ผู้เขียน หัวข้อ: นโยบายภาษีรถคันแรกมาแล้วครับ  (อ่าน 19116 ครั้ง)

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
Re: นโยบายภาษีรถคันแรกมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 20:20:46 »
เดี่ยวต้องรอให้ชัดเจนกว่านี้อีกนิดครับ คงตามแนว ๆ นี้แหละ อาจมีแก้เงื่อนไข นิดหน่อย ตรงจะให้ย้อนสำหรับผู้ที่ซื้อไปก่อน ตั้งแต่เมื่อไหร่
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
Re: นโยบายภาษีรถคันแรกมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 20:58:17 »
คนขับแท๊กซี่เดือดร้อนแล้วเพราะเห็นเค้าบอกว่าเครื่องต้อง

มีขนาด CC 1600 ขึ้นไป แบบนี้เท่ากับว่าแท๊กซี่ส่วนบุคคล

(เขียว-เหลือง) คงน้อยลง คนที่คิดว่าจะถอยรถมาเพื่อขับ

ทำมาหากินก็อดไปโดยปริยายเลยซิครับ รอดูต่อไปแล้วก้น

ออฟไลน์ sura2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:36:38 »
นโยบายนี้ มี หรือ ไม่มี บริษัทรถ เค้าก็ยังพัฒนาและผลิตรถของเค้าต่อไป
นโยบายนี้ มี หรือ ไม่มี คนที่คิดจะซื้อรถ ก็ยังซื้ออยู่ดี

แล้ว... คนที่คิดจะซื้อรถ ต้องรู้ตัวเองแล้วว่ามีกำลังมากพอที่จะซื้อ ที่จะผ่อน ที่จะผ่านไฟแนนซ์

สรุป... นโยบายนี้ จะมี หรือไม่มี ก็ไม่ได้ทำให้วงการรถยนต์ กับ พฤติกรรมของผู้ซื้อเปลี่ยนไปหรอกครับ
เหมือนกับน้ำหนึ่งหยดที่หยดลงในทะเลนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:47:57 »
ก็ดีนะครับถ้ากำหนดไม่เกิน 1500cc จริง
เพราะถ้าเกินกว่านั้นก็ไม่น่าจะเป็นกลุ่มจะมีรถคันแรกแล้ว ถ้าอยากได้รถใหญ่ขึ้นก็จ่ายเต็มๆดีกว่า
ถือว่ามีเงินซื้อรถคันใหญ่ขึ้นและคงไม่เดือดร้อนการเงินอะไรมากนักในการมีรถขับ

ส่วนแท็กซี่ ผมว่าไม่ต้องห่วงก็ได้
ถ้าจะส่งเสริมก็ควรแยกเป็นอีกโครงการต่างหากกัน เหมือนที่เคยๆทำกันมา

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 22:03:11 »
แต่ผมงงว่ามีกระบะเครื่องต่ำกว่า 1500 ด้วยหรอครับ  :P
H.

ออฟไลน์ karieng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 22:07:49 »
นั่งดูเรื่องเล่าเสาร์ - อาทิตย์ เห็นพูดเรื่องมาตราการภาษีรถคันแรก สรุปออกมาได้ดังนี้

- ผู้ซื้อต้องอายุมากกว่า 21 ปี
- ไม่เคยมีชื่อถือครองรถมาก่อน
- เริ่มประกาศใช้ตั้งแต่ 1 ต.ค. 54 - 31 ธ.ค. 55 (ไม่แน่ใจว่าต้องเป็นผู้ที่ซื้อเฉพาะช่วงเวลานี้เท่านั้นหรือไม่ แล้วคนที่ออกรถไปเมื่อต้นเดือนนี้ละ ?)
- ราคารถไม่เกิน 1 ล้านบาท
- เครื่องยนตร์ไม่เกิน 1500 CC
- ต้องเป็นรถที่ผลิตในประเทศเท่านั้น
- ต้องถือครองให้ครบ 5 ปี

การคืนภาษี

- สามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีได้ไม่เกิน 100000 บาท
- คืนภาษีเมื่อครอบครองครบ 1 ปี
- เริ่มจ่ายคืน 1 ต.ค. 55

รายละเอียดทั้งหมดยังคงไม่แน่นอน จนกว่าจะมีการประกาศใช้จริง
มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
- ต้องถือครองให้ครบ 5 ปี
- คืนภาษีเมื่อครอบครองครบ 1 ปี
ถ้าซื้อผ่อนทำไงอ่ะครับ เพราะชื้อเป็นไฟแนนซ์หนิ :(

ออฟไลน์ Summerboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 22:21:30 »
อ่าว ตอนแรกกผมเองก็คิดว่าเอาไปลดภาษีอากรซะที เป็นภาษีสรรพสามิตรหรอกหรอ อิอิ

แล้วที่ออกนโยบายมาแบบนี้ ตั้งใจเอื้อประโยชน์ให้บริษัทอะไรหรือเปล่า เช่น ..... ไม่พูดดีกว่า เด๋วโดยโยง 555

คริๆ เด็กแม้วได้เต็มๆ เลยละครับ  :-X

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 23:06:47 »
อ่าว ตอนแรกกผมเองก็คิดว่าเอาไปลดภาษีอากรซะที เป็นภาษีสรรพสามิตรหรอกหรอ อิอิ

แล้วที่ออกนโยบายมาแบบนี้ ตั้งใจเอื้อประโยชน์ให้บริษัทอะไรหรือเปล่า เช่น ..... ไม่พูดดีกว่า เด๋วโดยโยง 555

คริๆ เด็กแม้วได้เต็มๆ เลยละครับ  :-X
กรุณาอย่าโยงการเมืองครับ อ่านกฎด้วยครับ

Mochii

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 01:27:09 »
มีเงื่อนไข ผมว่าดีแล้วครับ  ถ้าไม่มีเงื่อนไขนะ น่าด่าแหลก

ตอนแรกไม่ชอบนโยบายนี้มากๆ แต่พอมีเงื่อนไข ผมว่าก็โอเคนะ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 06:49:22 »
เตรียมไว้อาลัยให้เต็นรถได้เลยครับปี 2ปีนี้มีตายกันเพียบ (ตายจริงๆๆนะ ได้เห็นเจ้าของผูกคอตายแน่ๆๆ)

ส่วนผมไม่สนเพราะ ยังไง Prius ก็ราคาเกินล้าน ซื้อก่อนหลังไม่แตกต่าง

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:31:55 »
ข่าวเมื่อวานช่วง2ทุ่มกว่าบอกจะปรับเปลี่ยนเป็นรถอะไรก็ได้ไม่เกิน1ล้านบาท

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:39:14 »
อีกอย่างใครจะขายรถช่วงนี้โดนกด 50000-แสน แหงๆๆ  >:(

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:45:26 »
เล่นเอาฮาอีกแล้ว กระบะเครื่อง 1500 มีที่ไหน

แต่รถรุ่นเล็กๆ เครื่อง 1200-1500 เข้าข่ายได้รับหลายรุ่น

GreenG

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:53:52 »
อีกอย่างใครจะขายรถช่วงนี้โดนกด 50000-แสน แหงๆๆ  >:(

ดีแล้วที่เราขายไปก่อน อิอิ ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:25:57 »

อ้าว ผมยังไม่ขายวันนี้ยังขับมาทำงานอยู่เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:42:33 »

อ้าว ผมยังไม่ขายวันนี้ยังขับมาทำงานอยู่เลย

ต้องเลือกระหว่าง 1 ทนใช้ต่อไป 2 ถ้าไม่เป็นรถเรา ก็ขายเลย ถือซะว่าได้ภาษีครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:12:25 »
รถมือสองอาจจะไม่ได้ตกมากมาย เพราะคนที่ซื้อใช้ ไม่ใช่ว่าจะเข้าข่ายได้ลดภาษีกันทุกคน คงมีกระทบบ้าง แต่ไม่มากมั๊งครับ แต่เวลาไปขาย เต๊นท์เขาเอามาอ้างเพื่อกดราคานี่ ผมว่ามีสิทธิ์โดน แล้วเขาก็ไปขายราคาปกติ กำไรสองเด้ง  ;D

ผมสงสัยเรื่องการคืนนี่แหละครับ ยังไม่เคลียร์เลยว่าจะคืนยังไง ก้อนเดียว หรือทะยอยคืนอย่างที่ตอนแรกบอก แล้วถ้าปีต่อไปลาออกจากงานล่ะ ไม่อยู่ในระบบภาษีแล้ว จะยังคงได้เงินคืนไหม ถ้าคืนตูมเดียวเลยก็ดีนะ แต่คงเป็นไปไม่ได้ เพราะบอกว่าต้องใช้5ปี แสดงว่าจะคืนให้ปีละประมาณ ไม่เกิน 20000 มั๊ง

เรื่อง cc ไม่เกิน 1500 ราคาไม่เกินล้าน ผมว่าก็ดีนะ จริงๆถ้าทุกค่ายมี eco car ยังน่าจะให้เฉพาะ eco car ไปเลยด้วยซ้ำ นี่เขาคงเห็นว่า eco car มีแค่2ค่าย เลยกำหนด 1500 cc เป็นตัวช่วยแทน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:15:02 »
เท่าที่ประมวลข่าวทั้งหมดนะครับ

เป็นเพียงการออกมาให้ข่าวรายวันเท่านั้นนะครับ

ยังไม่ได้เข้าประชุม ครม. ครม.ยังไม่มีมติอะไรออกมาเลย

เท่าที่ได้ฟังมา ได้ยินว่าจะเสนอ ครม. สัปดาห์นี้ (ปกติครม.จะประชุมทุกวันอังคาร)

รบกวน รอครม.มีมติแล้วค่อยมาวิเคราะห์กันอีกทีครับ

แต่ถ้าจากข่าวที่จขกท.เอามาเล่าให้ฟัง ผมว่ามันไม่ค่อยเป็นธรรมนะครับ รถเก๋งจำกัดไม่เกิน1,500 แต่กระบะไม่จำกัด
แล้วไหนจะเรื่องราคาไม่เกินล้านอีก รถเก็งเครื่อง1,500ผลิตในไทยรุ่นไหนถึงล้านบ้าง เรื่องการคืนภาษีก็ไม่ชัดเจนว่าภาษีอะไร อย่างไร

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:31:56 »
รถมือสองอาจจะไม่ได้ตกมากมาย เพราะคนที่ซื้อใช้ ไม่ใช่ว่าจะเข้าข่ายได้ลดภาษีกันทุกคน คงมีกระทบบ้าง แต่ไม่มากมั๊งครับ แต่เวลาไปขาย เต๊นท์เขาเอามาอ้างเพื่อกดราคานี่ ผมว่ามีสิทธิ์โดน แล้วเขาก็ไปขายราคาปกติ กำไรสองเด้ง  ;D

ผมสงสัยเรื่องการคืนนี่แหละครับ ยังไม่เคลียร์เลยว่าจะคืนยังไง ก้อนเดียว หรือทะยอยคืนอย่างที่ตอนแรกบอก แล้วถ้าปีต่อไปลาออกจากงานล่ะ ไม่อยู่ในระบบภาษีแล้ว จะยังคงได้เงินคืนไหม ถ้าคืนตูมเดียวเลยก็ดีนะ แต่คงเป็นไปไม่ได้ เพราะบอกว่าต้องใช้5ปี แสดงว่าจะคืนให้ปีละประมาณ ไม่เกิน 20000 มั๊ง

เรื่อง cc ไม่เกิน 1500 ราคาไม่เกินล้าน ผมว่าก็ดีนะ จริงๆถ้าทุกค่ายมี eco car ยังน่าจะให้เฉพาะ eco car ไปเลยด้วยซ้ำ นี่เขาคงเห็นว่า eco car มีแค่2ค่าย เลยกำหนด 1500 cc เป็นตัวช่วยแทน

นี่ล่ะ ลูกเล่นอยู่ตรงนี้

ใครที่ผ่อนรถเกินตัวเพราะหวังส่วนลด อาจทนพิษมาม่าไม่ไหว (ผ่อนจนไม่มีจะกิน)

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:33:27 »
เงื่อนไขในส่วนของรถกระบะ เค้าไม่นับcc.นะคร้าบพี่น้อง
เพราะถือว่าเป็นรถยนต์เพื่อการพานิชย์ เอาไว้ให้พี่น้องชาวไทยได้ทำมาหารับประทานกัน

.-_-.

ออฟไลน์ Yojinboh!!

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:00:50 »
ผมว่ารอประกาศอย่างเป็นทางการก่อนดีกว่าครับ เพราะถ้าออกมาอย่างนั้นจริงๆ Fiesta ผมอดเเน่ๆ  :o

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 19:47:02 »
อยากเพิ่ม
ต้องเพิ่มผู้ืั้ที่จะซื้อต้องมีใบขับขี่อย่างน้อย2ปีคับ
แล้วควรลดให้พวกกระบะดีเซลไม่เกิน2500cc
เบนซิน+ไฮบริด
ราคาไม่เกิน1ล้านก็ถือว่าดีแล้วคับ
แต่น่าจะเป็นส่วนลดราคารถตอนซื้อเลยจะดีมากๆคับ

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:14:18 »
แบบนี้ กระบะ cab กะ 4 ประตูหมดสิทธิ์  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 01:27:38 โดย numtik2005 »