ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม MPV ที่คนไม่ค่อยเล่นกัน Elgrand และ Elysion  (อ่าน 18706 ครั้ง)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ถาม MPV ที่คนไม่ค่อยเล่นกัน Elgrand และ Elysion
« เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 19:27:38 »
มองรถมือสองราคา ล้านกลางๆ
นั่งได้ 6-7 คนนานๆที
สองยี่ห้อแรก ลองไปลูบคลำแล้ว หรูหราไฮโซ แต่หน้าตางั้นๆทั้งคู่ แต่เมื่อนั่งแล้วหนึบแน่นกว่า Alphard ทั้งคู่

1.Nissan Elgrand รุ่น E51 ก่อนตัวใหม่ เครื่อง VQ ขับหลัง
2.Honda Elysion อีลิซิออง ขนาดชื่อยังเรียกยาก ราคาพอกันหรือถูกกว่าโอดิสซี่อีก
เวลาหาอะไหล่คงปวดหัวตึ้บ
3.Alphard เป็นบรรทัดฐาน ช่วงล่างเดิมๆ ออฟชั่น ภายใน ภายนอก กลางๆ มีดีตรงเป็น toyota และเครื่องเดียวกะแคมรี่

เป็นเพื่อนๆจะเลือกตัวไหน มีอะไรแนะนำดี โดยทั้งสอง เอามาฟัดกับ Alphard ก่อนตัวใหม่ครับ
รถน่าจะเป็นระดับ secment เดียวกัน เพราะ estima น่าจะฟัดกับ โอดิสซี่

แต่พอเอามาจอดเรียงกัน เรียงขนาดความโต ความสูงจะได้จากใหญ่ไปเล็กคือ Alphard > Elgrand > Elysion
หรือไปเอา vellfire จดประกอบแบบถูกต้องดีในสนนราคา 18-20 แสน

เชิญออกความเห็นตามสบายเลยครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: ถาม MPV ที่คนไม่ค่อยเล่นกัน Elgrand และ Elysion
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 19:42:29 »
อิหลีน้ำพริกอ่อง เลี่ยงได้เลี่ยงไปค่ะ
งานนี้งไม่พ้นเจ้าตลาดมั้งคะนั่น??

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
Re: ถาม MPV ที่คนไม่ค่อยเล่นกัน Elgrand และ Elysion
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 19:51:25 »
Honda Stepwagon Spada สวยดีน่ะครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 19:56:38 »
Honda Stepwagon Spada สวยดีน่ะครับ  ;D

ผมก้อมองด้วยครับ แต่มาอ่านรีวิวตาจิมมี่นี่ล่ะ ถึงได้รู้ว่ายังไม่ได้ติดฝุ่นรุ่นพี่ Elysion เลย ถ้าขับเล่นๆฉุยฉายในเมืองก้อน่าเล่นมากๆครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 20:23:04 »
StepWGN Spada รุ่นใหม่ก็โออยู่นะครับ

ได้มือ 1 ด้วย

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 22:33:41 »
H-1 ก็ดูดีนะครับ ราคาประมาณ 1.8+ รุ่น VIP เป็นแบบ 6-7 ที่นั่งแบบที่ชอบด้วยครับ(ผมก็ชอบ)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:18:16 »
มาติดตามข้อมูลอย่างใกล้ชิดครับ สนใจอยู่เหมือนกันครับ
MPV แบบนี้ เคยขับแต่ Toyota กับ VW อย่างเดียว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:31:54 »
Stepwgn Spada นะ ขนาดเล็กกว่า 3 รุ่นนี้เยอะ

ส่วนผมก็ ELYSION -> Alphard -> Elgrand ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 13:24:44 »
ผมไม่ชอบครับ Toyota แต่สนใจถ้ารถในกลุ่มนี้สำหรับตลาดบ้านเรา ALPHARD มีปัจุบันที่ดีและอนาคตสดใสกว่าเพื่อนๆทุกคันเลยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 18:28:42 »
ที่ว่า Elysion ให้ห่างไกลๆ นั่นเพราะเหตุผลอันใดขอรับ เครื่องก้อรู้สึกจะ 2.4-3.0 น่าจะยืมเจ้า accord  เห็นตัวเป็นๆ ภายในเค้าอู้ฟู่มากๆเลย

นึกถึงเวลายกหูโทรศัพท์ถามหาซื้อโช้คซักคู่ ไม่อยากนึกเลยว่าปลายสายจะตอบว่าอย่างไร เอาง่ายๆแค่ชื่อกว่าครึ่งยังอ่านว่า อี ลี ชั่น ขนาดหนังสือรถยักษ์ใหญ่บางเล่มยังเรียกแบบเดียวกัน

...อนาคตสดใสมาก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 21:00:35 »
สำหรับผมคง ELYSION ครับ(ELGRAND ,Alphard นี้ไม่เคยนั่งครับ)

เท่าที่เคยนั่งมารู้สึกว่า Elysionทำข้างในมาค่อนข้างจะประณีต เอาใจคนญี่ปุ่นสุดๆ (แต่ทำไมแป๊กหว่า) วัสดุต่างๆถือว่าค่อนข้างดี และที่สำคัญผมชอบบรรยากาศห้องโดยสารที่รู้สึกอบอุ่น เป็นรถครอบครัว มากกว่าอีกสองคันอ่ะครับ  ขับคนเดียวก็ได้ภาพพ่อบ้านแวนซ์มากกว่าพลขับนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 23:59:29 »
สำหรับผมคง ELYSION ครับ(ELGRAND ,Alphard นี้ไม่เคยนั่งครับ)

เท่าที่เคยนั่งมารู้สึกว่า Elysionทำข้างในมาค่อนข้างจะประณีต เอาใจคนญี่ปุ่นสุดๆ (แต่ทำไมแป๊กหว่า) วัสดุต่างๆถือว่าค่อนข้างดี และที่สำคัญผมชอบบรรยากาศห้องโดยสารที่รู้สึกอบอุ่น เป็นรถครอบครัว มากกว่าอีกสองคันอ่ะครับ  ขับคนเดียวก็ได้ภาพพ่อบ้านแวนซ์มากกว่าพลขับนะครับ  ;D ;D

ออกเสียงไงครับ
1.แวน...ซ์
2.แว๊น...ซ์  ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 21:33:53 »
เรามาปลุกผี อี ลี ซิ ออง กัน