ผู้เขียน หัวข้อ: แต่ละท่านที่ใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์เบนซินขอ ง ptt เป็นยังไงบ้าง แล้วเปลี่ยนถ่ายที่  (อ่าน 9186 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutty000

• Newbie
  • *
แต่ละท่านที่ใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์เบนซินขอ ง ptt เป็นยังไงบ้าง แล้วเปลี่ยนถ่ายที่กิโลเมตรครับ

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
ผมขายอะไหล่รถยนต์อยู่นะครับ ผมขายน้ำมันเกือบทุกยี่ห้อ ผมไม่เคยแนะนำลูกค้าใช้ของ ptt เลย ทั้งที่กำไรเยอะกว่ายี่ห้ออื่น คิดเอาก็แล้วกันครับ น้ำมันผมลองมาเกือบทุกยี่ห้อแล้วครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
น้ำมันยเครืองหนะครับ ไม่ว่าจพะธรรมดา สังเคราะห์ หรือกึ่งสังเคราะห์
ถ้ามาตรฐาน สูงขึ้นกว่า SJ ขึ้นมา SL SM พวกนี้ จับเปลี่ยนที่ 10,000 กิโลเมตร ได้เลย ครับ
ใครบอกให้เปลี่ยน 5,000 หรือ 7,000 ตบกบาลมันไปเลย พวกปล่อยขยะสู่โลกเร็วกว่าที่ควรจำเป็น

ส่วนน้ำมัน ปตท โดนส่วนตัวแล้ว ผมไม่ใช้ครับ และไม่มีวันใช้ด้วย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขอแถมเขาดีอย่างไม่น่าเชื่อ แต่พอเปลี่ยนใช้จริงๆ ไม่ต่างอะไรกับก่อนเปลี่ยน

โบกธง ชี้ไปน้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

จะเอายี่ห้อนี่ เอารุ่นสูงสุดเป็นอย่างต่ำนะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

จากที่ใช้ใน camry ผมนะ สังเคราะห์แท้ตอน 10,000 โล
จากนั้นผมก็เปลี่ยนมาใช้ของ shell ตอน 20,000 โล
สรุปว่าจะไม่ใช้ของ ptt อีกแล้ว แต่จะเข้าปั๊ม ptt ไปกินข้าวและซื้อของกินจุบจิบเท่านั้น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
เท่าที่พอทราบ ปตท.ไปเทคโอเวอร์ บ.น้ำมันหล่อลื่นมาขายเอง แล้วใช้ชื่อเป็น ปตท.lubricant (ไม่ชัวร์นะครับ)

ดีหรือไม่ดีจริงคงต้องเช็คสาร Additive ที่ใส่เข้ามาบนมาตรฐานเดียวกันและเปรียบเทียบกันใน LAB ครับ

ถ้าไปเอาข้อมูลที่แต่ละบริษัทอ้างอิง รับรองว่าอันไหนก็ดี เพราะ มาตรฐานเช็คมาไม่เหมือนกัน

หลักๆแล้ว 10,000 โลนี่ใช้ได้เหลือๆครับ

ออฟไลน์ ekaluck30

• Newbie
  • *
มันห่วยขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
ผมเพิ่งใช้ครับ ได้ 2-3 วัน
คืออยากลองของหน่ะครับ เห็นหลายที่หลายคนเขาว่ามันห่วยนักห่วยหนา
อีกอย่างคือ เห็นราคามันถูกมากด้วย  :o

แต่รถผมไม่ค่อยได้วิ่งนะครับ ...week นึงจะวิ่งสัก 2 วัน เป็น BMW E46 323iSE
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งสุดท้ายก็ 2 ปีกว่ามาแล้ว มันยังไม่ถึงกำหนดเข้าศูนย์อีกรอบสักที
เลยซื้อสังเคราะห์ของ ปตท.มาลองเปลี่ยนคั่นเวลาดูเฉยๆ
ผลคือเครื่องเดินเงียบ นิ่ง และอัตรเร่งดีขึ้นอย่างชัดเจน
แต่.....มันน่าจะเป็นเพราะน้ำมันเก่าของผมมันเน่ามากแล้ว พอเจอของใหม่เข้าไป
มันก็แตกต่างมากเป็นธรรมดา
อย่างไรคงต้องลองดูอีกสักระยะ จึงจะบอกได้ว่า มันห่วยอย่างที่ "เขา" ว่ากันจริงรึเปล่า
และถ้าห่วย ห่วยอย่างไร ...เสียงเครื่องดัง รถอืด ความร้อนขึ้น กินน้ำมันขึ้น หรืออย่างไร...

ออฟไลน์ apinui

ู^
^
คุณลองทิ้งมันไว้ อีก 2 ปี ค่อยเปลี่ยนดูสิครับ .....

จะได้ผลเปรียบเทียบ กับน้ำมันตัวเก่าคุณได้ชัดเจนเลยล่ะ .....