ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเป็นความรู้เกี่ยวกับระบบ ESC และ TRC ครับ  (อ่าน 7492 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
ทั้ง 2 ตัวนี้ผมพอทราบวิธีการทำงานของมันบ้างครับ

แต่มีข้อสงสัยบางอย่างคือ
ผมอยากทราบว่าทั้ง 2 ระบบนี้มีลิมิตหรือมีความสามารถที่ระบบจะยังทำงานได้
รองรับความเร็วรถต้องไม่เกินกี่กม./ชม.ครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: ถามเป็นความรู้เกี่ยวกับระบบ ESC และ TRC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:09:02 »
ไม่เกิน เท่าไหร่ ... ตามกฎฟิสิกส์อยู่แล้วคับ

ไม่ใช่วิ่ง200 มันจะเอาอยู่แต่อย่างได

รถช่วงล่างดี ศูนย์ถ่วงดีก็ซัดได้มากกว่า รถสูงๆย้วยๆช่วงล่างห่วยๆ มันก็ไม่รอด

ส่วนมากอยู่ที่ยางกับกำลังเบรค

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 11:14:17 โดย teerapote »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Amj

Re: ถามเป็นความรู้เกี่ยวกับระบบ ESC และ TRC ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:36:07 »
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

แต่ขอนิดนึงนะครับ อ่านคำตอบแล้วผิดหวังนิดหน่อย คือผมว่าคำถามไม่ได้ถามกวนอะไรเลยนะครับ
ผมว่าผมถามดีๆนะ

ผมไม่ได้ต้องการจะบอกว่าจะซัดโค้งสัก 200 แล้วจะให้มันทำงานนะครับ
ผมพยายามหาข้อมูลในเว็บแล้ว แต่ยังหาไม่เจอ ผมอยากรู้แค่ว่ามันทำงานถึงระดับความเร็วเท่าไหร่
พูดง่ายๆคือ อยากรู้สเปคมันครับ ยกตัวอย่างเช่น ระบบ ESP ทำงานที่ความเร็วไม่เกิน 90 กม./ชม.
ก็จะได้ทราบไว้ว่าลิมิตมันคือ 90 นะ ผมเห็นมีแต่สื่อบอกว่ามีระบบ ESP กับ TRC ผมก็อยากรู้ว่า
ระบบพวกนี้มีข้อจำกัดเรื่องความเร็วที่ระดับไหน เหมือนกับระบบเบรครถเองอัตโนมัติของ volvo
หรือระบบ ครูซคอนโทรล ที่บอกว่าจะเริ่มใช้ได้ที่ความเร็วตั้งแต่ 60 กม/ชม.ขึ้นไป

ขอโทษครับถ้าคำถาม ถามแล้วมันทำให้ท่านต้องตอบแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 11:37:56 โดย Amj »

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:03:25 »
ผมว่ามันคงไม่เลือกความเร็วหรอกมั้งครับ ไม่ใช่ความเร็วสูงแล้วไม่ทำงาน ก็ไม่รู้จะมีมาทำไม ถ้าในย่านความเร็วต่ำระบบมันก็คงยังไม่จำเป็นต้องใช้

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:55:23 »
เป็นคำถามที่ดีครับ แต่อาจจะหาผู้รู้จริงมาตอบยาก  ผมพยายามเข้าไปหาที่ กูเกิลเหมือนกัน มีเอกสารเป็นร้อยๆ แต่ยังไม่เจอที่บอกว่ามีลิมิตในสภาพการณ์ไหนบ้าง  แต่ที่แน่ๆมั่นใจว่ามีดีกว่าไม่มี  ESP กับ TRC จะเปรียบไปก็เหมือน เครื่องดับเพลิงเกิดไฟใหม้ก่อนแล้วจึงได้ใช้ ไม่ใช่พยายามก่อเหตุเพื่อให้ได้ใช้มัน หากการขับปกติมันจะไม่ทำงาน เมื่อมัน เกินความสามารถของแรงดสียดทานยางรถกับพื้นผิว กับ โมเมนตัมที่รถมันจะเอาอยู่ พวกนนี้มันถึงจะทำงานครับ    ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:56:25 »
มันไม่น่าจะมีลิมิตนะครับ 200+ก็น่าจะยังทำงานแต่อาจจะช่วยได้ไม่มากเท่าความเร็วต่ำ *0*

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 15:21:37 »
ระบบ TCS จะทำงานไม่เกิน 40-50 km/hr
ส่วน ESP นี้ทำงานเรื่อยๆ ไม่ตัดระบบการทำงาน แต่จะเอาอยู่หรือไม่ อีกเรื่อง

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 17:00:48 »
ต้นทุนของ ESC และ TRC มันเท่าไหร่กันครับ ถึงต้องมีแต่ในรุ่นสูงๆทั้งนั้น ด้วยเทคโนโลยี่สมัยนี้ ยังไม่สามารถทำให้สองตัวนี้มีต้นทุนที่ต่ำลงได้หรือ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 21:35:18 »
ระบบ TCS จะทำงานไม่เกิน 40-50 km/hr
ส่วน ESP นี้ทำงานเรื่อยๆ ไม่ตัดระบบการทำงาน แต่จะเอาอยู่หรือไม่ อีกเรื่อง

ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ ผมเห็นคลิปทดสอบของฮุนไดเขาทดสอบที่ความเร็ว 80 mph มันทำงานทั้ง 2 ระบบอย่างสมบูรณ์นะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 06:27:59 »
ต้นทุนของ ESC และ TRC มันเท่าไหร่กันครับ ถึงต้องมีแต่ในรุ่นสูงๆทั้งนั้น ด้วยเทคโนโลยี่สมัยนี้ ยังไม่สามารถทำให้สองตัวนี้มีต้นทุนที่ต่ำลงได้หรือ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 06:29:33 »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:44:58 »
ผมว่าลิมิตมันไม่ตายตัวนะครับ ผมว่าขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ในตอนนั้นมากกว่า

แล้วก็พวกสิ่งแวดล้วม สภาพพืนถนนอะคับ ว่ามันจะเกินลิมิตทางฟิสิกส์ต่างกัน ขับไม่เร็วมากแต่ถนนลื่นก็อาจหลุดง่ายกว่าขับเร็วมากแต่ถนนแห้ง

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:05:46 »
ทำงานตลอดถ้าไม่ไปปิดครับ และไม่มีลิมิตครับ
รถผมมีแค่ TC ปกติมันก็ไม่ค่อยทำงานน่ะ (สังเกตได้จากถ้าทำงานจะมีสัญลักษณ์กระพริบที่จอ)
จะทำงานเวลาออกตัวแรงบนถนนลื่น เช่น ฝนตก หรือมีดินโคลน หรือกลับรถบนถนนปกติแต่ออกแรงไปหน่อย 

ที่ไม่ชอบคือพอมันทำงานแล้วรถเรากำลังจะตกทันทีแทนที่ออกทันกลายเป็นลุ้นว่ารถทางตรงจะชนเรามั้ยแทน แถมไม่มีให้เลือกปิดระบบ TC ด้วย
คันเก่าขับหลังไม่มีระบบพวกนี้ 193แรงม้า รถหนักตันครึ่ง ถ้ากลับรถในลักษณะเดียวกัน ท้ายบานเห็นๆ แต่เลี้ยงพวงมาลัยและคันเร่งเองได้ผมว่าเสียวน้อยกว่า

ผมมองว่าระบบพวกนี้มันเอาไว้ช่วยเวลารถเริ่มจะเสียการควบคุมแล้ว ฉะนั้นมัน standby พร้อมจะทำงานตลอดล่ะครับไม่มี limit

ออฟไลน์ ekaluck30

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 15:27:47 »
เคยดูในรายการฉลาดล้ำโลก เค้าบอกถ้ามี ระบบ abs อยู่แล้วก็เพิ่มไม่ถึงหมื่น ในเยอรมันเค้าบังคับให้มีเลยนะครับ ( รายการบอกยังงั้น จิงๆผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 17:09:21 »
ถ้าระบบมันดีจริง ก็ไม่ต้องห่วงครับ ทำงานสัมพันธ์กับสมรรถนะของรถ

อยากได้ของมินิจัง เกือบหมื่นบาทเอง แต่อย่างเอาของมินิไปติด 5Series อย่างนี้คงไม่ได้ผลครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 18:28:27 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลของคุณ VIRAT_M-I และคลิปของคุณ teerapote มากครับ ^^