ผู้เขียน หัวข้อ: Vios ทำ Taxi ได้ด้วยเหรอครับ...???  (อ่าน 13603 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
Vios ทำ Taxi ได้ด้วยเหรอครับ...???
« เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 19:34:07 »
พอดีวันนี้เห็น Vios ตัวปัจจุบันเป็น Taxi ด้วย เจอแถวๆมหิดลศาลายา

ยังป้ายแดงอยู่ด้วย มีป้ายบนหลังคา ป้ายไฟหน้ารถพร้อม....ก็เลยงงว่าเครื่องมันถึงพิกัดที่เค้ากำหนดกันเหรอครับ...????

ขอโทษที่ไม่มีรูป ถ่ายไม่ทันเพราะกำลังขับรถอยู่ครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: Vios ทำ Taxi ได้ด้วยเหรอครับ...???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 19:39:44 »
เครื่องยนต์ต้อง 1500cc เป็นต้นไปนะครับ ถ้าจำไม่ผิด

Vios ก็ทำได้ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: Vios ทำ Taxi ได้ด้วยเหรอครับ...???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 19:49:47 »
ไม่ใช่ 1600 cc หรือครับ

แต่แท็กซี่มันต้องป้ายเหลืองนะ

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 19:54:41 »
ไม่ใช่ว่า1500ccหรอครับที่ทำได้อ่ะ viosมันแค่14กว่าๆ

หรือว่าไปเปลี่ยนเครื่องมาล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 19:55:03 »
ผมว่า น่าจะเป็นแทกซี่ ตจว.หรือเปล่าครับ เพราะบางทีกฏไม่เหมือน กรุงเทพ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 19:57:00 »
Vios ตามกฏทำไม่ได้ครับ ต้อง 1500 แต่ Vios มัน 1497

ป้ายไม่เหลือง ก็น่าจะผิดแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 20:01:06 »
ใช่คันสีส้มหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ น่าจะเป็นคันเดียวกับที่ผมนั่งเมื่อวันพุธที่ผ่านมา

แต่ไม่ได้ดูว่ารุ่นไหน เพราะเห็นปั๊ปก็รีบลากเพื่อนขึ้นทันที  :)

ปล.ผมนั่งจากเซ็นทรัล ปิ่นเกล้า มาลงที่พุทธมณฑลสาย3ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 20:22:09 »
วีออสที่ทำ Taxi ได้
ต้องเป็นสเปกจีนเครื่อง 1.6 เท่านั้น!!
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ PaanNop

• **
  • Life is not a bed of roses
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 20:27:51 »
ใช่คันสีส้มหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ น่าจะเป็นคันเดียวกับที่ผมนั่งเมื่อวันพุธที่ผ่านมา

แต่ไม่ได้ดูว่ารุ่นไหน เพราะเห็นปั๊ปก็รีบลากเพื่อนขึ้นทันที  :)

ปล.ผมนั่งจากเซ็นทรัล ปิ่นเกล้า มาลงที่พุทธมณฑลสาย3ครับ

ใช่เลยครับ....
ส่วนเรื่องป้ายทะเบียน ผมเห็น taxi altis บางคันเพิ่งซื้อมาก็เป็นป้ายแดง ยังไม่เป็นป้ายเหลืองก็มีครับ

เรื่องเครื่อง vios มัน 14XX จากโรงงานไม่น่าจะทำ taxi ได้
ส่วนถ้าซื้อมาแล้วเปลี่ยนเครื่องนี่ เค้าอนุญาตให้ทำ taxi ได้เหรอ? งง

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 20:59:51 »

เหมือนเคยอ่านกระทู้เก่าๆจาก HLM เนี่ยและ

สมาชิกเว็ปเราท่านนึงบอกว่า เขาเอาวีออสคว้านสูบเพื่อให้ปริมาตรกระบอกสูบเพิ่มขึ้น

เพราะแท็กซี่บ้านเราต้อง 1600cc ขึ้นไป

แต่ผมเคยเห็น แค่ วีออส ตัวแรก สีน้ำเงินเทาที่เป็นแท็กซี่นะ สีนั้นน่าจะมีคันเดียวด้วย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 23:44:31 »

เหมือนเคยอ่านกระทู้เก่าๆจาก HLM เนี่ยและ

สมาชิกเว็ปเราท่านนึงบอกว่า เขาเอาวีออสคว้านสูบเพื่อให้ปริมาตรกระบอกสูบเพิ่มขึ้น

เพราะแท็กซี่บ้านเราต้อง 1600cc ขึ้นไป

แต่ผมเคยเห็น แค่ วีออส ตัวแรก สีน้ำเงินเทาที่เป็นแท็กซี่นะ สีนั้นน่าจะมีคันเดียวด้วย

ผมเห็นที ถ.พระราม 3 เหมือนกัน เมื่อ >5 ปีก่อน

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 00:43:36 »
กฎหมายน่าจะบังคับที่ 1500 นะครับ เพราะว่า รถ Taxi Altis 1.6 ที่วิ่งกันเกลื่อนนี่ ปริมาตรกระบอกสูบจริงๆ ก็ 15xx ปลายๆ เองนะครับ ไม่ถึง 1600 เต็มดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 01:24:27 »
งั้นก็คงลงตัวที่ 1500 ล่ะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 02:01:31 »
ผมเองก็สงสัยครับ เพราะเจอมากับตัวเหมือนกันแถวๆใต้ทางด่วนดาวคะนอง (ถ.ประชาอุทิศ) ครับ

ถ่ายไม่ทันเหมือนกันเพราะอยู่บนรถเมล์หันมาแล้วเจอเลยงงเลย

แต่จริงๆตามกฎหมายต้อง 1500 cc. ขึ้นไปนะครับถ้าจำไม่ผิด ถ้าสเปกโรงงาน Vios ทำไมได้แน่ๆ นอกจากกจะมาีการเปลี่ยนอะไรบา่งอย่างในเครื่องยนต์ หรือกำลังสงสัยว่าจะเอาไปสวมหมวด ทก ทข ทค ที่เป็นของแท๊กซี่รุ่นเก่าก่อนมี meter ใช้ครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:50:59 »
น่าจะเป็นพวกแท็กซี่ที่เอาป้ายเหลืองมาสวมทับมากกว่าครับ

เดาว่าน่าจะเป็นทะเบียนสมัยพวก เซ็นทรา สามห่วง ฯลฯ อะไรแบบนั้นมาสวมมั้งครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ kleang1

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 12:15:43 »
Vios ตามกฏทำไม่ได้ครับ ต้อง 1500 แต่ Vios มัน 1497
**ตามนี้คับ**

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 12:40:50 »
ที่พัทยาผมเห็นมีคนเอาน้องมีนามาทำ taxi   เห็นประจำประมาณ1เดือนล่ะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 13:40:22 »
ผมว่าถึงวิออสทำแท็กซี่ได้ถูกกฎหมายจริง ผมไม่โบกนะครับ เพราะผมตัวใหญ่ นั่งแล้วติดหัว

หรือจะเอาวิธีลักไก่ แบบที่แลนเซอร์แชมป์เคยทำ(จากโรงงาน) ?  คว้านเสื้อสูบออกไปอีกนิดนึง ให้ความจุเกิน1500 ไปหน่อยๆ แล้วจดแท็กซี่ได้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 18:32:50 »
เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่ามีการ bore-up เพื่อเอารถไปทำ taxi ด้วย

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

เอ แล้วจะมี Almera มาเปลี่ยนลูกสูบไหมเนี่ย  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ pithakh

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 20:43:20 »
ถึงคว้านมาจริง น่าอ้างอิงตาม SPEC รถจากโรงงานนะ ไม่น่าจะขอได้

ยกเว้นว่าเป็นการสวมทะเบียนเอา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 22:58:56 »
ถ้าเห็น vios ทำแท็กซี่  ก่อนอื่น ดูทะเบียนก่อน

ถ้าเป็นหมวดเก่า 1ท 2ท ซึ่งก็ยกเลิกไปนานแล้ว
อันนั้น ทำได้ครับ เพราะเป็น Taxi ที่ไม่ติดมิเตอร์

แต่ทุกวันนี้ ก้มีกฎหมายออกมาคุ้มครองแล้วว่า
ให้แท้กซี่ใหม่ ต้องติดมิเตอร์ นั่นหมายความว่า ต้องมีความจุกระบอกสูบ เกิน 1,500 ซีซี เป๊ะ ขึ้นไป

ดังนั้น Vios เดิมๆ จึงทำแท็กซี่ มิเตอร์ "ไม่ได้เด็ดขาดครับ" ถ้าเห็นเป็น Taxi Meter ที่ไหน เรียกตำรวจจับได้เลย!