ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณจิมมี่สอบถามเรื่องกลิ่นแอร์ของมาสด้า2ครับ  (อ่าน 7599 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ผมเพิ่งซื้อมาสด้า2ซีดานมาได้เดือนนึงแล้ว ปัญหาเดียวที่เจอตอนนี้คือ
เวลาคิกดาวน์ หรือเร่งเครื่อง จะได้กลิ่นเหม็นไหม้ทุกครั้งเลยครับ
ดูในเวปมาสด้า2คลับ กี่มีอาการนี้เหมือนกัน เลยอยากฝากถามทางมาสด้าว่ามีวิธีแก้ได้มั้ย

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ไม่ใช่คุณจิมมี่ แต่ขอแชร์ความเห็นล่ะกัน

รถทุกคันจะมีรู ระหว่างห้องโดยสาร กับห้องเครื่อง
เป็นไปได้ว่า รูนี้ อาจจะปิดไม่สนิท ทำให้มีกลิ่นเข้ามา

แนะนำว่า หาอะไรมาอุด (ให้ช่างทำนะ) เพราะผมเข้าใจว่า มาสด้า2 รูตรงนี้ปิดไม่สนิท
อาจจะเป็นกลิ่นจากแคทครับ

.......

เคสนี้ในอินโนว่าเพื่อนผม เป็นเพราะจุกใต้ท้องรถไม่สนิท เลยมีกลิ่นไอเสียเข้ามา

ออฟไลน์ 7777777

ปัญหานี้ผมว่าเป็นกันหลายยี่ห้อ หลายรุ่นเลยครับ หลักๆก็รถญี่ปุ่น

เวลาเร่งหนักๆนี่ไหม้หึ่งๆ

อยากทราบเหมือนกันครับว่าเพราะอะไร และแก้ยังไงดี

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่าใช้รถหรือคิกดาวน์บ่อยหรือปล่าวครับ ของผมฝืนวิ่ง 140-170 สองสามวันหายแล้วครับ

ออฟไลน์ gatasila

ผมใช้งานตามปกติทั่วไปครับ ขับต่างต่างจังหวัด แต่กลิ่นใหม้ค่ายอื่นที่ผมขับไม่เหม็นนะครับ รึเพราะมาสด้า2มันมีฮีดเตอร์ด้วย

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
Jazz MCผมก็เป็นครับจะเหม็นเหมือนกลิ่นผมไหม้แต่ซักพักจะหายไปเองครับผม  ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ลองดูในกระทู้เรื่อง Swift ข้างล่างครับ

กลิ่นแบบเดียวกัน วิศวกรของ Mazda ได้ข้อสรุปอย่างไร ผมไม่ทราบ
แต่ วิศวกรของ Suzuki สงสัยว่า อาจเป็นเพราะกำมะถันในน้ำมันเชื้อเพลิง
มีส่วนในเรื่องนี้หรือเปล่า?

กลิ่นแบบนี้ จะเป็นเฉพาะตอนคุณเหยียบเต็มมิด ลากรอบเครื่องเท่านั้น
ถ้าไม่ลาก กลิ่นจะแทบไม่มี หรือมีก็เบาบางมากๆครับ

และเป็นกันหลายยี่ห้อ หลายรุ่น หลายคัน ครับ ไม่ใช่แค่ Mazda 2
แต่ Fiesta ก็เป็น Swift ก็เป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ลองดูในกระทู้เรื่อง Swift ข้างล่างครับ

กลิ่นแบบเดียวกัน วิศวกรของ Mazda ได้ข้อสรุปอย่างไร ผมไม่ทราบ
แต่ วิศวกรของ Suzuki สงสัยว่า อาจเป็นเพราะกำมะถันในน้ำมันเชื้อเพลิง
มีส่วนในเรื่องนี้หรือเปล่า?

กลิ่นแบบนี้ จะเป็นเฉพาะตอนคุณเหยียบเต็มมิด ลากรอบเครื่องเท่านั้น
ถ้าไม่ลาก กลิ่นจะแทบไม่มี หรือมีก็เบาบางมากๆครับ

และเป็นกันหลายยี่ห้อ หลายรุ่น หลายคัน ครับ ไม่ใช่แค่ Mazda 2
แต่ Fiesta ก็เป็น Swift ก็เป็น

March ก็มีนะครับ  ;)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คิกดาวน์หนักๆ คิดว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปน่าจะเป็นหมด
จะมีกลิ่นไหม้เข้ามา ของผมก็เคยเป็นครับ

ส่วนกลิ่นจากข้างนอกเข้ามาก็มีเหมือนกัน
เช่นเผาหญ้าข้างทาง

ออฟไลน์ LimitedEdition

เป็นกันมาตั้งแต่ Jazz i-DSi แล้วล่ะครับ
วันก่อนเพิ่งขับ Chevrolet Equinox กดหนักหนักก็เป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ panjap

เข้าใจว่าคือกลิ่นผ้าคลัชที่จับตัวตอนกดหนัก ๆ เป็นทุกคัน เบนซ์ก็ยังเป็นครับ ผมว่าปกติ

ออฟไลน์ mongolias

รถผม Jazz GD ได้กลิ่นถ้าวิ่งเกิน 120 ขึ้นไป แต่จะมาเป็นพักๆ
แต่ซิตี้ ผมขับ 130 ยังไม่ได้กลิ่นนะครับ