ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเข้าไฟท้ายรถ เป็นเรื่องปกติไหมครับ ?  (อ่าน 8237 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ผมสังเกตรถหลายๆ รุ่น หลายยี่ห้อ รถเดิมๆ จากศูนย์แท้ๆ ไม่ได้ตกแต่งอะไร

ใช้ไปสักพัก ลุยฝนหนักๆ    ผมเห็นมีน้ำซึมตามขอบไฟท้าย    แต่ไม่ได้เข้าไปในโคมนะครับ

อาการซึมตอยขอบ  เป็นแทบทุกยี่ห้อ และ หลายๆ รุ่น   

อยากทราบว่า   กรณีแบบนี้ปกติใช่ไหมครับ     

ออฟไลน์ panerai

Re: น้ำเข้าไฟท้ายรถ เป็นเรื่องปกติไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:50:23 »
ไม่แปลกที่มันจะมีโอกาสเข้าได้ครับ แต่ถ้าเข้าได้ถือว่าไม่ปกติ ครับ งงไหมครับ แหะๆ บางทีก็เป็นได้ทั้งรถใหม่รถเก่าครับ ซีลต่างๆอาจมีเสื่อมสภาพไปบ้าง

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
Re: น้ำเข้าไฟท้ายรถ เป็นเรื่องปกติไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:15:13 »
ไม่ปรกติครับ ยางขอบเสื่อมสภาพครับ ต้องถอดเปลี่ยนยางถ้าอยากประหยัด หรือเปลี่ยนโคมใหม่ครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 00:47:30 »
มันเข้าได้ ไม่ถึงกับมีผลอะไรมากในทันที    แต่ทางที่ดีไม่ควรเข้า

ไทรทันของเพื่อนผมน้ำขังตลอดเวลา มันก็ไ่ม่เอาออก ซะที มันบอกน้ำไม่โดนหลอดก็ไม่เป็นไร  :-\
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 01:35:19 »
อย่าลืมว่า โคมพวกนี้ ต้องมีรูระบายความร้อนนะครับ

บางที มันไม่ได้รั่วซึ่มหรอก แต่อากาศมันชื้น มันก็เข้าไป

กลั่นตัวเป็นหยดน้ำในโคมแทน

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:22:54 »
ผมสังเกตรถหลายๆ รุ่น หลายยี่ห้อ รถเดิมๆ จากศูนย์แท้ๆ ไม่ได้ตกแต่งอะไร

ใช้ไปสักพัก ลุยฝนหนักๆ    ผมเห็นมีน้ำซึมตามขอบไฟท้าย    แต่ไม่ได้เข้าไปในโคมนะครับ

อาการซึมตอยขอบ  เป็นแทบทุกยี่ห้อ และ หลายๆ รุ่น   

อยากทราบว่า   กรณีแบบนี้ปกติใช่ไหมครับ     

ซึมตามขอบ ผมว่าปกตินะ ถ้าไม่ไ่ด้เข้าไปในโคมน่ะครับ ถ้าล้างรถเองอาจจะทำให้หงุดหงิดใจ แต่ถ้าไปล้างตามคาร์แคร์เค้ามีลมเป่าไล่มันออกมา ก็ใช้งานปกตินะครับ

เช่น G8 ของผม ก็จะมีน้ำเข้าไปตามขอบทับทิมตรงป้ายทะเบียนน่ะครับ พอมันแห้งระเหยไปก็ไม่มีไรแล้วครับ