ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปัญหาเรื่องช่วงล่างดังใน City zx คับ  (อ่าน 5333 ครั้ง)

ออฟไลน์ IloveEV

• Newbie
  • *
ถามปัญหาเรื่องช่วงล่างดังใน City zx คับ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 22:26:09 »
พอดีผมใช้รุ่นนี้อยู่คับ ตอนนี้ รถ เข้าปีที่5 วิ่งได้ 80000กว่าโล  อาการคือ เวลาขับผ่านรอยต่อสะพาน เนินลูกระนาด หรือ ถนนขรุขระ ช่วงล่างด้านหน้ามันจะดังกึกๆ และสะเทือนเข้ามาให้คนขับรับรุได้ถึงความแข็งกระด้าง เลยอยากอาการแบบนี้ ใช่อาการของ ยางรองบ้าโช๊คเสื่อมหรือป่าวคับ ถ้าเปลี่ยนแล้วอาการกระด้างจะหายไปไหมคับ และไม่ทราบว่าคนในบอร์ดคนไหนใช้รุนนี้อยุ่บ้างคับ ขอคำแนะนำและแชร์ประสบการณ์เสียงดังหน่อยคับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
Re: ถามปัญหาเรื่องช่วงล่างดังใน City zx คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 23:39:45 »
รถ City ZX ผมเปลี่ยนไปตอน 120,000 ครับ อายุ 5 ขวบเหมือนกันครับ

มีรายการดังนี้ครับ

1.บูทปีกนก 2 ข้าง
2.ยางรองเบ้าโชค 2 ข้าง
3.ยางหัวเพลา 1 ข้าง
4.ลูกปืนล้อหลังซ้าย

หมดไป 7 พันกว่าบาทครับ

หาเปลี่ยนตามอู่ซ่อมช่วงล่างทั่วไปเลยครับ ยางรองเบ้าโชคราคา หลักร้อยเอง

ส่วนวิธีตรวจเช็ค
จำได้ว่าตอนนั้นเขายกรถผมขึ้น แล้วลองเขย่าๆ ล้อหน้าดูครับ  ถ้ามองด้วยตาเปล่าผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่ามีจุดสังเกตอย่างไร

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: ถามปัญหาเรื่องช่วงล่างดังใน City zx คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 00:53:28 »
ขอเดาหน่อยนะครับ  ที่บ้านใช้ vios ตัวเก่า

ดังกึกๆ เวลาขรุขระ คาดว่ามาจากบูชปีกนก
กระด้าง เดาว่าเบ้าโช้ค ถ้าเด้งด้วย อาจจะโช้คตาย
JC TU #54