ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการวอร์มอัพเครื่องยนต์ของรถไฮบริด  (อ่าน 4758 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tongkutsu

• Newbie
  • *
  • Moving Forward
คือผมมีเรื่องสงสัยอยู่ประการหนึ่งนะครับ สำหรับพี่ๆที่ใช้รถตระกูลไฮบริดทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็น Camry Prius ก้ตาม

เวลาเราสตารท์รถในตอนเช้าของทุกวันเนี่ยระบบของไฮบริดจะปรับให้อยู่ในโหมด EV อยู่แล้ว แต่จะอุ่นเครื่องยนต์แบบปกติทั่วไปได้อย่างไรครับ

หรือว่ารอจนกระทั่งปริมาณไฟฟ้าในแบตเตอรี่หมดแล้วเครื่องยนต์ปรับไปอยู่ใน Normal Mode แทนหรอครับถึงจะอุ่นเครื่องยนต์ได้...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สงสัยเรื่องการวอร์มอัพเครื่องยนต์ของรถไฮบริด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:52:01 »
ถ้าไฟ Ready. ติด ก็ขับออกไปได้แล้วครับ
ถ้าแบ็ตเตอรีเหลือน้อย 2-3. ขัด เครื่องก็จะติกขึ้นมาชาร์จไฟให้ ช่วงนั้นพอจะวอร์มได้ละครับ

ออฟไลน์ bmxx2525

• Newbie
  • *
  • My way My life
Re: สงสัยเรื่องการวอร์มอัพเครื่องยนต์ของรถไฮบริด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 08:39:33 »
เข้ามาเก็บความรู้ เผื่อมีโอกาสได้ใช้รถไฮบริด
ขอบคุณพี่จิมด้วยครับ

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 10:25:25 »
ตามที่พี่จิมมี่บอกครับ ไม่ต้องรอวอร์มอะไรทั้งนั้น ไฟ ready ติด เข้าเกียร์ขับออกไปได้เลย
แต่ว่า ทุกๆครั้งที่เราสตาร์ท ซักพักเครื่องยนต์จะทำการจุดตัว ขึ้นมา ทุกครั้งเพื่อวอร์มเครื่องให้เครื่องมีความร้อน
ถึงแม้ว่าแบตจะเหลือกี่ขีดก็ตาม

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 13:48:52 »

ส่วนตัวหลังจากใช้มา 3 เดือนกว่าๆ

เมื่อจอดรถไว้เป็นเวลานานๆ (โดยเฉพาะเวลากลางคืน) จะมีแบตกี่ขีดก็แล้วแต่
มันจะคลายประจุไฟใน NimH จนเหลือแค่ 2 ขีด

เมื่อสตาร์ทรถทุกเช้า เครื่องจะติดขึ้นมาเองเพื่อวอร์ม+ชาร์จไฟให้ในตัว เสมือนไฟลท์บังคับ
และตัวรถนั้นสามารถขับออกไปได้เลย แต่ก็ควรใช้ความเร็วต่ำๆไปซักพัก
ไม่ต่างจากรถคันอื่นๆ ที่ต้องวอร์มเครื่องก่อนใช้งานจริงจังในแต่ละวัน

ออฟไลน์ paainn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 15:25:38 »
จากข้อมูลที่ตามเก็บมาจาก Forum เมืองนอกนะครับ (Prius)

เอาแบบสรุปรวบๆ นะครับ ไม่เอา Detail เป็น Stage ย่อยๆ

หลังจาก ไฟ Ready ติด รถวิ่งได้ครับ แต่จะมีเงื่อนไขดังนี้
- ถ้าอุณหภูมิหม้อน้ำสูงกว่า 60'C รถจะพร้อมใช้ ทำงานได้ปกติ
- ถ้าอุณหภูมิหม้อน้ำต่ำกว่า 60'C รถจะเข้าสู่สถานะ Warm up
1. หลังจากไฟ ready ติดประมาณ 12 วินาที เครื่องบนต์จะติดขึ้นมาเอง
2. เครื่องยนต์จะ Warm ตัวเองเป็นเวลาประมาณ 50 วินาที หรืออุณหภูมิน้ำสูงกว่า 65'C จะหยุดไปเอง
"ในช่วงนี้เป็นช่วงที่เครื่องยนต์ปรับองศาจุดระเบิดเป็นลบ ไม่ได้ตั้งใจผลิตกำลังออกมาเพื่อขับเคลื่อนหรือเพื่อชาร์จแบต การขับเคลื่อนจะเป็นพลังงานจากแบตล้วนๆ ไม่ควรขับอย่างรวดเร็วในช่วงนี้ครับ"
"แต่ถ้ามีการเร่งอย่างรวดเร็ว เครื่องยนต์จะออกจากโหมดนี้แล้วปรับองศาจุดระเบิดใหม่ทันที แต่ก็เหมือนการกระทืบคันเร่งขณะเครื่องเย็นแหละครับ การสึกหรอจะสูง"
3. หลังจาก 50วินาทีนี้ เครื่องยนต์จะดับไปเอง การทำงาน"เกือบทั้งหมด" ทำงานได้ แต่จริงๆ ยังอยู่ในโหมด Warm up จนกว่าอุณหภูมิหม้อน้ำจะสูงกว่า 70'C แต่ก็ถือว่าขับขี้ได้ตามปกติตั้งแต่ตรงนี้ไป เลยขอไม่ระบุรายละเอียดข้อมูลปลีกย่อยละกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 15:46:28 โดย paainn »