ผู้เขียน หัวข้อ: // กำหนดการเปิดตัว Isuzu กระบะรุ่นใหม่ คลอดแล้ว! //  (อ่าน 17873 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: // กำหนดการเปิดตัว Isuzu กระบะรุ่นใหม่ คลอดแล้ว! //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 21:38:19 »
แงๆๆๆ ผมก็สอบครับ

ออฟไลน์ TJ_NARAK

• Jr. Member
  • **
Re: // กำหนดการเปิดตัว Isuzu กระบะรุ่นใหม่ คลอดแล้ว! //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 21:55:08 »
รับทราบครับ จะรอชมเลยครับ
CAR IN MY DREAM -> BMW X3 F25 + BMW 320d + MINI COOPER S COUNTRYMAN ALL4 + GOLF Gti

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 21:59:16 »
เก็บความลับได้เยี่ยมจริงๆ ครับ ตื่นเต้นอยากเห็นคันจริงซะแล้วสิ ;D

gunz13096

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 21:59:54 »
สภาพนี้แชมป์ มีร่วง!!!   คงไม่ได้เป็นแชมป์แล้ว....

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 22:07:33 »
ถึงทุกท่าน

อย่าเพิ่งแน่ใจไป......

การที่เขาต้องปิดความลับมากขนาดนี้
เพราะนี่คือโอกาสที่แทบจะเรียกได้ว่า ครั้งสุดท้ายแล้ว ในการรักษาบรรลังก์แชมป์รถกระบะของตนในเมืองไทย
ซึ่งก็เป็นฐานที่มั่นสุดท้ายของ Isuzu ในโลกนี้ แล้วเช่นกัน เพราะ ในสหรัฐ ยกเลิกการทำตลาดไปหมดแล้ว
สำหรับรถ SUV ทุกรุ่น

ดังนั้น ถ้ากระบะตัวนี้ไม่รอด หรือขายไม่ได้ดีไปกว่าที่ทุกวันนี้เป็น
พวกเขาคงจะต้องถามคำถามเดิม เหมือนที่เคยถามกันในองค์กรของเขา เมื่อ 2-3 ปีก่อนว่า

"อนาคต จะเป็นอย่างไร"

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 22:21:18 »
ถึงทุกท่าน

การที่เขาต้องปิดความลับมากขนาดนี้
เพราะนี่คือโอกาสที่แทบจะเรียกได้ว่า ครั้งสุดท้ายแล้ว ในการรักษาบรรลังก์แชมป์รถกระบะของตนในเมืองไทย
ซึ่งก็เป็นฐานที่มั่นสุดท้ายของ Isuzu ในโลกนี้ แล้วเช่นกัน เพราะ ในสหรัฐ ยกเลิกการทำตลาดไปหมดแล้ว

ดังนั้น ถ้ากระบะตัวนี้ไม่รอด หรือขายไม่ได้ดีไปกว่าที่ทุกวันนี้เป็น
พวกเขาคงจะต้องถามคำถามเดิม เหมือนที่เคยถามกันในองค์กรของเขา เมื่อ 2-3 ปีก่อนว่า

เตรียมหาคนมา take over ได้เลยครับ ถ้างวดนี้ขายไม่ดี

แต่ฟังดูแล้วก็น่าใจหายเหมือนกันนะ ถ้าจะเป็นอย่างนั้นจริงๆ

ลองถามตัวเองดู(ถ้าผมเป็น isuzu) ว่า เอ่อ แล้วจะไปทางไหน(เหมือนกัน) ขายที่ไหนก็ไม่ได้นอกจากเมืองไทย

ปล.ไม่มี บ.ญี่ปุ่นเจ้าไหนสนใจ Take over บ้างเหรอเนี่ย(เอ หรือว่าจะเป็นบริษัทรถของจีน/อินเดีย ?????)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 22:25:12 »
ลูกค้าสมัยนี้อยากได้มากกว่าความแข็งแรงทนทาน ต้องเป็นหนึ่งเรื่อง Design ออกแบบให้ผู้ชายรู้สึกสบายใจที่ได้ใช้ เพราะลูกค้าสใช้อารมณ์ในการเข้าถึง ไม่ได้ใช้เหตุผล ผมว่าต้องเรียนรู้จาก Apple ครับ จริง ๆ นะ

เพราะเทคโนโลยีรถยนต์มันเริ่มจะอิ่มตัวแล้ว ก็เหมือนกับคอมพิวเตอร์นั่นแหละ

Credit: บรรทัดสุดท้ายเป็นคำพูดของอาจารย์ผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 22:27:27 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 22:44:09 »
ถึงทุกท่าน

เตรียมหาคนมา take over ได้เลยครับ ถ้างวดนี้ขายไม่ดี

แต่ฟังดูแล้วก็น่าใจหายเหมือนกันนะ ถ้าจะเป็นอย่างนั้นจริงๆ

ลองถามตัวเองดู(ถ้าผมเป็น isuzu) ว่า เอ่อ แล้วจะไปทางไหน(เหมือนกัน) ขายที่ไหนก็ไม่ได้นอกจากเมืองไทย

ปล.ไม่มี บ.ญี่ปุ่นเจ้าไหนสนใจ Take over บ้างเหรอเนี่ย(เอ หรือว่าจะเป็นบริษัทรถของจีน/อินเดีย ?????)

คุณแหลมครับ

อย่าลืมว่า หนึ่งในผู้ถือหุ้นของ Isuzu Motor Japan มี Mitsubishi Corporation
อันเป็นบริษัท เทรดดิงคัมพานี 1 ใน 5 ของญี่ปุ่น และอันที่จริงต้องถือเป็นนัมเบอร์วันเลยละ
ไม่มีทางที่เขาจะปล่อยให้บริษัทที่เขาถือหุ้นด้วย ล้มไปง่ายๆหรอกครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 23:05:48 »
ในความรู้สึกตอนนี้ ไม่มีอะไรน่าจะตื่นเต้นเลยยิ่ง isuzu มัน minor จนด้านทนไปแล้ว
จะออกรุ่นใหม่มา จะออก extreme super titanium
ยังไม่รู้่สึกตื่นเต้นไปกว่า brio เปิดตัวเลย

เฉยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 23:10:37 »
รอความชัดเจนนโยบายรัฐ .. ประกาศปุ๊บ จัดเลย 

กระแสกำลังแรง อาัศัยเกาะไปด้วย มีแต่ได้กับได้

อีซูซุ สุดคุ้ม     :D

methus zaa

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 23:15:00 »
อ่อ พี่จิมครับ ผมอยากทราบว่ารุ่นใหม่นี่มันชื่อรุ่นอะไรเหรอครับ แล้วใช้เครื่องยนต์ตัวเดิมหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 23:30:21 »
 8)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 23:51:44 »
แล้วกำหนดการเปิดตัวของBT50 GMI700 Ranger  ใช่เร็วๆนี้ไหมครับพี่จิมมี่ :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 00:11:44 »
ถึงทุกท่าน

คุณแหลมครับ

อย่าลืมว่า หนึ่งในผู้ถือหุ้นของ Isuzu Motor Japan มี Mitsubishi Corporation
อันเป็นบริษัท เทรดดิงคัมพานี 1 ใน 5 ของญี่ปุ่น และอันที่จริงต้องถือเป็นนัมเบอร์วันเลยละ
ไม่มีทางที่เขาจะปล่อยให้บริษัทที่เขาถือหุ้นด้วย ล้มไปง่ายๆหรอกครับ

อืม ส่วนตัวผม ผมกลับมองต่างนิดนึงนะครับ คือ หลังๆ มานี้ ระบบ Keiretsu (กลุ่มก้อนบริษัทเช่น Mitsubishi, Mitsui, Sumitomo, Fuyo, etc.) อ่อนแอลงไปมาก ขนาดกลุ่มที่ใหญ่ที่สุด 2 อัน อย่าง Mitsui-Sumitomo ยังรวม bank เข้าด้วยกันเลย ธนาคารเนี่ย สำหรับกลุ่มบริษัทพวกนี้ ถือเป็นแกนหลักของกลุ่มบริษัททั้งหมดเลย เพราะส่วนหนึ่ง bank คือคนถือหุ้น และในเวลาที่ล้ม bank ก็คือคนเข้าไปอุ้ม แต่ด้วยเศรษฐกิจหลังปี 97 ในญี่ปุ่นไม่ค่อยดี ดังนั้นเราจึงเห็นการ takeover ของ bank และบริษัทลูกๆ บ่อยๆ ครับ ดังนั้นผมกลับมองว่าในสถานการณ์ที่เศรษฐกิจญี่ปุ่นถดถอยลงคลองไปทุกทีๆ การที่ Keiretsu จะกำจัดบริษัทลูกข่าย (หมายถึงขายหุ้นทิ้ง) ไม่ใช่เรื่องแปลก ดังที่เห็นได้จากการที่ Nissan Group ขาย Nissan Motors ให้ Renault SA ครับ

สรุปคือ ในมุมมองผม ถ้า Isuzu เกิดมีปัญหา (ซึ่งตอนนี้ยังไม่มี เพราะ ตลาด commercial truck ยังน่าจะรอด) ก็ไม่แปลกที่ Mitsubishi Corp. กับ ITOCHU จะเขี่ย Isuzu ทิ้ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 00:18:46 »
แล้วกำหนดการเปิดตัวของBT50 GMI700 Ranger  ใช่เร็วๆนี้ไหมครับพี่จิมมี่ :D
24 พฤศจิกายน นี้ ของฟอร์ดครับ
bt-50 น่าจะเป็นช่วงต้นมกราคมปีหน้านะครับ อันนี้เดาล้วนๆครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 01:30:43 »
แบบนี้ ต้องรอดูวันเปิดตัวแล้วละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 01:36:44 »
ถึงทุกท่าน

คุณแหลมครับ

อืม ส่วนตัวผม ผมกลับมองต่างนิดนึงนะครับ คือ หลังๆ มานี้ ระบบ Keiretsu (กลุ่มก้อนบริษัทเช่น Mitsubishi, Mitsui, Sumitomo, Fuyo, etc.) อ่อนแอลงไปมาก ขนาดกลุ่มที่ใหญ่ที่สุด 2 อัน อย่าง Mitsui-Sumitomo ยังรวม bank เข้าด้วยกันเลย ธนาคารเนี่ย สำหรับกลุ่มบริษัทพวกนี้ ถือเป็นแกนหลักของกลุ่มบริษัททั้งหมดเลย เพราะส่วนหนึ่ง bank คือคนถือหุ้น และในเวลาที่ล้ม bank ก็คือคนเข้าไปอุ้ม แต่ด้วยเศรษฐกิจหลังปี 97 ในญี่ปุ่นไม่ค่อยดี ดังนั้นเราจึงเห็นการ takeover ของ bank และบริษัทลูกๆ บ่อยๆ ครับ ดังนั้นผมกลับมองว่าในสถานการณ์ที่เศรษฐกิจญี่ปุ่นถดถอยลงคลองไปทุกทีๆ การที่ Keiretsu จะกำจัดบริษัทลูกข่าย (หมายถึงขายหุ้นทิ้ง) ไม่ใช่เรื่องแปลก ดังที่เห็นได้จากการที่ Nissan Group ขาย Nissan Motors ให้ Renault SA ครับ

สรุปคือ ในมุมมองผม ถ้า Isuzu เกิดมีปัญหา (ซึ่งตอนนี้ยังไม่มี เพราะ ตลาด commercial truck ยังน่าจะรอด) ก็ไม่แปลกที่ Mitsubishi Corp. กับ ITOCHU จะเขี่ย Isuzu ทิ้ง

ถ้าเป็นอย่างคุณแหลมว่าจริงๆ นั่นหมายความว่า อนาคตของ ISUZU มีสองทาง

1. ถ้า RT-50 ขายได้รอดในระดับที่ดี อีกไม่กี่ปีนับจากนี้ ISUZU ต้องหามือผ่าตัดองค์กรกันขนานใหญ่แบบที่ Gosh ทำกับ Nissan

2. ถ้า RT-50 เดี้ยงสนิท....โดนขายแน่ๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 02:45:17 »
รอความชัดเจนนโยบายรัฐ .. ประกาศปุ๊บ จัดเลย 

กระแสกำลังแรง อาัศัยเกาะไปด้วย มีแต่ได้กับได้

อีซูซุ สุดคุ้ม     :D

ขอโทษนะครับ

การวางแผนเปิดตัว รถรุ่นนึง
เขาวางกันล่วงหน้ามาไม่ต่ำกว่า 3 ปี

มันพอดีจังหวะมาเจอเอาช่วงนี้มากกว่า

ดังนั้น อย่ามาบอกว่าเป็นการเกาะกระแส
อันที่จริง ต้องถามกลับกันว่า ใครกันแน่ ที่เกาะกระแส?

รัฐบาล หรือบริษัทรถ?

Jack_8899

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:03:02 »
อยากเห็น ๆ มากครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:17:38 »
อ่อ พี่จิมครับ ผมอยากทราบว่ารุ่นใหม่นี่มันชื่อรุ่นอะไรเหรอครับ แล้วใช้เครื่องยนต์ตัวเดิมหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

คงไมใช่ Isuzu Daimond นะครับ เพราะพี่โตเอาไปกันสนุ๊กแล้ว 5555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:03:23 »
ถ้าเครื่องยนต์เดิม ..... ผมบอกตรงๆในฐานะลูกค้า isuzu เดิม .... คงต้องโบกมือลารถยี่ห้อนี้ไปเลยล่ะครับ .....

เครื่องเดิม ที่ทำระบบ EGR เน่าๆ เพื่อลดมลพิษให้ผ่าน EURO แบบขอไปทีและเป็นการผลักภาระให้ลูกค้า เป็นผู้ซ่อมบำรุงในระยะยาว ....

ก็พอกันทีครับ ...... ถึงรถจะออกมาสวยขนาดไหน ...ก็คงต้องจบ ...

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:51:03 »
ดีที่ว่า โดนโตโยต้า ตัดหน้าไปแล้ว

ไม่งั้นมีชื่อ Isuzu ไดอะม่อน แหงมๆ

ที่ต้องปิดลับสุดยอดขนาดนี้ เพราะ อีซูสุ มีสินค้าแค่ตัวเดียว

ถ้าไม่ปิดข่าว

ช่วงก่อนเปิดตัว นิวโมเดล 2-3 เดือน ยอดขายจะหายไปเกินครึ่ง

ยิ่งเดือนสุดท้ายนี่อาจถึงขั้นขายไม่ได้เลยด้วย

ไม่เหมือนยี่ห้ออื่นที่เค้ามีรถรุ่นอื่นๆ ช่วยพยุงยอดขาย

อีกอย่างเครื่องตัวปัจจุบันของอีซูสุ ดีมากๆอยู่แล้ว ทนทาน จูนอัพง่าย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:23:10 »
ถ้าเครื่องยนต์เดิม ..... ผมบอกตรงๆในฐานะลูกค้า isuzu เดิม .... คงต้องโบกมือลารถยี่ห้อนี้ไปเลยล่ะครับ .....

เครื่องเดิม ที่ทำระบบ EGR เน่าๆ เพื่อลดมลพิษให้ผ่าน EURO แบบขอไปทีและเป็นการผลักภาระให้ลูกค้า เป็นผู้ซ่อมบำรุงในระยะยาว ....

ก็พอกันทีครับ ...... ถึงรถจะออกมาสวยขนาดไหน ...ก็คงต้องจบ ...
พูดแล้วเสร้าครับ พวกเราร่วมทุกร่วมสุขกันมาเยอะกับ EGR เน่าๆ ของ Isuzu ตอนนั่นใหนจะกลัวว่าเครื่องจะน็อคไปตอนใหน จะเจออาการ OverRun ที่ดูน่ากลัวมั้ย เฮ้อออนึกแล้วก็.....เฮ้ออ ดีนะครับที่เค้ายังรับผิดชอบโดยการเปลี่ยนเครื่องใหม่
ท่าน apinui ตอนนี้ไม่ได้ใช้ Isuzu แล้วเหรอครับ

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 14:11:32 »
ใช้ isuzu อยู่ครับ

แต่เครื่องยนต์ไม่ใช่ isuzu แล้ว ....

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 15:37:36 »
อยากทราบความเป้นมาของอีซูซุหน่อยครับ
ผมเข้าใจมาดดยตลอดว่าเป็นของ GM นะเนี่ย
แล้วทำไม่ผู้ถือหุ้นมี Mitsu ได้ล่ะครับ

เป็นมือปืนรับจ้างให้ GM ป่าวครับ พอGMเห้นว่า กระบะเชฟขายได้ ก็ตัดความสัมพันธ์

หรือว่าถ้ามี mitsu ถือหุ้น โดกาสที่จะไปรวมตัวกับ triton เป็นไปได้ไหม

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 16:09:18 »
อยากทราบความเป้นมาของอีซูซุหน่อยครับ
ผมเข้าใจมาดดยตลอดว่าเป็นของ GM นะเนี่ย
แล้วทำไม่ผู้ถือหุ้นมี Mitsu ได้ล่ะครับ

เป็นมือปืนรับจ้างให้ GM ป่าวครับ พอGMเห้นว่า กระบะเชฟขายได้ ก็ตัดความสัมพันธ์

หรือว่าถ้ามี mitsu ถือหุ้น โดกาสที่จะไปรวมตัวกับ triton เป็นไปได้ไหม

ผมก็ว่างั้น แล้วหยั่งงี้ Colorado ใหม่ใช้เครื่องยนต์ไม่เหมือนกับ Izusu จะได้รับความเชื่อถือ
เหมือนโฉมก่อนนี้ รึเปล่า ไม่รู้....!

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 20:17:49 »
ว้าว! มันมาแล้ววว ว  :o :o :o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 22:47:31 »
Isuzu ก่อตั้งมานานมากในญี่ปุ่นครับ

ถือเป็นผู้ผลิตรถยนต์รายแรกๆ ในญี่ปุ่นเลยด้วยซ้ำ มีมาก่อน Toyota Nissan Mazda Subaru และแน่นอน Honda

ชื่อยี่ห้อ มาจากชื่อแม่น้ำที่ไหลผ่านเมืองซึ่งบริษัทก่อตั้งอยู่

มาคุยกับ GM และทำข้อตกลงกันครั้งแรก เมือ่ปี 1970 ทำรถกระบะเล็ก และรถเก๋งเล็ก ครับ
นั่นคือสิ่งที่ทำให้ Isuzu และ GM เอง ก็ได้ประโยชน์ร่วมกันเยอะในระดับพอสมควร

แต่ มาในวันนี้ มันไม่เป็นเช่นแต่ก่อนอีกแล้ว