ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองขับ Honda Brio จากอินเดียครับ  (อ่าน 5920 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ทดลองขับ Honda Brio จากอินเดียครับ
« เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:42:30 »
เป็นคลิปของ Autocar India ครับ

Brio ที่นู่นก็เหมือนกับเมืองไทยเลย ไม่มีไล่ฝ้า ไม่มีที่ปัดน้ำฝน แผงประตูเปลือย

แถม Nissan Sunny (Almera) แต่ที่โน่นเป็นเครื่อง 1.5 เกียร์ธรรมดา

Suzuki Swift ใหม่ ว่าที่อีโคคาร์ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: ทดลองขับ Honda Brio จากอินเดียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:45:32 »
เปลือยกระแทกตาเลยทีเดียว
ที่สวิตซ์เครื่องเสียงให้นะพี่ฮอน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ทดลองขับ Honda Brio จากอินเดียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 12:11:46 »
อย่างน้อยก็ยังดีกว่าของเรา คือ เสาดำขอบประตู มีสวิตว์ควบคุมเครื่องที่พวงมาลัย ไฟตัดหมอก ที่ไม่มีใบปัดน้ำฝนเพราะ ที่นั่นไม่จำเป็นที่จะใช้มันสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 12:59:37 »
Swift  อยากได้มากกกกก

ถ้าราคาไม่แรงน่าสน

แต่ไม่รู้เข้าไทยทันช่วงที่ลดภาษี1แสนไหมนะ

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 13:57:34 »
swift 1.3 Diesel :o อจากให้เอาเข้ามาจัง ecocarได้พอดีเลย

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 16:23:21 »
แต่ Brio เค้ามีไฟตัดหมอก กรอบประตูก็สีดำดูดีขึ้นน่ะครับ  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 18:17:28 »
Swift งามมากๆ  ถ้า swift  มาประมาณนี้  ผมว่า บรีโอ้ ตกกระป๋องแน่ๆ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 18:30:04 »
Swift  อยากได้มากกกกก

ถ้าราคาไม่แรงน่าสน

แต่ไม่รู้เข้าไทยทันช่วงที่ลดภาษี1แสนไหมนะ

Swift ไม่รู้ว่าประกอบในไทยหรือเปล่า

ถ้าประกอบนอก รู้สึกว่านโยบายจะไม่ cover นะครับ

เข้าเร็วเข้าช้าก็น่าจะมีค่าเท่ากัน แต่ถ้าดีจริง สวยจริง ราคาน่าคบ ก็น่าจะขายได้อยู่

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 18:54:22 »
Swift ตัวต่อไป กลายร่างเป็น Eco-Car และประกอบในไทยครับ เข้าหลักเกณฑ์ทุกอย่าง คืน 1 แสน ได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 20:26:05 »
ประทับใจตรงที่ผู้ดำเนินรายการเทสต์รถคันนี้กล่าวว่า

"...The door opening was considered so that the woman in a sari could get easily in enough and I'm not in a sari but I have to say I can get gracefully in his car..."

แปลว่า การเปิดของประตู (หลัง) ถูกมองเหมือนว่าทำมาเพื่อให้สตรีที่สวมส่าหรีสามารถเข้าไปนั่งข้างในห้องผู้โดยสารด้านหลังได้อย่างง่ายดาย และฉันเองก็ไม่ได้สวมส่าหรีแต่ต้องกล่าวว่าฉันก็สามารถที่จะเข้าไปนั่งในห้องผู้โดยสารได้อย่างสง่างาม

พรรณนาถึงความสะดวกสบายในการเข้าออกห้องโดยสารเจ้า Brio ได้เป็นอย่างดี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 20:52:03 »
เหมือน brio รุ่นที่ขายที่บ้านเราเป็นตัวลดต้นทุนเลยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:26:18 »
ผมว่าดูแล้ว ตำแหน่งทางการตลาดของ Brio ที่ไทยกับอินเดียต่างกันครับ
เข้าทำนอง โปรดักตัวเดียว ปรับแต่งต่างกันนิดหน่อย แต่ขายได้สองตลาด

เพราะดูจาก Presenter ของรายการวิจารณ์ออกมา จะพบว่า Brio มีข้อดีเยอะทีเดียว
ทั้งพื้นที่ในห้องโดยสาร ทั้งความสนุกที่ได้จากเครื่อง 1.2 เกียร์ธรรมดา ซึ่งดีกว่าใน Jazz
ซึ่งก็แน่ล่ะ ถ้า Jazz ทีนู่นเครื่อง 1.2 ด้วย พอมาขับ Brio มันต้องสนุกสนานกว่าเป็นธรรมดา

กลุ้มใจนิดหน่อย ตรงที่ Presenter ยังบอกให้เล่นสนุกกับไฟ ECO ตอนคลานในเมืองเนี่ยแหละ
ถ้าทุกคนทำแบบนั้น กรุงเทพไม่น่าอยู่แน่นอน (ขอยืมคำจากพี่จอร์จมาหน่อยนะครับ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:27:01 »
เหมือน brio รุ่นที่ขายที่บ้านเราเป็นตัวลดต้นทุนเลยครับ

ก็ของบ้านเราใช้สิทธิ์ Eco Car เป็นรถใน segment ล่างกว่า A/B ปกตินี่ครับ มันก็ต้องตัดๆ ให้สมราคาบ้าง ผมว่า March เอง หรือ Almera ก็เป็นแบบนั้นเหมือนกัน รุ่นที่ส่งออกขายราคาทั่วๆ ไปในต่างประเทศ เลยอัดลูกเล่นได้เยอะ แต่ของบ้านเรา ขายภายใต้เงื่อนไขภาษีพิเศษ เลยต้องตัดนู่นนี่หน่อยครับ

กลุ้มใจนิดหน่อย ตรงที่ Presenter ยังบอกให้เล่นสนุกกับไฟ ECO ตอนคลานในเมืองเนี่ยแหละ
ถ้าทุกคนทำแบบนั้น กรุงเทพไม่น่าอยู่แน่นอน (ขอยืมคำจากพี่จอร์จมาหน่อยนะครับ)

ผมว่าต่อไปคงจะเป็นแบบนั้นแหละครับ ตามสไตล์คนไทย ที่ไม่ขับรถไม่สนใจชาวโลก

รถที่มีเกย์ Eco ยังไงก็คงออกมามากกว่านี้แน่นอน (แต่จริงๆ ก็มีมานานแล้วนะครับ พวก Vacuum gauge แบบใน W124 ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 22:33:03 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:52:25 »
ขอบคุณคร๊าบ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ