ผู้เขียน หัวข้อ: อีผุผุ TFR เร่งแล้วมีควันขาว  (อ่าน 5988 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
อีผุผุ TFR เร่งแล้วมีควันขาว
« เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 21:29:06 »
รถคันนี้ผมยืมคุณแม่มาใช้ เป็น TFR ระยะทางก็ 4 แสนโลกว่าๆ แล้ว อาการตอนขับปกติ แต่พอเร่งแบบเหยียบคันเร่งหนักๆ มองกระจกหลัง เห็นควันขาวออกมาเลยครับ อาการแบบนี้เป็นเพราะเครื่องหลวมรึเปล่าครับ แล้วหากเครื่องหลวมต้องแก้ไขอย่างไร ใช้เวลาและค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่

รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
Re: อีผุผุ TFR เร่งแล้วมีควันขาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 22:34:46 »
ถ้าเป็นควันขาวก็น่าจะเป็นควันที่เกิดจากการเผาไหม้น้ำมันเครื่องครับ ถ้าขับปกติ อัตราเร่งไม่ตก ก็ลองดูพวกยางตีนวาล์ว หรือชิ้นส่วนต่างๆ ที่น้ำมันเครื่องสามารถเล็ดรอดเข้าไปในห้องเผาไหม้ครับ ถ้าเป็นแค่นั้น เปลี่ยนก็น่าจะหาย... แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องเดาไปทางเครื่องยนต์หลวมครับ ฟิตเครื่องใหม่ หรือวางเครื่องใหม่ก็ได้ครับ

เวลาลองสอบถามช่างดูนะครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น