ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยทดสอบ lancer ex 1.8 ที่ 60 กม/ชั่วโมง ได้20กว่าบาทไหมครับ  (อ่าน 5842 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
เห็นใน clip youtube มีนักทดสอบรถ หนังสือเล่มหนึ่ง

เค้าทำไว้ ได้ 20 กว่าแหนะ เลยอยากรู้ว่าเป็นไปได้หรือเปล่าครับ

เพราะเห็นแต่ในเว็บ club มีแต่คนบ่นว่ากินน้ำมัน เลยอยากรู้ว่ามันเพราะรถ หรือเพราะการขับขี่ของแต่ละคน

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ก็น่าจะได้นะคับหรือไม่ก็ใกล้เคียงอ่ะคับในระดับที่60km/hr.เพราะในรีวิวที่พี่จิมมี่
และผู้ร่วมทดสอบท่านอื่นๆทำไว้ที่110 km/hr. เฉลี่ยได้ที่ราวๆ15 km/l แต่ในความเห็นผมนะ
ถ้าถึง22km/l ยากคับ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ซัก19-20 km/lยังพอเป็นไปได้มากกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ผมก็คิดว่าเป็นไปได้ครับ เพียงแต่รถแบบนี้ซื้อมาแล้วไม่ซิ่งมัวแต่ขับ 60 ก็กระไรอยู่ ถ้าขับแค่นั้นก็ซื้อรถถูกกว่านี้ดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
ที่ผมสงสัยคือ ถ้าอย่าง lancer ได้ 22 แล้วถ้าเป็น toyota prius จะไม่ได้ 30 อะไรแบบนั้นไปเลยหรือ
คือสงสัยว่าที่เค้าวัดแสดงตอนโฆษณา ไม่ใช่วัดตอนที่ประหยัดสุด แต่มีมาตรฐานว่าต้องแสดงที่ 110 อะไรประมาณนั้นหรือเปล่า

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ลองไปดูพวกแข่งขับประหยัดน้ำมันอะครับ ได้เว่อร์ๆ กันทั้งนั้น แต่ทำไม่ได้ในชีวิตจริง = =''

ปล.ก่อนหน้านี้ไม่นาน มีข่าว Brio ได้ 30 Km/L เลยนะเอ้อ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตัวเลขในลักษณะนี้ ส่วนใหญ่ ใช้เครื่องมือวัดครับ
วัดจากการขับคงที่ ในช่วงระยะเวลาหนึ่งๆ ตามที่เครื่องจะมีบอกเอาไว้

ออฟไลน์ redsun

ตัวเลขในลักษณะนี้ ส่วนใหญ่ ใช้เครื่องมือวัดครับ
วัดจากการขับคงที่ ในช่วงระยะเวลาหนึ่งๆ ตามที่เครื่องจะมีบอกเอาไว้

เป็นเช่นนี้เอง ขอบคุณคุณ JIMMY ครับ

• **
Get เลย

ขอบคุณครับ

;D

ออฟไลน์ nuch n14

น่าจะได้นะครับ เพราะรถผมก็ทำได้สบายๆ
ถ้าดูจากตัวเลขที่น่าปัด ที่บอกอัตรากินนำ้มัน
แต่ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจนัก เพราะคิดว่าคงคำนวณเฉลี่ยๆณ.เวลานั้นๆ
ผมจะดูจากระยะทางที่วิ่งได้ กับ ระยะที่วิ่งไปแล้ว
มาคิดส่วนต่าง กับน้ำมันที่เติมไปมากกว่า
หรือจากน้ำมันที่หมดไป กับระยะทางเหมือนที่คุณจิมมี่ทดสอบ
น่าจะเป็นค่าที่เป็นจริงที่สุดครับ
ลองดูคันของผมสิ ลองคำนวณดูว่าได้เท่าไหร่
ส่วนการสิ้นเปลืองจริงของคันนี้ เติม 1000 บาท
วิ่งได้ประมาณ 500 กม.แบบขับเร็วตลอด 140+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 13:43:33 โดย nuch n14 »

ออฟไลน์ LimitedEdition

แหม TDCi ก็ต้องประหยัดอยู่แล้วสิครับ
Lancer EX มันเบนซินนะเออ

ออฟไลน์ patzahut

ที่ 60 km/Hr ตามจอ Onboard บอกไว้ที่ประมาณ 20+นิดๆ km/l จริงครับ  รุ่น 1.8 นะ  แต่ถ้าเป็น altis 1.8 cvt  ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะดีกว่านี้ป่าว เกียร์ฉลาดกว่า EX เยอะครับ

สำหรับ EX ต้องจูน ECU ครับ อัตราเร่ง0-100ดีขึ้นมี 1 วิ ข้อมูลจากใน club นะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

วิ่งแค่หกสิบก็มีความเป็นไปได้ สำหรับซีวีทีที่ทดรอบต่ำสุดครับ
อย่างอะแวนซ่า โตโยต้าเคยโฆษณาว่า แช่ 60 ก็ได้ 18 กม./ล.

เมื่อกี๊บิดคอแทบหักแน่ะครับ

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
น่าจะได้นะครับ เพราะรถผมก็ทำได้สบายๆ
ถ้าดูจากตัวเลขที่น่าปัด ที่บอกอัตรากินนำ้มัน
แต่ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจนัก เพราะคิดว่าคงคำนวณเฉลี่ยๆณ.เวลานั้นๆ
ผมจะดูจากระยะทางที่วิ่งได้ กับ ระยะที่วิ่งไปแล้ว
มาคิดส่วนต่าง กับน้ำมันที่เติมไปมากกว่า
หรือจากน้ำมันที่หมดไป กับระยะทางเหมือนที่คุณจิมมี่ทดสอบ
น่าจะเป็นค่าที่เป็นจริงที่สุดครับ
ลองดูคันของผมสิ ลองคำนวณดูว่าได้เท่าไหร่
ส่วนการสิ้นเปลืองจริงของคันนี้ เติม 1000 บาท
วิ่งได้ประมาณ 500 กม.แบบขับเร็วตลอด 140+

นิตยสารเจ้า นี้ก็เคยทำรีวิว Focus TDCi ไว้เหมือนกันนะครับ
หา Clip นี้ไม่เจอ แต่ถ้าจำไม่ผิดที่ 60 Km/h นี่ ทะลุุ 24 Km/l ไปไหนๆ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
ของผม 1.8 ไปเทียวเกาะช้าง กด 130-140 ตลอดทางได้ 10-11 กม./ลิตรครับ

ออฟไลน์ nuch n14

แหม TDCi ก็ต้องประหยัดอยู่แล้วสิครับ
Lancer EX มันเบนซินนะเออ
ผมต้องการสื่อว่า อัตราสิ้นเปลืองที่หน้าปัด ณ. เวลานั้น
ไม่ได้เป็นค่าสิ้นเปลืองจริง ควรดูจากระยะทางที่วิ่ง
กับน้ำมันที่หมดไปมากกว่าเท่านั้นครับ
ไม่ได้ต้องการสื่อว่าเครื่องดีเซลมันประหยัดกว่าครับ