ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป]ถ้า Prius ปิดระบบควบคุมการทรงตัวได้ ก็น่ากลัวอยู่นะครับ  (อ่าน 7509 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
ดูไม่ค่อยออกอ่ะครับ ตกลงแบบนี้แปลว่าแย่ใช่มั้ย
ปิด esc แล้วเลี้ยวกะทันหันนี่ท้ายปัดมากเชียว
แต่พอกดไปดูคลิปอื่น รถคันอื่นๆก็ทำได้ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่
อย่าง BMW F10 ในคลิปก็ท้ายปัดมากเหมือนกัน
เลยสงสัยว่าเสียการทรงตัวระดับนี้นี่ถือว่าแย่หรือถือว่าพอรับได้ครับ

ออฟไลน์ porasit33

มันดีแบบนี้นี่เอง หุหุ

ออฟไลน์ Ohmmypp

แล้วรถบนท้องถนนบ้านเรามีระบบนี้กันกี่เปอร์เซ็นต์ครับเนี่ย

อย่างงี้ ไม่ว่ารถไหนๆ หักหลบเป็นตัว S เป็นต้องหมุนน่ะสิ O.o!!
JC TU #54

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อย่าเพิ่งพารานอยด์ กันไปครับ

อาการที่เห็น ตอนไม่มี ระบบการทรงตัว นั่นละ "เรื่องปกติครับ"

ถ้ารถถูกเปลี่ยนเลนกระทันหัน อย่าเพิ่งหักกลับเข้ามาในเลนเดิมทันที
เพราะการถ่ายน้ำหนักของรถในทันที ก็จะเกิดเหตุการณ์ในคลิป ได้ทุกคันครับ
ต้องรอให้รถนิ่ง ให้น้ำหนักกระจายเสร็จเรียบร้อยแล้วเสียก่อน ตั้งลำรถได้แล้วก่อน
ค่อยเปลี่ยนเลนกลับไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

แล้วรถบนท้องถนนบ้านเรามีระบบนี้กันกี่เปอร์เซ็นต์ครับเนี่ย

อย่างงี้ ไม่ว่ารถไหนๆ หักหลบเป็นตัว S เป็นต้องหมุนน่ะสิ O.o!!

ก็เป็นปัญหาสำหรับรถในตลาดไทยครับ

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
ลองไปดูของ ct200h สิครับ  :o

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มันไม่ใช่ปัญหาเฉพาะเมืองไทยหรอก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถที่ไม่มี ESC ถ้ามันจะเสียการทรงตัวง่ายก็คงไม่แปลกหรอกมั้งครับ ไม่งั้นระบบนี้ก็ไม่มีประโยชน์สิครับ

ส่วนเมืองไทย อืมม...... ก็อย่างว่า มันก็เหมือนถุงลมแหละครับ ตราบใดที่กฎหมายเรื่องความปลอดภัยยังไม่ดี เราก็เสี่ยงชีวิตกันต่อไป เท่านั้นเองครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoLee

ก็ ในคลิปไม่ได้มีการ ดึงรถกลับด้วยล่ะครับ เลยทำให้เป็นอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ 6162002

ผมก็เข้าใจแบบคุณ Moza แฮะ  คือจริงๆถ้าแบบในคลิป คือแก้ได้ แต่คนขับต้องมีความสามารถระดับนึงน่ะครับ   จริงรึเปล่าหว่า?

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ก็ ในคลิปไม่ได้มีการ ดึงรถกลับด้วยล่ะครับ เลยทำให้เป็นอย่างที่เห็น

ใช่ครับ สังเกตเหมือนกัน ว่าพวงมาลัยมันไม่แก้คืนให้ เค้าอาจจะโปรแกรมมาว่า ถ้าไม่แก้คืน จะหมุนแค่ไหน สรุปแล้ว หมุนทุกคัน หมุนมาก หมุนน้อย

หมุนครั้งที่ 1 ประจำงวดวันที่ 16 กันยายน 2554 เลขที่ออกกกกกกก 555+

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่

ใช่ครับ สังเกตเหมือนกัน ว่าพวงมาลัยมันไม่แก้คืนให้ เค้าอาจจะโปรแกรมมาว่า ถ้าไม่แก้คืน จะหมุนแค่ไหน สรุปแล้ว หมุนทุกคัน หมุนมาก หมุนน้อย

หมุนครั้งที่ 1 ประจำงวดวันที่ 16 กันยายน 2554 เลขที่ออกกกกกกก 555+

555

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
ผมไปเจอ Clip นี้แล้วอึ้ง... คือผมเล็งรุ่นนี้ไว้อยู่
เห็นหลายคนบอกช่วงล่างแชร์พื้นฐาน Volvo
แต่ทำไมลักษณะการโยนตัวของรถมันต่างกันอะครับ

คืออธิบายให้ผมฟังที ว่ามันปกติหรือเปล่าครับแบบนี้ ย้วยมาก
ถึงขนาดล้อข้างนึงลอยขึ้นเหนือถนน(ไม่ติดถนน)
C Segment อื่นๆ เท่าที่ดูมาไม่เป็นแบบนี้ครับ
ตกลงมันดีหรือไม่ดีเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 01:02:32 โดย normalblue »

ออฟไลน์ oun

ผมเคยเจอมาแล้วเมื่อประมาณ 7-8 เดือนก่อน กำลังขับตามวีออสรุ่นปัจจุบันคันหนึ่ง ตอนตี4กว่าๆ บนสะพานข้ามแยกรัชวิภามุ่งหน้าเมเจอร์รัชโยธิน ระยะห่างประมาณ 60-70 เมตร วีออสคันนั้นใช้ความเร็วประมาณ 110-120 กม./ชม. (วัดจากที่ผมขับตาม) ขณะนั้นเขากำลังจะถึงทางเบี่ยงลงลาดพร้าว(กะลังจะถึงที่กั้นที่เป็นพลาสติกส้มๆ) ตอนนั้นไม่รู้ว่าคนขับเมาหรือทะเลาะกะแฟน หรืออะไรก็แล้วแต่ เห็นรถหักพวงมาลัยเลี้ยวแบบกระทันหันมาก2ครั้ง (ประมาณว่าลังเลจะลงลาดพร้าวแล้วเปลี่ยนใจ หรือจะตรงไปแล้วเปลี่ยนเป็นลงลาดพร้าว จำไม่ได้แล้ว แต่มีการหักพวงมาลัยแน่ๆ2ครั้ง แบบพอหักไปทางนึงปุ๊บแล้วหักไปอีกทางทันที) ทันใดนั้นรถวีออสสีดำก็พุ่งลอยขึ้นจากพื้นประมาณ 1.5 เมตรไปทางซ้าย แล้วคว่ำเอาหลังคาลงตรงที่กั้นขอบทางพอดี โชคดีมากไม่ลอยตกสะพานลงไปข้างล่าง ประกายไฟขึ้นเต็มไปหมด(ตอนนั้นคิดว่าคนขับไม่รอดชัวร์) แล้วผมก็ขับผ่านมาแบบภาพติดตายังอยู่เลยจนถึงวันนี้
ปล. มันเกี่ยวกะไอ้ระบบนี้ป่าวเนี่ย

ออฟไลน์ saraph

• Newbie
  • *
ของ EX

ของ Cruze

ของ new mazda 3

ดูแล้วตกใจอะ

ออฟไลน์ saraph

• Newbie
  • *
ของ Toyota Avensis  ไม่แน่ใจว่ามันเทียบเคียง altis ได้ไหม