ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเอาแคมรี่มือสองมาติดแก๊สแล้ว จะประหยัดได้เท่าแคมรี่ไฮบริดหรือเปล่า  (อ่าน 3394 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongdanaiarm

• Newbie
  • *
ถ้าเอาแคมรี่มือสองมาติดแก๊สแล้ว จะประหยัดได้เท่าแคมรี่ไฮบริดหรือเปล่า

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ประหยัดกว่าในแง่ของค่าใช้จ่ายเชื่อเพลิงครับแคมรี่ Hybrid ก็ต้องดูด้วยว่าวิ่งในสภาพจราจรแบบไหนถ้าวิ่งนอกเมืองระบบ Hybrid แทบไม่ได้ใช้เลยจะได้เทียบกันถูกครับยังไม่ได้พัฒนาเท่า Prius
แต่ถ้าถามว่าจะประหยัดการใช้เชื่อเพลิงเท่าไม๊ตอบว่าไม่เท่าครับแต่คิดเป็นเงินเติมแก๊สยังไงก็ถูกกว่าครับ
ใช้ยาวๆวิ่งเยอะตัว 2.0 ติดแก๊สก็ได้ครับแนะนำ LPGหัวฉีด+OBD ครับ
LPG ข้อดีคือหาเติมง่ายถังมีน้ำหนักเบากว่าลองตัดสินใจดูครับถ้าห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายรวมทั้งบำรุงรักษาระยะยาวติดแก๊สใช้น้ำมันเครื่องดีๆดีกว่าครับ
แต่ถ้างบถึง Hybrid อยู่แล้วจะเล่นรอตัวใหม่ดีกว่าระบบ hybrid ตัวใหม่จะดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ดูแล้ว LPG น่าจะประหยัดกว่านะครับ

แต่ยังต้องรอดูอาการของราคา LPG อีกทีครับ
ตอนนี้ยังตรึงไว้ เพราะเงินกองทุนที่เอามาอุดหนุนอยู่ยังไม่หมด
ถ้าหมดเมื่อไหร มีเฮ ครับ สำหรับ LPG

ออฟไลน์ mongolias

ประหยัดกว่าแน่นอนครับ
ณ ตอนนี้แก๊สราคาถูกกว่าน้ำมันราวๆ 3 เท่า
แต่ถ้าตินแก๊สลอยตัวแล้ว อาจจะใกล้กันครับ
ปล. แต่ถ้าคิดว่า ซื้อมือ 2 มาติดแก๊ส เทียบกับไฮบริดแล้ว ยังไงก็ประหยัดได้จากราคารถที่ต่างกันหลายแสนอีกด้วย

ออฟไลน์ redsun

ณ วันนี่ LPG ประหยัดกว่าครับ