ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องดับกลางถนนครับ ใครเคยเป็น น่าจะเกิดจากสาเหตุใดครับ  (อ่าน 9444 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
เพิ่งเจอสดๆ ร้อนๆ เลยครับ

เรื่องมีอยู่วาน เมื่อวานนี้รถติดแถวสีลม สาทร เกือบๆ ชั่วโมง
เบรค เร่ง เบรค เร่ง อยู่เรื่อยๆ ไปๆ มาๆ เครื่องดับ แอร์ตัดเลย

ณ ตอนนั้นตกใจมาก ไม่รู้เป็นอะไรครับ งง อยู่ซักพัก ดีที่รถกำลังติด (Traffic Jam) อยู่ ไม่งั้นโดนไล่
เลยปิดกุญแจกลับ แล้วปิดสตาร์ทใหม่อีกรอบก็ติดปกติครับ

ตอนนั้น งง คิดอยู่ว่าเป็นอะไร

วันนี้ตอนเช้าเป็นอีกรอบ กลางแยกไฟแดงเลย โดนรถหลังปีบแตรไล่ด้วย
ลองสตาร์ทซ้ำ ไม่ได้ปิดไปที่ off ก่อนนะ ยังคาอยู่ ก็ไม่ติด เลยทำแบบเดิมคือเอากุญแจออกแล้ว Start ใหม่ ก็ติดตามปกติครับ

ไม่รู้ว่ามีใครเคยเจอไหมครับ
ข้อมูลรถ รถ Mazda2  1 ปี พอดีเดือนนี้ วิ่งมา 17,000 กิโล ไม่ได้ติดแก๊ส
ใช้น้ำมันเบนซิล 95 เพียวๆ ของ ปตท.ครับ

(หรือเพราะเปลี่ยนปั้มน้ำมัน ปกติเติม Shell หรือ Caltex ไม่ได้เติมปตท. มาจะครึ่งปีแล้วอ่ะ)
ปั้มเลียบทางด่วนรามอินทรา ที่มีขาย 95 อยู่ปั้มเดียว

ไม่ได้จะโทษปั้มหรือน้ำมันนะ แต่ที่หาสาเหตุได้ตอนนี้ ไม่รู้จะไปออกทางไหนครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ปั้มติ๊ก หรือ กรองน้ำมัน เบนซิล อาจจะตันหรือเปล่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมมองว่าไม่น่าจะเป็นที่น้ำมันนะครับ เพราะถ้าเป็นที่น้ำมัน ไม่ว่าจะบิดมา off หรือไม่บิด ก็ไม่น่าจะติดแล้ว

ลองเข้าเช็คที่ศูนย์แล้วหรือยังอะครับ ระบบไฟที่จ่ายให้หัวเทียนมีปัญหาหรือเปล่า

ว่าแต่เหตุการณ์ทั้งหมดนี้ ดับตอนที่รถจอดอยู่เฉยๆ หรือกำลังเคลื่อนตัวอยู่อะครับ ผมว่าระบบไฟน่าจะมีปัญหานะ

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
คำตอบมันกว้างครับ ส่วนตัวแล้วนะจะเป็นที่คอยล์หรือป่าวไมแน่ใจนะครับ เข้า0ดีกว่าครับชัวร์
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมก็เคยดับจากน้ำมันหมดครับ อยากลองว่ากระพริบจะวิ่งได้กี่กิโล

แล้วโทรเรียก road ass. มาเติมน้ำมันให้  อยากรู้ว่าบริการดีไหม ฮาๆๆๆ

ออฟไลน์ kimjung

อาการแบบนี้มองไปที่ระบบการจ่ายน้ำมันก่อนเลย แต่รถวิ่งหมื่นกว่า กรองเบนซินไม่น่าจะตันเร็ว

หรือถ้ากรองตันอาการจะออกไปทางเร่งสะอึกมากกว่าเดินเบาดับ

อาจจะเป็นที่ปั้มติ๊ก(ส่วนอิเล็คฯ) เพราะรีเซ็ต(ปิดสวิทช์) แ้ล้วกลับมาทำงานได้อีกรอบ

เดาเป็นแบบนี้ก่อนละกันครับ

ออฟไลน์ mongolias

มันมีอาการอะไรก่อนดับไหมครับ
เช่น รอบสวิง รอบตกฯลฯ
ลองเช็คพวกระบบไฟ ระบบจุดระเบิดดูครับ

ตอนนี้นอนอยู่ที่ศูนยืเรียบร้อยครับ

ช่างบอกยังไม่รู้ ขอเช็คก่อน ไม่เคยเจอ

เดี๋ยวมาอัพเดตให้เป็นระยะๆ ครับ

อาการก่อนเครื่องดับคือจะสั่นนิดนึงแล้ววูบไปเลยครับ จำได้ครั้งนึง

ออฟไลน์ Fly to dream

เคยลุยน้ำมามั้ยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

เคยลุยน้ำมามั้ยครับ

เคยประมาณน้ำนองประมาณเลยตาตุ่มครับ

ออฟไลน์ jojow

กล่อง ECU มีปัญหาหรือเปล่าครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ CRO

น้องๆหนูๆอาจจะไปหม่ำสายไฟก็ได้นะครับ ^^'

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ถ้าวิ่งๆดับกลางอากาศเลย TDC

ตอนนี้ศุนย์แจ้งมาแล้วว่า

"ไม่พอสิ่งใดผิดปกติ"

โดยทำการตรวจสอบจากการทำงานของเครื่องยนต์และระบบไฟฟ้า
ไม่พบปัญหาใดๆ

จึงทำการทำความสะอาดพวกเซ็นเซอร์ต่างๆ ให้ และให้มานำรถกลับไปได้ครับ
โดยแจ้งว่าหากมีภายหลังมีปัญหาแล้วค่อยนำมาอีกครั้ง

ผมควรจะทำยังไงดีครับ ?
ไปรับรถกลับมา แล้วรอให้มันดับอีกรอบ แล้วค่อยโทรเรียกรถลาก ลากกลับมาที่ศูนย์ดีไหม ??

ออฟไลน์ puo

ตอนนี้ศุนย์แจ้งมาแล้วว่า

"ไม่พอสิ่งใดผิดปกติ"

โดยทำการตรวจสอบจากการทำงานของเครื่องยนต์และระบบไฟฟ้า
ไม่พบปัญหาใดๆ

จึงทำการทำความสะอาดพวกเซ็นเซอร์ต่างๆ ให้ และให้มานำรถกลับไปได้ครับ
โดยแจ้งว่าหากมีภายหลังมีปัญหาแล้วค่อยนำมาอีกครั้ง

ผมควรจะทำยังไงดีครับ ?
ไปรับรถกลับมา แล้วรอให้มันดับอีกรอบ แล้วค่อยโทรเรียกรถลาก ลากกลับมาที่ศูนย์ดีไหม ??

- เห็นด้วยครับ

งั้นก็จัดไป เอาเป็นว่าถ้าดับคราวต่อไป ผมจะลงมาแล้วเรียกบริการรถลากจาก Mazda ลากไปที่ศูนย์โดยไม่ทำอะไรเลยแล้วกัน