ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องอายุการใช้งานของยางรถยนต์ครับ  (อ่าน 9826 ครั้ง)

ออฟไลน์ ole_win_ter

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าถ้าเกิดรถเราใช้น้อยมากๆน่ะครับ  (4ปี 16000โล) กี่ปีน่าจะเปลี่ยนยางหรอครับ  พอดีผมสังเกตเห็นรอยแบบแตกลายงาบนหน้ายางนะครับเลยสงสัย

แล้วปกติเค้าเปลี่ยนกันทุกกี่กิโลเมตรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ถามเรื่องอายุการใช้งานของยางรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 17:43:38 »
ทันทีที่ยางลงพื้นแล้วเริ่มวิ่ง
ขณะนั้น ยางจะเริ่มเสื่อมอายุลงเรื่อยๆครับ

รถผม 4ปี วิ่ง 8หมื่น
ผมเปลี่ยน 2 ปี 6 เดือน ครั้ง ครับ

ถ้าคุณใช้รถน้อย อาจจะ 3ปี น่าจะกำลังดีครับ
ต่อให้วิ่งน้อย แต่ยางมันก็เสื่อมลงเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ MoLee

Re: ถามเรื่องอายุการใช้งานของยางรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 20:19:22 »
ยางอายุไม่ควรเกิน3ปีครับ หรือเกินมาได้หน่อยๆ ระยะทางไม่ควรเกิน 50,000 ประมาณนี้ครับผม

ถ้ายางวิ่งเยอะ ดอกยางจะสึก ถ้ายางวิ่งน้อยแต่อายุเยอะ ดอกยางจะแข็ง ครับ

ดูจากข้อมูลจขกท แล้วยางน่าจะถึงเวลาเปลี่ยนแล้วล่ะครับผม  :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 22:06:47 »
อยู่ที่สภาพยางนะครับ ยางอะไหล่รถผมสิบปีละ ตอนไปเปลี่ยนยาง จะเอายางเก่าไปเป็นยางอะไหล่แทน เขายังบอกยางอะไหล่สภาพดีกว่ายางเก่าที่ใส่อยู่เลย (แบบว่าใช้ เรียบแปล้เลย )

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 05:22:18 »
ของผม เปลี่ยนเมื่อ
1. ใช้ครบ 3ปี
2. ใช้ครบ 35000 โล
แล้วแต่ถึงอันใหนก่อน แต่ข้อ 2ถึงก่อนทุกทีครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 18:38:24 »
เรื่องยางนี่เท่าที่เห็นทั่วๆไป ยางรถเก๋งจะไปไวกว่ายางรถกระบะ
รถเก๋งประมาณ 50000
กระบะ ลากไปได้ประมาณ 80000

การดูง่ายๆ ยังไม่หอน เลี้ยวยูเทินยังไม่กรีดร้อง เอาตรงนี้เป็นเกณท์ พอได้ครับ ยางเริ่มแข็งเลี้ยวยูเทินหรือเลี้ยวในห้างจะดังกว่าตอนซื้อใหม่ๆ น่ารำคาญ

จำไม่ได้แน่เรื่องระยะเวลา แต่คร่าวๆน่าจะได้อยู่ในเกณท์ 4-5 ปี ลองผ่านฝน ผ่านหนาวซักฤดู ถ้าผ่านฉลุยไม่มีอาการแปลกๆ ก้อยิงยาวไปได้อีกซักปี ยางเก่า ขับช้าลง มีสติมากขึ้น ดีกว่ายางใหม่กริ้บ แต่ใส่ไม่ยั้ง

เกี่ยวกับเรื่องยางเคยโดนฝรั่งด่าว่าคนไทย ทำไม ใช้ยางกันเปลืองเปลี่ยนกันบ่อย ทั้งๆที่ซื้อในราคาแพง (แถมยังตบหน้าคนไทยด้วยกันเองเกี่ยวกับวัตถุดิบหลักที่เราส่งออกไป แล้วซื้อกลับมาในราคาแพง สถานะผลิตภัณท์สมบูรณ์อีก)ลองไปดู warranty ยางบางยี่ห้อเค้าจะระบุชัดเจนเกี่ยวกับจำนวนปี และ กม ที่ลากไปได้