ผู้เขียน หัวข้อ: jazz vs city เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 12786 ครั้ง)

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
jazz vs city เลือกอะไรดีครับ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:42:51 »
jazz vs city เลือกอะไรดีครับ ตัวTopทั้งคู่ ใช้ไว้ไปมหาลัยเลือกไม่ถูก ช่วงล่างต่างกันเยอะไหมครับ ใจชอบทั้งคู่เลย ให้พี่ๆลองแนะนำ
เรื่องการเก็บเสียงภายในรถเป็นไง
หรือช่วยบอกข้อดีข้อเสียก็ได้ครับ จะได้ไว้พิจารณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 04:20:17 โดย aumzz »

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Re: jazz vs city เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 04:28:35 »
ความเหมือน
1.เครื่อง 1.5 เหมือนกัน
2.มี paddle shift เหมือนกัน(ในตัวtop)
3.ยี่ห้อเดียวกัน ^_^ (ไม่รู้จะบอกทำไมเนอะ)
4.เบาะแถวหลังพับได้
5.ของแต่งเยอะทั้งคู่
6.อัตรากันใช้เชื้อเพลิงพอๆกันราวๆ 13-17km/L ขึ้นอยู่ว่าขับที่ไหน
7.ซื้อง่ายขายคล่อง ขายต่อมือ2ราคายังดี

จากประสบการณ์ที่ได้ใช้ Jazz ของน้องสาว(ตัวล่าสุดนี่แหละ) กับเคยไปลอง City ที่0
1. Jazz ทัศนวิสัยในการขับดีกว่านะสำหรับผมเพราะกระจกบานหน้ามันกว้างดี
2. Jazz จุของได้มากกว่า (เมื่อพับเบาะหลัง มันก็พับได้ทั้งคู่แหละ แต่ Jazz มันพับเบาะแล้วได้ 180 องศา)
3. Jazz ออกตัวดีกว่านะ จากการไปลองขับดู City ออกตัวช้ากว่านิดนึงแต่ก็ไม่มาก
4. Jazz เบาะหลังนั่งแล้วเมื่อยนะ ผมนั่งแล้วปวดหลังอะ
5. City เบาะหลังนั่งสบาย ไม่แคบ ไม่อึดอัด
6. City กำลัง MC แล้ว เปิดตัวประมาณปลายปีนี้มั๊งครับ(ปลายเดือนนี้หรือต้นเดือนหน้าแหละ)

ถ้า...ถามความคิดเห็นผมนะ ผมเชียร์ City นะ ผมว่า City หล่อ เท่ห์ เหมาะกับผู้ชายดี แต่งก็สวย 555 แต่เห็นเด็กมหาลัยส่วนมากจะชอบ Jazz กันนะ ตอนแรกผมจะเอา City นี่แหละแต่เจอซึนามิที่ญี่ปุ่นเลยต้องไปออกรถยี่ห้ออื่นแทน T.T

ถ้ายังไงลองไปขับดูก่อนที่0ใกล้บ้านก็ได้ครับ จะได้ลองรถด้วยตัวเอง ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะขอรับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 21:49:36 โดย DArkMaster »

Re: jazz vs city เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 04:46:18 »
ผมหารีวิวพี่จิมมี่มาให้นะ

อันนี้เป็น Jazz ตัวก่อน MC แต่ผมว่า MC แล้วมันก็ต่างกันไม่เยอะ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=673:-honda-jazz-2009-15-i-vtec-5at-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

ผมหา City ไม่เจอนะ แต่ไปเจอในเวปอื่นคุณลอง ไปที่ google แล้ว พิมว่า  " review new city jimmy " ดูนะ (ผมไม่ได้ประชด โดยการบอกให้ไปหานะครับ แต่ผมเอามาลงเวปนี้ไม่ได้เนื่องด้วยเหตุผลบางประการ เข้าใจตรงกันนะครับ ^^)

อันนี้ให้เป็นตัวเลือก ผมซื้อตัวนี้แหละ แต่ถ้าจะซื้อกรุณาเลือก0บริการที่ดีๆ ผมเจอ0เฟี้ยๆไปยังเซงไม่หายอยู่เลย(ไม่ได้โกรธอะไร แค่เสียความรู้สึกเฉยๆ)
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2354:-ford-fiesta-5dr-16-6at-a-14-4at-4dr-16-6at-a-14-5mt-best-drive-in-its-class-but-not-the-best-in-class&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

อันนี้ก็หามาให้เป็นตัวเลือกเพิ่มนะ ผมเห็นคนเค้าเอาไปแต่งแนว Mini ก็น่ารักดี สาวๆชอบ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1104:-suzuki-swift-15-at-gl-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

อันนี้มาสด้า2
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=842:-mazda-2-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 05:00:30 »
ขอบคุณครับ กำลังหาข้อมูลยังไม่ได้หลับไม่ได้นอน มีเรียนด้วยพรุ่งนี้

บ้านป้ามี jazz ตัวเกียร์ธรรมดา รถ ปีกว่าๆ ตอนนี้เสียงเครื่องเข้ามาในห้องโดยสารค่อนข้างดัง
พี่ชายก็บอกให้เอา city

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 05:23:13 »
งั้นรอดู City MC ก่อนแล้วกันเนอะ ค่อยตัดสินใจเพราะตอนนี้ถ้าจองไปเค้าก็ให้เป็น City ตัว Mc แล้ว

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:12:14 »
ถ้าไม่รีบรอ City Change จะดีกว่าครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:49:43 »
Jazz สามารถอ่านแผ่น CD,MP3 ได้ครับ พอดีใช้อยู่
จากการใช้งานมา 3,xxx กม. มีความเห็นกับ Jazz ดังนี้นะครับ

ข้อดี
1. ภรรยาชอบ (รถภรรยา)
2. เอนกประสงค์ จุของได้เยอะ พับเบาะได้ ภายในกว้าง (ได้เปรียบกว่า City)
3. ทัศนะวิสัยด้านหน้าดี กระจกมันจะใหญ่ไปไหน (ต้องระวังเรื่องตามรถใหญ่ จะโดนหินดีดใส่ง่าย)
4. พื้นที่เหนือศีรษะเหลือเยอะ ทำให้ดูโปร่งโล่ง ไม่อึดอัด (ไปนั่ง City ตอนเลือกมันอึดอัด ผมสูง 177 ซม.)
5. เบาะหลังเอนได้ 1 ระดับ
6. เล่น CD,MP3 ได้ มี USB, AUX มาให้ครบ (City เล่น CD,MP3 ไม่ได้)
7. เกียร์ Paddle Ship มีเฉพาะตัว Top เท่านั้น มีประโยชน์มากในกรณีใช้แซงรถคันหน้า+สนุกไปอีกแบบหนึ่ง (เหมือน City)
8. อัตรากินน้ำมันในเมืองรถติด ๆนี่ มี 8-9 กม./ลิตรให้เห็นนะครับ ส่วนนอกเมืองก็13-16 กม./ลิตร (City ดีกว่า หน่อย)
9. ของแต่งแบบว่าเยอะไปไหน

ข้อควรปรับปรุง
1. ช่วงล่างค่อนข้างเด้ง ตึงๆ ตังๆ (City นิ่มกว่า)
2. การเข้าเกียร์เสียงดังจนคนข้างนอกรถหันมามอง  -_-" (City ดังเหมือนกัน)
3. เบาะหลังค่อนข้างโอบ หากนั่งมากกว่า 2 คน มีบ่นกันบ้างครับ (City สบายกว่า)

ความเร็วใช้งานผมขับประมาณ 80-120 กม./ชม. ยังมั่นใจได้สบายครับกับช่วงล่าง

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:24:45 »
แนะนำเป็น City จะ MC วันที่ 22 กันยายน นี้แล้วครับ ถือเป็น Honda อีกรุ่นที่มีปัญหาน้อยมากๆ คุ้มค่ามากครับ

ได้ความสดใหม่ เป็นตัวเสริม ผมว่า ok นะครับ

ปล. ที่บ้านอีกคันก็ขับ City ครับ

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:34:31 »
ความรู้สึกของผมกับ Jazz นะครับ
- จอดง่าย และประหยัดเนื้อที่การจอด อย่างของผม บ้านมีเนื้อที่จำกัด ต้องจอดซ้อนกัน 2 คัน เป็นรูปตัว T โดยทิ่มหัวเข้าในบ้าน แล้วอีกคันปิดท้าย Jazz จอดได้ปลิ่มๆ ครับ ถ้าเป็น City มันจะยาวเลยออกไป จนอีกคันจอดไม่ได้ "- - แล้วเวลาจอดในที่จอดรถที่มี หินกั้นล้อท้าย ก็ไม่ต้องถอยรถไปจนสุดครับ กะจากกระจกคันที่จอดข้างๆก้อได้ สะดวกดี
- ทัศนะวิสัย โปล่งและโล่งมาก ที่ทราบเพราะเพื่อนผม 2 คนมานั่งแล้วมันทักขึ้นมา คนนึงขับ Mazda2 อีกคน Jazz รุ่นก่อน
- ความตึงตัง กระเด้งของช่วงล่าง ที่ความเร็วต่ำ รู้สึกว่าแข็งนิดนึง แต่ถ้าความเร็วสูงก็ถือว่ารับได้ครับ
- เบาะพับ อเนกประสงค์ ผมไม่ค่อยได้ขนของนะครับ แต่ชื่นชอบแนวคิด ต้องชมวิศวะกรของ Honda ที่ย้ายถังน้ำมันไปไว้ด้านหน้า แล้วทำให้เบาะหลัง พับตัวได้เกือบ 180 องศา ส่วนตัวชอบ  Refresh Mode มาก เวลาขับไปพักผ่อนในสวนสาธารณะ รู้สึกว่ามันเป็นได้มากกว่าพาหะนะ
- อัตราสิ้นเปลือง 8-9 km/l ก็มีให้เห็นได้ กับการจราจรใน กทม "- -
- ช่องเก็บของและที่วางแก้ว เยอะจริงอะไรจริงครับ โดยเฉพาะที่ด้านหน้าตรงช่องแอร์ ของคนขับและผู้โดยสาร มันทำให้คุณได้กินน้ำเย็นๆนการเดินทาง แนวคิดการออกแบบเพื่อใช้พลังงานให้เกิดประโยชน์ทำได้ดีครับ ผมชอบ

ส่วน City ไม่เคยขับเองครับ เคยแต่ติดรถคนอื่น เบาะหลังนั่งสบายกว่าแน่นอน อีกอย่างคือ เก็บสัมภาระด้านหลังได้อย่างอุ่นใจกว่า เพราะไม่ต้องกลัวโดนใครมาส่อง มาทุบ เหมือน Jazz เหอๆ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 14:29:08 »
ตัว city mc จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 20:03:22 »
jazz vs city เลือกอะไรดีครับ ตัวTopทั้งคู่ ใช้ไว้ไปมหาลัยเลือกไม่ถูก ช่วงล่างต่างกันเยอะไหมครับ ใจชอบทั้งคู่เลย ให้พี่ๆลองแนะนำ
เรื่องการเก็บเสียงภายในรถเป็นไง
หรือช่วยบอกข้อดีข้อเสียก็ได้ครับ จะได้ไว้พิจารณา

ในเมื่อตัวเลือกไม่ได้เยอะขนาดนี้ แถมเป็นยี่ห้อเดียวกันอีก

ผมว่า คนที่จะตอบโจทย์ได้เอง คือ ตัวคุณเอง

แนะนำให้ไป "ทดลองขับ" รถทั้งสองรุ่นไปเลย ในวันเดียวกัน บอกเค้าไปเลยว่า ขอ 2 รุ่นเลย และ "จองแน่"