ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ มาสด้า2 ตอนนี้ดีไหม หรือรอ next gen ไปเลย  (อ่าน 5979 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rekka

• Newbie
  • *
ซื้อ มาสด้า2 ตอนนี้ดีไหม หรือรอ next gen ไปเลย
กลัวว่าออกตอนนี้แล้วอีก ไม่น่าเกิน 2 ปี เครื่อง สกาย เข้า (เดาว่าไม่น่าเกิน 2014 หรอกไม่งั้นเจอ พวกอีโก้คาร เล่นหมด)
ถ้าซื้อตอนนี้ก็กลัว รุ่นใหม่มา(มาสด้าอะไหล่หายากอยู่)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ซื้อ มาสด้า2 ตอนนี้ดีไหม หรือรอ next gen ไปเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 13:18:32 »
ผมยังสงสัยว่าเครื่อง SKYACTIV มันจะเข้าเมืองไทยหรือเปล่า เพราะมันเป็นเครื่อง 1300 ถ้าเข้ามา คนอาจไปเทียบกับ Eco Car แล้วหนีไปซื้อ Eco Car ก็ได้

Full Modelchange เนี่ย เมืองนอกน่าจะไม่เกิน 3 ปี แต่เมืองไทยไม่รู้ครับ

Demio/2 ปกติมีอายุการตลาดราวๆ 5-6 ปีอยู่แล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
Re: ซื้อ มาสด้า2 ตอนนี้ดีไหม หรือรอ next gen ไปเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 13:35:08 »
ซื้อเลยครับ อีกนานกว่าเชนจ์

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:20:48 »
ถ้านับเฉพาะในไทยนี่พึ่งจะอายุ 2 ขวบเองมั้งครับเนี่ย

บ้านเราช้ากว่า 2-3 ปี

sky พึ่งมาก็คงช้าไปอีก 2-3 ปีหละมั้งครับ

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:45:17 »
ถ้าไม่รีบใช้รถ หรือยังรอได้อยุ่ ก็ ลองรอ next gen ก็ได้นะ

แต่ถ้าต้องใช้ก็ซื้อเลยครับ ได้ลดอีกด้วย เพื่อนผมเพิ่งซื้อไปไม่นาน อดเข้า

ส่วนร่วมได้คืนภาษีเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:12:48 »
ถ้าไม่รีบใช้รถ หรือยังรอได้อยุ่ ก็ ลองรอ next gen ก็ได้นะ

แต่ถ้าต้องใช้ก็ซื้อเลยครับ ได้ลดอีกด้วย เพื่อนผมเพิ่งซื้อไปไม่นาน อดเข้า

ส่วนร่วมได้คืนภาษีเลย

ก็ไม่ได้รีบเท่าไหร แต่อยากรู้กำหนดการ next gen ว่าจะมาช่วงไหน ถ้า ปลาย 2013 - ต้น 2014 นะรอได้ แต่นานกว่านั้นคงไม่ไหว

ออฟไลน์ wiizkaya

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:15:46 »
ถ้ารอได้ถึงปลาย 2013
ถ้าชอบมาสด้า
ผมแนะนำให้เก็บเงินรอ มาสด้า 3 เครื่อง sky ได้เลยครับ ไม่น่าจะเกิน 2013 นะผมว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:24:43 »
ถ้ารอได้ถึงปลาย 2013
ถ้าชอบมาสด้า
ผมแนะนำให้เก็บเงินรอ มาสด้า 3 เครื่อง sky ได้เลยครับ ไม่น่าจะเกิน 2013 นะผมว่า

ชอบมาสด้าแต่ไม่ชอบรถใหญ่ ขนาด 2 เฟียสต้า สวิฟ กำลังดี
แต่ 3 สกาย ออก หลัง 2 นิ
2 ก็น่าจะมาก่อนมั้ง (เดาเอาไม่รู้นะ)

ออฟไลน์ SuperDOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:43:53 »
ออกตอนนี้ ได้ลดภาษี

อยากประหยัดตามแบบ SKYACTIV  รอไป ถึงตอนนั้นก็ไม่ได้ลดภาษีแล้ว

สู้ออกตอนนี้เอาส่วนลดภาษีไปเติมน้ำมันดีกว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 19:26:00 »
ถ้าชอบก็ซื้อไปเลยครับ ตัวใหม่ยังไม่มีกำหนดการ
ที่ญี่ปุ่นยังไม่เปลี่ยนรุ่นเลย อย่างน้อยก็มี 2-3 ปีกว่าจะมาไทยล่ะ

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องเครื่อง Skyactiv
ถึงแม้ว่าจะบอดี้เดิมแต่เปลี่ยนเครื่อง
มันก็ไม่ทำให้รุ่นปัจจุบันอะไหล่หายากหรอกครับ

สมัยนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้ว มาสด้าก็หาอะไหล่ไม่ได้ยากกว่าเจ้าตลาดเลย
ผมใช้มาสด้าที่บ้านตั้งสองคัน อายุคันนึงสิบปีแล้ว ยังหาอะไหล่ได้สบายสบาย
ถ้าเปลี่ยนเครื่องปั๊บแล้วไม่มีอะไหล่เลย ทุกวันนี้จะเห็นรถมาสด้ารุ่นเก่าเก่าวิ่งได้ยังไงล่ะ

อ้อ จะถามอะไรคนอื่น ลงท้ายด้วย ครับ/ค่ะ บ้างก็ดีนะ

ออฟไลน์ Cross MPV

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:46:57 »
ชอบก็ซื้อเลยครับ ไม่งั้นรอไปสักหน่อยเครื่อง SkyActiv เข้ามา พอกำลังจะซื้อก็อีกไม่นานจะโมเดลเช้นจ์
สุดท้ายเลยจะไม่ได้ขับเลยทีเดียว
Find a vacuum and fill it.