ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยกับ ECO Car ของ Nissan ครับ  (อ่าน 4677 ครั้ง)

ออฟไลน์ HmeeJeabJeab

• Newbie
  • *
สงสัยกับ ECO Car ของ Nissan ครับ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 14:45:32 »
ขอโทษด้วยนะครับคือได้ข่าวมาเยอะมากๆ เห็นรูปด้วยครับ
สิ่งที่ผมสงสัยคือ......ไอ้รถต่อไปนี้มันคันเดียวกันรึปล่าวครับ
1. March 4 ประตู
2. Almera
3. Versa
4. Sunny
5. New Tiida

พอดีเห็นในรูปมันคล้ายกันมากครับ
.... ถ้าเป็นคันเดียวกันหมดหมายความว่า March 4 ประตู จะมีขนาดพอพอกับ Tiida รึครับ??
ถ้าเป็นอย่างนั้นหน้าสนเลยทีเดียว

รบกวนด้วยนะครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สงสัยกับ ECO Car ของ Nissan ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 15:07:55 »
คือคุณคงกำลังสับสนมากหนะครับ

เอาอย่างนี้ ผมสรุปให้สั้นๆ จะได้หายงง

1. March Sedan / L02B คือชื่อที่เราเรียกใช้กัน ในวันที่เรายังไม่รู้แน่ชัดว่า มันจะมาผลิตขายในไทยด้วยชื่อ Almera

2. Almera อ่านท่อนสุดท้าย ข้อ 1 ครับ

3. Versa แต่เดิม Nissan เอา TIIDA ไปขายในสหรัฐฯ ด้วยชื่อ Versa
แต่ต่อมา ยกเลิกตัวถัง TIIDA Latio Sedan (ที่นั่นใช้ชื่อ Versa Sedan)
แล้วเอา เจ้า Almera ไปวางเครื่องใหญ่กว่า แรงกว่า ขายในชื่อ Versa แทนครับ

4. Sunny <---- ชื่อรถยนต์ Compact Car ดั้งเดิม ตั้งแต่ปี 1966 ฟัดกับ Toyota Corolla มาตลอด 40 ปี
และสุดท้าย ก็ยกเลิกชื่อนี้ไปจากญี่ปุ่นและทั่วโลก (ยกเว้นจีน) เมื่อช่วง 2006

แต่ สุดท้าย Nissan ก็บ้าพอที่จะเอาชื่อนี้ ไปใช้กับ Almera เวอร์ชันผลิตขายในจีน
เพราะชื่อ Sunny ยังขลังในหมู่ชาวจีนอยู่

5. New TIIDA ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกันกับ March Almera และอื่นๆ ครับ เป็น compact Car คันใหม่
รุ่นเปลี่ยนโฉมของ TIIDA ที่ตกรุ่นไป แต่ตอนนี้ยังมีขายแค่ในจีนแห่งเดียวไปก่อน เพราะญี่ปุ่นก็ยังไม่ขาย
ในไทย ก็ต้องรอไป 2013 โน่น

กระจ่างไหมครับ?

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
Re: สงสัยกับ ECO Car ของ Nissan ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 15:38:50 »
ช่วยให้เห็นภาพ

1. March 4 ประตู 2. Almera   3.  Versa    4. Sunny

สรุปว่า  ไทยเรียกว่า Almera

อันนี้  New Tiida

ออฟไลน์ HmeeJeabJeab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 15:48:24 »
ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 16:41:38 »
นึกว่าอะไร ที่แท้ น้องมีร่านี่เอง

ได้ข่าวว่ารุ่นนี้จะทำมาขายอย่าง

ถล่มทลายอีก 1 รุ่น สองศรีพี่น้อง

ของ Nissan นี่ไม่เบาเลยที่เดียว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 20:14:38 »
เป็นตัวถังเดียว ที่มีชื่อเรียกมากที่สุด????