โพลล์

ถ้าผมจะเขียน อยากอ่านไหมครับ?

อยาก
40 (63.5%)
ไม่อยาก
0 (0%)
เขียนก็อ่าน ไม่เขียนก็ไม่อ่าน
20 (31.7%)
อย่าเขียนเลย เอาเวลาไปทำอย่างอื่นเถอะ
3 (4.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 59

ผู้เขียน หัวข้อ: ///// Model Change : เหมือนเดิม หรือ เป็นเอกลักษณ์? /////  (อ่าน 7654 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
อยากทราบว่าถ้าผมเขียนเรื่องนี้ขึ้นมา (เป็นงานเขียนลงพื้นที่สาธารณะงานแรกของผมเลย) จะอยากอ่านกันมั้ยครับ :)

edit
เป็นการพูดถึงการ change ของ F30 / 2HC / Camry 2012 ที่มักมีคำวิจารณ์ในกระทู้ทั่วไปในเชิงที่ว่า "มันเหมือนรุ่นนั้นจัง... มันเปลี่ยนน้อยไป..." และมีข้อถกเถียงว่า "มันเป็นเอกลักษณ์ของยี่ห้อนั้น..."

ผมเลยเอามาเขียน"แสดงความคิดเห็น" เกี่ยวกับการเช้นจ์ของรถดังกล่าว

----------------------------------------------------------------------------------------------

ก่อนที่รถรุ่นใหม่คันจริงจะคลอดออกมานั้นต้องผ่านกรรมวิธีหลายขั้นตอน (ศึกษาได้จากบทความของคุณ Backseat Driver) และสิ่งที่สำคัญมากๆ อย่างหนึ่งตลอดอายุการทำตลาดของรถรุ่นหนึ่งๆ คือ “หน้าตา” ของมันนั่นเอง

ไม่ว่ารถรุ่นไหนก็ต้องมีดีไซน์เนอร์ออกแบบทั้งนั้น ไม่ใช่ให้เด็กไปวาดความฝันว่าอยากให้รถเป็นแบบไหน แล้วผลิตออกมา ใช่ไหมครับ? ดังนั้นรถรุ่นหนึ่งๆที่ออกมา รูปร่าง หน้าตา รายละเอียด การใช้วัสดุ เล่นแสงเงากับเส้นรอบๆ คัน หรือสิ่งอื่นใดที่อาจจะมีผลต่อเรื่องอากาศพลศาสตร์ ฯลฯ จะต้องตอบโจทย์รสนิยมผู้บริโภคในตลาด หรือมีเหตุผลในตัวของมันเองว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ๆ

เมื่อรถรุ่นหนึ่งออกมา และ(สมมติ)คนส่วนมาก เมื่อเห็นแล้วบอกว่า “ยะเฮ้ดดดด โดนหว่ะ” นั่นแหละ (ผมคิดว่า)ดีไซน์เนอร์ของถรุ่นนั้นประสบความสำเร็จแล้วล่ะครับ ทีนี้..เวลาผ่านไป เพื่อไม่ให้เบื่อก็ต้องมีการปรับนู่นนิดนี่หน่อย(Minorchange) ระหว่างอายุตลาด ซึ่งปัจจุบันนี้นอกจากจะต้องตอบโจทย์”ไม่ให้ซ้ำ” แล้วยังต้อง “ประหยัดต้นทุน” อีกด้วย ดังจะเห็นได้ว่ารถหลายๆ รุ่นเปลี่ยนชิ้นส่วนน้อยชิ้น หรือพยายามจะเปลี่ยนหน้าตาโดยเปลี่ยนชิ้นส่วนให้น้อยที่สุด กันซะเยอะ ซึ่งจะสวยขึ้น หรือแย่ลง อันนี้ผมไม่ทราบว่าดีไซเนอร์เดิมรึเปล่าที่รับผิดชอบการออกแบบ Minorchange เพราะเห็นรถหลายรุ่นที่...ก่อน Minorchange มัน “ลงตัว” แต่หลังจากนั้นมันเหมือน “โบ๊ะ” มากกว่า น้อยรุ่นนักในทุกวันนี้ที่เปลี่ยนแล้วรู้สึกว่าหน้าตามันยังคงความ “ลงตัว” ไว้ได้

มาถึงตอน Modelchange ทีมพัฒนา/ออกแบบ(อาจจะ)เป็นคนละทีมกันในรถแต่ละรุ่น/generation อย่างไรก็ตามรถรุ่นใหม่ย่อมต้องมีการ “พัฒนา” ประเด็นของเราอยู่ที่เรื่อง “หน้าตา”...หลายๆ คนอาจจะคาดหวังว่าเมื่อออกรุ่นใหม่ออกมา มัน”ควรจะ”เปลี่ยนไป “เยอะ” หรือ “เหลือเค้าเดิมน้อยที่สุด” (ไม่งั้นจะเรียกว่ารุ่นใหม่ได้ยังไง?)

ทีนี้ พอภาพสปายช็อต หรือ official leak ก็ตามถูกปล่อยออกมาก็เริ่มมีการวิจารณ์เกิดขึ้น คำพูดที่มักจะเห็นโดยทั่วๆ คือ... “เหมือนเดิมเกิ๊น / เปลี่ยนแค่เนี้ย? / เหยดดดดดด / ...ฯลฯ” และรถที่ทำให้ผมต้องลงมือเขียนบทความนี้ คือ Civic 2HC / Camry 2012 / BMW F30 เพราะเสียงวิจารณ์ต่อ “ภาพ” ของรถรุ่นดังกล่าว ออกไปในแนวทางที่ “ค่อนข้างจะเหมือนรุ่นเดิม” หรือ “เหมือนรุ่นพี่รุ่นน้องในยี่ห้อนั้นเลย” แต่ไม่ได้บอกว่าสวยหรือไม่สวยนะ

Civic 2HC “เหมือน City (พองลม)” หลายคนกล่าวเช่นนั้น
Camry 2012 ตัวผมเองและหลายๆ คนเห็นว่าเส้นกรอบหน้าต่างรอบคันนั้นมันรถรุ่นเดิมเป๊ะๆ
BMW F30 โดยส่วนมากก็บอกกันว่าเปลี่ยนน้อยจัง...แต่ก็มีบางส่วนบอกว่า มันเป็นเอกลักษณ์ของยี่ห้อนี้ (แต่ไม่เห็นมีใครพูดแบบนี้กับสองรุ่นก่อนหน้า?) คำถามคือ ทำไม?

ความเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวต่อเรื่องนี้ ... ผมคิดว่า BMW กับ Honda แตกต่างกับ Camry เพราะ?

สำหรับ BMW จะเห็นได้ว่าตัวรถมีเอกลักษณ์ที่ไม่มีไม่ได้อยู่แล้วคือกระจังหน้าไตคู่ และอีกอย่างคือเส้นขอบประตูหลังแบบมีโค้งย้อนกลับ(จำชื่อเรียกไม่ได้) นอกนั้น แยกได้เป็น Generation  ของรุ่นต่างๆ ได้เลยเช่น E90 E60 และ 7-Series ในช่วงเวลานั้น(จำรหัสไม่ได้) จะมีความคล้ายกันอยู่มากทั้งภายนอกและภายใน และพอมาในยุค F01 F10 F30 และอีกหลากหลายรุ่นในปัจจุบัน ก็จะพบความ”คล้าย”กันอีกหลายจุดเช่นกัน ทั้งภายนอกและภายใน การทำเช่นนี้ผมคิดว่าเป็นการสร้างภาพลักษณ์ให้คนทั่วไปคิดได้ว่า ถ้ารถมีลักษณะนี้ คือสิ่งที่เป็น “เอกลักษณ์” ของ BMW

สำหรับ Honda ก็คล้ายๆ กับกรณี BMW คือในแต่ละช่วงอายุการทำตลาด รถของ Honda ก็จะมีสิ่งที่คล้ายกัน พอเปลี่ยนอีก Generation หนึ่งก็จะคล้ายกันทุกรุ่นอีก ดูง่ายๆ จาก City (ZX) / Civic ES / Accord G7 และ City ปัจจุบัน / Civic FD / Accord G8 และอีกหลากหลายรุ่นที่ไม่ได้กล่าวถึง หรือไม่มีขายในไทย(อย่างเป็นทางการ) เช่น Insight / Odyssey ในแต่ละช่วงเวลา จะรู้สึกได้ว่ามีความคล้ายคลึงกันในบางส่วนในทุกรุ่น (แต่บางทีก็คล้ายเกินไป อย่างที่ทุกคนเห็นใน Civic 2HC กับ City ปัจจุบัน) และสังเกตได้ว่าเก๋งฮอนด้าในรุ่นปัจจุบัน จะทำเส้นขอบประตูหลังคล้าย BMW

แต่....Camry ผมกลับรู้สึกว่า Toyota ไม่ค่อยสร้าง “เอกลักษณ์” ให้กับตัวเองในรถรุ่นต่างๆ ในแต่ละช่วงการทำตลาด”อย่างชัดเจนนัก”(ไม่พูดถึงชิ้นส่วนสหกรณ์หลายๆ ตัวนะครับ) Toyota ในช่วงหลังๆ มานี้ ช่องดักลมกันชนหน้าจะเป็น U คว่ำ ไฟหน้าทรงเรียวๆ เชิดๆ รถกว้างแต่เบาะเล็กและสั้น ที่วางแขนเตี้ยไปนิด เป็นต้น

การเปลี่ยนโฉมแต่ละครั้งมักไม่เหลือเค้าเดิม(มันแน่อยู่แล้ว) แต่ไหงครานี้มันเหลือล่ะ? สร้างคำวิจารณ์ซ้ำๆ กันเกือบทุกคนที่เห็นว่า “กรอบประตูมันรุ่นเดิมชัดๆ” และผมว่ามันไม่ค่อยเข้ากับสิ่งอื่นที่อยู่ในรถรุ่นใหม่เท่าไหร่ (คืออยู่ในรุ่นเดิมมันโอเคอยู่แล้ว) จึงเป็นประเด็นให้ผมมาคิดและอยากตั้งคำถาม...ว่า ของเดิมมันดีอยู่แล้ว? หรือตั้งใจจะทำให้เป็น “เอกลักษณ์” ของตัวเอง หรือ ผู้ออกแบบคิดอะไรไม่ออกแล้ว? กันล่ะ...

อย่างไรก็ตาม รถทั้งคันจะ “ดี” หรือ “ไม่ดี” ไม่ได้ขึ้นอยู่กับการออกแบบเท่านั้น ยังมีปัจจัยอื่นอีกมากซึ่งสำคัญกว่า บางส่วนที่ดีอยู่แล้วอาจไม่ต้องปรับเปลี่ยน หรือบางส่วนมีการ “พัฒนา” ให้ดีขึ้นอยู่ตลอดเวลา ก็สมควรทำให้ดีขึ้นในรถรุ่นต่อไป แต่ต้องไม่ลืมว่าสิ่งแรกที่ผู้บริโภคได้เห็นคือ “ภาพ” ดังนั้นผู้ออกแบบถือเป็นกุญแจสำคัญในการชี้ชะตารถรุ่นหนึ่งเลยทีเดียว

แม้การออกแบบไม่อาจกำหนดตายตัวได้เพราะถือเป็นเรื่องรสนิยม แต่ผมคิดว่า หน้าตาของรถก็ไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุดในการเลือกซื้อรถเช่นกัน อยากให้ผู้ผลิตใส่ใจในทุกรายละเอียดและฟังเสียงก่นด่าจากสื่อมวลชนและลูกค้า เพื่อนำไปพัฒนาปรับปรุงตัวรถและบริการต่อไป ผลประโยชน์ก็ไม่หนีไปไหน วิน-วิน ทั้งผู้ผลิตได้ลูกค้า และลูกค้าได้รถดีใช้นั่นแหละครับ

สวัสดีครับ
--------------------------------------------------

น้อมรับคำวิจารณ์จากทุกท่านครับ
ขอบพระคุณที่สละเวลาอ่าน
สงวนสิทธิ์เฉพาะเว็บนี้เท่านั้นในเวลานี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 02:56:32 โดย .OHM. »
JC TU #54

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ///// Model Change : เหมือนเดิม หรือ เป็นเอกลักษณ์? /////
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 21:28:03 »
อยากดูครับ  :)

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
Re: ///// Model Change : เหมือนเดิม หรือ เป็นเอกลักษณ์? /////
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 21:38:27 »
..........รถรุ่นไหน ครับ หรือเป็นบทความเกี่ยวกับmode change
ถ้าพี่เขี่ยน ผมจะรออ่าน ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 01:25:28 »
เป็นการพูดถึงการ change ของ F30 / 2HC / Camry 2012 ในความคิดของผมเท่านั้นครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 01:40:10 »
รออ่าน ด้วยความเต็มใจคับผม

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 01:48:08 »
อยากให้ช่วยอธิบายนิดนึงว่ามันเกี่ยวกับอะไรครับ เพราะอ่านหัวข้อแล้วยังงงๆ ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 01:53:16 »
ก็คือ รถทั้ง 3 รุ่นที่ผมยกมา มักมีคำวิจารณ์ในกระทู้ทั่วไปในเชิงที่ว่า "มันเหมือนรุ่นนั้นจัง... มันเปลี่ยนน้อยไป..." และมีข้อถกเถียงว่า "มันเป็นเอกลักษณ์ของยี่ห้อนั้น..."

ผมเลยเอามาเขียน"แสดงความคิดเห็น" เกี่ยวกับการเช้นจ์ของรถดังกล่าวเท่านั้นครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:06:44 »
ผมมองว่า
คือ มันเหมือนเป็นวัฒนธรรมการออกแบบ

ยุโรป ออกแบบให้ดูเปลี่ยน แต่คงเค้าเดิมให้มาก ๆ นั่นเรียกว่าดี
ส่วนญี่ปุ่น ออกแบบให้ดูเปลี่ยน สวยขึ้นแบบต่างจากตัวเดิมมาก ๆ นั่นเรียกว่าดี
ดีคนละดี

เพราะเห็นมาแต่ไหนแต่ไร ก็ทำแบบนี้มา ถ้ามาเปลี่ยนเอาตอนนี้เดี๋ยวนี้ คนเลยรับไม่ค่อยได้
อย่าง BMW ออกแบบคงเค้าเดิมมาตลอด มาเล่นซะจำไม่ได้เลย แม้จะสวยขึ้นคนก็จะไม่ค่อยยอมรับ
เช่นเดียวกับญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ Signalling NO.7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:58:47 »
กด vote "อ่าน" ไปแล้วครับ
เท่าที่เขียนมาในกระทู้นี้ คิดว่าโอเคเลย
ผมชอบที่มีประเด็นชัดเจนและใส่มุมมอง+เชิงเปรียบเทียบลงไป
[[[ Beyond Visual Range =====>>>

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:28:03 »
เขียนมาก็อ่านครับ อยากรุ้ว่าคิดเหมือนกันรึป่าว  ;D
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:37:27 »
รอชมผลงานนะครับ

ผมว่าดีมากเลย เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ และแนวคิด เรื่องรถที่ทุกๆ ท่านชอบกัน
เอาใจช่วยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:06:13 »
อยากอ่านครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 15:42:10 »
รอชม F30 ครับ

ปล.เป็นกำลังใจให้ครับ เพราะผมรู้ว่าคุณตั้งใจ ;)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 20:19:38 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ^^

ทีแรกตั้งใจว่า เนื้อหาบนกระทู้นี้นี่แหละคือ "ทั้งหมด" แล้ว...

แต่สงสัยคงหาข้อมูล+รายละเอียดเพิ่มแล้วล่ะ :o

ยังไงก็ติชมเนื้อความด้านบนกันไปก่อนนะครับ  ส่วนที่ผมจะเพิ่มอาจรอนานหน่อย เพราะเริ่มสอบวันจันทร์นี้ และจะเสร็จวันที่ 18 นู่นเลย

ขอบคุณอีกครั้งครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 20:49:29 »
เพิ่มเติมนะครับ อยากให้เพิ่มข้อมูลเกี่ยวกับ "กระแสความนิยม" ของตัวเก่า ก่อนเปลี่ยนโฉม เพราะว่า

มันน่าจะมีผลไม่น้อย กับการ ดีไซน์อะไร ที่ "ฉีก" จนลูกค้าเก่าหันหน้าหนี(ห้ามผวน)

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:42:47 »
ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ