ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ใช้งาน VITO W639 น่าใช้มั้ยครับ  (อ่าน 30191 ครั้ง)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ถามผู้ใช้งาน VITO W639 น่าใช้มั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 23:58:14 »
Vito W639 2.2 CDI น่าใช้มั้ยครับ เห็นในเวป ที่ปี 2005-2006 ราคาเริ่มประมาณ ล้านนิดๆ +ไม่กี่หมื่นเอง
ปัญหาที่เจอจุกจิก ปกติคือตรงไหนครับ แล้วรุ่นนี้แร็คไฟฟ้ารึยังครับ

หรือจะแนะนำเปรียบเทียบกับอะไรก้อได้ครับ

แต่ขอเก็บ H1 ไว้ก่อนนะครับ ไปลองมาแล้วครับ ไม่ต้องเชียร์ครับ ผมขออนุญาติเอาไว้อ้างอิงก่อน

ออฟไลน์ TRcdi

Re: ถามผู้ใช้งาน VITO W639 น่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 00:38:08 »
ของอาผม ใช้มาประมาณ  5 ปี  ที่เพิ่งเสียเลยคือ ไดชาร์จ   ตอนแรกเค้าเอาไปเข้าศูนย์ที่ซื้อมา (เกรย์รายใหญ่ บี อา ...)

เสนอราคาที่  65,000     ผมเลยแนะนำให้เอารถออกมา  แล้วไปอู่ตรงแบริ่ง  จบที่  25,000 

ที่เหลือโดยรวมไม่จุกจิก เพราะยังไม่แก่มาก  แต่ภายในการประกอบค่อนข้างแย่ และที่ผมไม่ชอบที่สุดคือ

เสียงแอร์ หรือเสียงลมอะไรซักอย่างที่หลังเบาะแถวสุดท้าย  มันดังมากๆ  ฟู่ๆๆๆๆๆ

เพิ่งคุยกันเมื่อวานว่าอยากขายแล้ว ไม่ค่อยได้ใช้   ตอนนั้นเค้าออกมา  4,000,000 กว่าๆ  คงเหลือล้านนิดๆ

ถ้าจะซื้อรถตู้อีก  คงเอา  H-1  คุ้มสุดละ  เค้าใช้มา 3 รุ่นละ  Granvia > Volk > Vito  (ไม่ได้เชียร์ H-1 นะครับ   ;D )

ปล.  ผมก็กำลังหารถตู้เหมือนกัน อยากได้  Alphard  แต่จำนวนสมาชิกที่เป็นไปได้ 8-9 คน  เลยต้องตัดทิ้ง

อาเค้าบอกไม่ขาย vito ให้ด้วย   ไปซื้อ  H-1  เหอะ  น่าใช้ ไม่ต้องซ่อม      (แอบเชียร์ละกัน หาแนวร่วม)

Re: ถามผู้ใช้งาน VITO W639 น่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 00:41:38 »
ว่าแต่  H-1  คุณ  mckyparty  ลองแล้วเป็นยังไงบ้างครับ  พอใช้ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 05:21:22 »
ใช้อยู่ครับ ที่จุกจิกก็ประตูไฟไฟ้ารวนประจำ0แก้ก็ไม่หาย กล่องก็เปลี่ยนแล้ว ช่วงล่างแน่น วิ่งทางไกลดีมากครับแต่เสียงลมแอร์ดังอย่างที่คุณTRcdiบอกไว้ครับ อย่างอื่นก็ไม่มีอะไรครับแต่H1จะคล่องตัวกว่าเยอะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:07:44 »
ออกมาป้ายแดงคุณปู่ใช้เป็นรถใช้ในเมือง วิ่งดูงาน กับออกต่างจังหวัด
ก่อนหน้านั้นคุณปู่ใช้Caravelle T5 Tdiอยู่ปีกว่าก่อนที่จะส่งCaravelleไปอยู่ต่างจังหวัดใช้รับผู้ใหญ่
ที่บ้านมีGranvia3คัน ตัวแรก ไมเนอร์ครั้งที่หนึ่ง และหน้ายักษ์ Caravelle TDi Vitoตัวเก่า(ขายไปแล้ว)แล้วก็เจ้านี่
ทั้งหมดซื้อมือหนึ่ง ขายทิ้งไปคันเดียวคือวีโต้เก่าที่เหลือยังอยู่

คาราเวลกับวีโต้ซื้อไล่ๆกับคาราเวลออกก่อนราวๆปีกว่าตอนนี้คาราเวลพังอยู่
เกียร์พังซ่อมไม่หายถึงจะยังใช้ได้แต่ก็กระตุกเวลาเปลี่ยนเกียร์ต้องเปลี่ยนอยากเดียวแต่กับวีโต้เกียร์ยังปกติดี
ปัญหาที่เจอคือเพลากลางสั่น แต่เครมเปลี่ยนฟรีตอนเสียอยู่ในประกันครับ(รถศูนย์) เปลี่ยนไปสองทีครับ
ประตูไฟฟ้าไม่มีปัญหาอะไร มีคอนโซลลอกเหนียวเละเทะ ปัญหาระบบกลไกไม่เจอปัญหาอะไรครับ
ช่วงล่างถุงลมยังไม่เคยเสีย ดีกว่าตัวเก่ามากที่พังตลอด ช่วงล่างไว้ใจได้เลยที่ความเร็วสูง
เดินทางข้ามจังหวัดแช่ที่160เป็นชั่วโมงได้สบาย ประหยัดดีด้วยครับ

เรื่องแอร์ด้ารหลังดัง และชอบตัดเป็นอากาศภายนอกเข้าบ่อยมาก คนรถต้องคอยกดปุ่มวนอากาศภายในตลอด
การเก็บกลิ่นจากภายนอกไม่ค่อยดีกลิ่นเข้ามาเยอะด้วยครับ

เรื่องการประกอบไม่ติดใจอะไรมากสำหรับรภที่มาทำภายในในไทย เพระารุ่นนี้เป็นรถเพื่อการพาณิชย์ไม่ใช่รถนั่งแท้ๆอย่างViano
สำหรับผมทั้งคาราเวลและวีโต้สมรรถนะแทบไม่ต่างกันมากดีมากทั้งคู่

เรื่องH-1 ในมุมมองผม ปู่ผมก็เคยถามผมว่าซื้อมาเพื่อเปลี่ยนแกรนเวียคันผมแต่ผมไม่เอาครับยอมใช้คันเก่าต่อไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 15:13:46 »
Max เอ้ย

พี่จะบอกว่า ..H-1 อย่าไปดูถุกมันว่า เป็นรถเกาหลีเชียวนา มันคุ้มราคา และเจ๋งเอาเรื่อง สำหรับงบของมันนะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 15:50:43 »
ได้ข้อคิดจากผู้ใช้งานจริงซะที เฮ้อ หาข้อมูลย้าก ยาก ก้อดูๆกันต่อไป
H1 ดูแล้ว ดีหมดเลย พยายามหาข้อเสีย หาแล้วหาอีก (โคตรน่าสงสารรถเลย มีแต่ข้อดีเยอะเกิน)ได้มาดังนี้คือ
-ชื่อชั้นของเค้า ที่ยังโดนตำรวจตรวจเบาะอยู่ แต่กับ Vito/T5/T6 ไม่เค้ย ไม่เคย
-เบาะหลังสุดยังไม่มีการออกแบบให้เก็บได้จริงจัง
-ประตูไฟฟ้า
-รถขายดีมาก มือสองราคาไม่สามารถเรียกได้ว่าตกเลย มือ1 รอเดือนอัพ

มีข้อเสียแค่นี้เองอ่ะ สำหรับพวก เอียงซ้าย รางเบาะรุ่นเก่า ผงฝุ่นผ้าเบรค อันนั้นเรื่องเล็ก บางอย่างแก้ไขปรับปรุงแล้ว

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:20:48 »
Caravelle T5 เกียร์เสียซ่อมได้ครับ ถ้าทิ้งไว้อาจจะโดนค่าซ่อมหนักมาก แต่ถ้าชอบรถหนึบๆใหญ่ๆต้องCaravelleตัวใหม่BDIครับ รับรองติดใจแน่ๆทั้งเงียบทั้งแรงทั้งหนึบ เกียร์DSGเจ๋งมากๆ แต่ราคาก็ซื้อH1ได้2คันเหมือนกันครับ ถ้าพูดถึงความคุ้มH1ดีที่สุดแต่ถ้าต้องการแบบสุดๆนาทีนี้ต้องCaravelle BDIครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:33:05 »
คุณ v221 ครับ    Caravelle BDi    ภายในเป็นลักษณะไหนครับ  สามารถนั่งได้ 8-9  คนได้รึเปล่าครับ  หรือเป็น VIP  7 ที่นั่ง

ขอบคุณครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับข้อดีของ  H-1  ครับ

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:37:20 »
สำหรับ benz vito นั้นผมให้ราคามือสอง ว่าเป็นรถน่าใช้ครับ ส่วนตัวนั้นผมว่า benz สมัยใหม่นั้นจุกจิกครับ ยกเว้นจะได้รถดีครับซึ่งผมว่ายาก ผมเห็นคนใช้ benz สมัยใหม่แต่ละคนบ่นกันน่าดูครับ ผมเองก็ใช้ toyota granvia รุ่นหน้ายักษ์อยู่ ผมว่าใช้ได้นะแต่กินน้ำมันมากไปหน่อย แต่ไม่ค่อยเสีย รถก็สิบกว่าปีแล้ว ภายในไม่มีเหนียวแต่ benz ใช้ 5 ปีเหนียว ผมว่าใช้ alphard มือสองอาจน่าใช้กว่า แต่ราคาแพงกว่าครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 18:33:18 »
ผมก็ใช้แกรนเวียร์ หน้ายักษ์ อยู่ครับ ใช้ดี ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ
แต่ช่วงล่างจะออกแนว นุ่มๆ โยนนิดๆหนะครับ แล้วก็โคลงด้วยนิดหน่อย
ทนตามสไตล์ Toyota ติดแก๊สวิ่งอยู่ 5 KM/L ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 22:04:05 »
Granvia / reguis น่าสนใจมากกะลังคิดว่าจะเอามาใช้ แล้วหา W140 อีกคันดีกว่าไหม?