมื่นบาทเพื่อไล่เก็บงานด้วย
ดังนั้น น่าจะมองไปหารถที่ดาวน์ได้ด้วยเงินประมาณ 6-7 หมื่นบาทดีกว่าครับ

ส่วน Galant ถ้าเป็นตัวปี 1993 นี่ ทำใจได้เลยว่าหลังคาผุแล้ว ค่าหลังคาเบิกใหม่ก็ 12,000
เปลี่ยนหลังคาและทำสีเฉพาะส่วนที่ได้รับผลกระทบ ก็ต้องมีอีก 20,000 อย่างน้อย
และ Volvo.... ผมขอร้องเถอะครับ หลีกรถยุโรปให้ไกลดีกว่า เพราะชื่อเสียงอาจดูดี
หน้าตาดูน่าจะเชื่อถือได้ แต่ปวดหัวมากกว่าเป็นเท่าตัวแน่นอน เจออะไหล่ตัวละ 40,000 ไปก็จอดแน่ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 19:20:03 »
อยากแนะนำนะ แต่ไม่รู้จะกล้าป่าว Peugeot ครับ หา 505 สภาพปิ๊งๆ แล้วติดแก๊สเลย วิ่งกันปลิว
อาจจะไม่เท่ห์ ไม่หล่อ แต่ถ้ามองเรื่องการใช้งาน ผมว่ามันโอเคนะครับ ในงบ จขกท.บอกก็น่าจะจบ
และได้สภาพด้วย ส่วนอู่กับอะไหล่ไม่ค่อยน่าเครียด ไม่แพงครับ  แต่หน้าตารถก็อีกเรื่องนะครับ

ไม่ก็ต้องเล่นพวก 405 หัวฉีดแล้วติดแก๊ส แต่เป็นแสนกลางแน่นอนครับ มันจะเกินงบเอา
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011